# Notification.
Notification

Author Topic: เครื่องพิมพ์ติดแทงค์ :: เพื่อนๆ บอกว่าถ้าเติมหมึกราคาถูก แล้วเสียเร็ว  (Read 18280 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline YourInteger

• VPC Member
  • **
    • View Profile
เพื่อนบอกว่าเวลาซื้อหมึกถูกๆ มาเติมเครื่องที่ติดแทงค์จะทำให้ตลับหมึกเสียเร็ว จริงรึเปล่าครับ แล้วหมึกเติมที่ราคาค่างกัน คุณภาพของมันต่างกันยังไงครับ แล้วถ้าผมจะไปเลือกซื้อต้องดูที่อะไรบ้าง [emo13]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับท่าน

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
จริงๆแล้วหมึกเติม หรือแทงค์ที่ติดตั้งเพิ่ม คุณภาพของสีที่ออกมานั้นไม่ดีเท่ากับหมึกที่มาจาก บ.ผู้ผลิตเครื่องปริ๊นหรอกนะครับ สีต่างกันมากแต่
ถ้าต้องการปริมาณก็ติดแทงค์ แต่ถ้าต้องการคุณภาพก็ต้องเปลี่ยนตลับหมึกเอานะครับท่าน [emo01]

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ถ้าไม่เน้นคุณภาพมากจนเกินไป ตัวไหนก็เติมได้ครับ epson ที่บ้านผมใช้มา ปีนี้ปีที่ 6 แล้วครับ ยังไม่เห็นเป็นไรเลยครับ เพียงแต่เราพยายามอย่าให้ตลับหมึกแห้ง อาทิตย์หนึ่งปริ้นท์ซักหน้าก็ได้ครับ เพื่อเป็นการรักษาตรงส่วนหัวตลับหมึก

Offline Hunter

• Global Moderator
ถ้าคุณเป็นคนไม่ชอบเรื่องจุกจิกกวนใจ
หรือไม่ชอบวัดใจว่าจะใช้ได้ดีหรือไม่ดี
แนะนำใช้ของแท้ครับ เพราะจริงๆ
ถ้าเทียบความคุ้มค่าและคุณภาพแบบ หยดต่อหยด
หมึกแท้จะคุ้มกว่าครับ

Offline specialpovy

• VPC Member.
  • **
ถ้าใช้ของไม่ดี หัวพิมพ์จะตันครับ หัวพิพม์รุ่นใหม่เล็กมาก
หยดหมึกนี่ระดับพิโคลิตรเลยครับ

แต่ของผมหัวพิมพ์ไหม้เพราะปริ้นเยอะเกิน [emo08]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ที่ผมใช้อยู่จะเป็นของ HP ทั้งสองเครื่อง (จะเป็นชนิดหัวพิมพ์ติดอยู่ที่ตลับหมึก) ชนิดนี้จะมีอยู่ 2 ยี่ห้อ เท่าที่นึกได้ HP/Canon แต่อาจจะมียี่ห้ออื่นด้วย แต่ตอนนี้ยังนึกไม่ออกครับ

-HP Deskjet 948c ใช้มา 7 กว่าแล้ว
-HP Deskjet D2660 เพิ่งซื้อได้ 4 เดือน

ผมไม่ได้ติดแท้งค์ แต่ผมจะใช้วิธีอย่างนี้ครับ
1. ตลับหมึกที่ติดมากับเครื่อง ใช้จนหมด
2. แล้วเติมหมึกครั้งที่ 1 ใช้จนหมด
3. แล้วเติมหมึกครั้งที่ 2 ใช้จนหมด
4. แล้วเติมหมึกครั้งที่ 3 ใช้จนหมด แล้วทิ้งเลย จากนั้นก็ไปซื้อตลับหมึกใหม่มาใส่ครับ

ผมจะทำวนอยู่อย่างนี้จนกว่าเครื่องจะพังครับ เพราะเวลาเราเปลี่ยนตลับหมึกใหม่ เราก็จะได้หัวพิมพ์ที่ใหม่อยู่เสมอครับ

ปล. คุณภาพ ของภาพพิมพ์ที่เป็นรูปถ่าย จะมีคุณภาพด้อยกว่าของแท้ประมาณ 25-30% มองด้วยตาเปล่ามองออกอย่างชัดเจน (เพราะตอนซื้อตลับหมึกมาใหม่ๆ ลองปริ้นภาพออกมาแล้วเก็บไว้อย่างดี พอหมึกหมดแล้วเติม จากนั้นปริ้นภาพเดียวกันออกมาเทียบดูครับ) แต่ถ้าเป็นงานพวกเอกสารแล้วไม่แตกต่างกันเลยครับ ก็ลองนำไปพิจารณาดูครับ ถ้าเราเน้นงานถ่ายภาพหมึกแท้ให้คุณภาพที่ดีกว่ามากครับ คมชัดสีสดใส แต่ถ้าไม่ต้องการคุณภาพมาก พิมพ์ใช้งานทั่วๆ ไป เติมเอาแบบผมก็ได้ครับ

• **
เรื่องคือ เครื่องพิมพ์ของโรงเรียนติดแทงค์ รุ่น ip 1980 ซื้อมาได้ 3 เดือน เติมหมึก 3-4 ครั้ง  [emo12](คุ้มเกินราคา) พักหลังนี้รู้สึกจะใช้พิมพ์วุฒิบัตรเยอะมากๆ  [emo14]หลังจากเสร็จงานก็หยุดงานพิมพ์ 2 วันเพราะเหนื่อย  [emo12]กลับมาใช้อีกทีเกิดปัญหาตลับหมึกดำไม่ออก ตลับหมึกสีสีชมพู ขาดเป็นระยะ สีฟ้าออกครึ่งล่าง เหลืองปกติ เริ่มปวดหัวอีกแล้วครับ [emo13] งานพิมพ์วุฒิบัตรใหม่กำลังจะมาเลยคิดว่าจะแก้ปัญหายังไงดี [emo14] เพราะถ้าขอซื้อเครื่องใหม่คงไม่ผ่าน ต้องซ่อมเท่านั้น [emo17]

• **
ขอบคุณท่าน MILD_PLUS เป็นอย่างมาก เห็นแสงสว่างจากแนวคิด สรุปคือหัวพิมพ์ที่ติดตลับใช้นานๆ มันก็พัง ต้องเปลี่ยนเป็นระยะ ^_^

• Webmaster
ขอบคุณท่าน MILD_PLUS เป็นอย่างมาก เห็นแสงสว่างจากแนวคิด สรุปคือหัวพิมพ์ที่ติดตลับใช้นานๆ มันก็พัง ต้องเปลี่ยนเป็นระยะ ^_^

ถูกต้องครับ  [emo01]

การเติมหมึกไม่ควรเกิน 3 ครั้ง ตามที่ผมลำดับให้ดู แล้วงานพิมพ์ของเรา จะออกมาใกล้เคียงกับต้นฉบับมากที่สุดครับท่าน [emo02]

Offline Annop

ผมเข้าใจถูกไหม
เครื่องพิมพ์ HP หัวพิมพ์ติดอยู่ที่ตลับหมึก ถ้าหมึกหมด เปลี่ยนหมึกก็จะเปลี่ยนหัวพิมพ์ไปด้วย
ส่วน Epson หัวพิมพ์แยกกับตลับหมึก ถ้าหมึกหมด เปลี่ยนหมึกก็จะไม่ได้เปลี่ยนหัวพิมพ์

ฉนั้นถ้าจะไม่ใช้หมึกแท้
ของ HP ก็มักจะต้องเติมแบบของคุณ MILD_PLUS ไม่ค่อยทำหมึกแทงค์กัน
ส่วน Epson หัวพิมพ์แยกกับตลับหมึก เลยนิยมนำมาทำหมึกแทงค์ หรือจะเติมก็ได้
ตอนนี้ยังไม่มี Printer ใช้ อีกหน่อยอาจต้องซื้อเอง

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่รู้จะตอบอะไรดีครับ ตอบกันหมดแล้ว (แอบเนียน)

[emo38]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ไม่รู้จะตอบอะไรดีครับ ตอบกันหมดแล้ว (แอบเนียน)

[emo38]
เอาแบบนี้เลยเหรอท่าน [emo13]

แต่ผมไม่ตอบนะ เพราะไม่มีเครื่องพิมพ์ใช้ ก็เลยไม่ค่อยรู้อะไรด้านนี้
จะรู้แค่ว่า HP กับ Canon มีหัวเข็มติดกับตลับหมึก (ตามที่ท่าน MILD_PLUS บอกไว้)
และเครื่องที่มีปัญหากับการทำแทงค์บ่อย ก็จะเป็น Epson กับ Canon
โดยเฉพาะรุ่นที่เป็น All in One และบางรุ่นที่ชอบมีปัญหาบ่อย ๆ

ปัญหาที่เคยเจอ ก็เป็นพวก หมึกเยิ้ม พิมพ์แล้วน้ำหมึกไม่ต่อเนื่อง

Offline admanches

• VPC Member.
  • **
    • Email
แต่ความคิดของผมน่ะครับ

ผมจะเติมจนกว่าตลับหมึกใช้ไม่ได้ หรือเสียไปเลย เพราะราคาตลับหมึกแพงมากน่ะครับ

ตลับดำ ก็ประมาณ 700 ตลับสี ประมาณ 800 ถ้าเราซื้อ 2 ตลับก็เหมือนกับเราได้ปริ้นเตอร์ใหม่มา 1 เครื่อง

เลย แล้วจะได้ตลับที่ติดมาเครื่องอีก

โดยเฉพาะ HP กับ Canon ตลับจะแพงมาก

ท่านอื่นมีความคิดเห็นอีกยังไงก็ตอบด้วยน่ะครับ   [emo01] [emo02] [emo03] [emo04] [emo05]

• Webmaster
แต่ความคิดของผมน่ะครับ

ผมจะเติมจนกว่าตลับหมึกใช้ไม่ได้ หรือเสียไปเลย เพราะราคาตลับหมึกแพงมากน่ะครับ

ตลับดำ ก็ประมาณ 700 ตลับสี ประมาณ 800 ถ้าเราซื้อ 2 ตลับก็เหมือนกับเราได้ปริ้นเตอร์ใหม่มา 1 เครื่อง

เลย แล้วจะได้ตลับที่ติดมาเครื่องอีก

โดยเฉพาะ HP กับ Canon ตลับจะแพงมาก

ท่านอื่นมีความคิดเห็นอีกยังไงก็ตอบด้วยน่ะครับ   [emo01] [emo02] [emo03] [emo04] [emo05]

ทำแบบที่ท่านว่าก็ดีครับ  [emo01]

แต่เท่าที่ผมเคยลองมา พอเติมหมึกครั้งที่ 4 แล้ว จะพิมพ์ไม่ค่อยได้/ไม่ดี เลยต้องมาถอดออก แล้วก็เสียดายหมึกที่เพิ่งเติมไปเต็มตลับ ผมก็ต้องมานั่งดูดเอาหมึกออกเก็บไว้ ก่อนที่จะโยนตลับหมึกเก่านั้นทิ้งไปครับ  [emo12]

ปล. มีเหมือนกันบางตลับ เติมได้ถึง 4-5 ครั้งก็มี เราต้องวัดดวงเอาครับ ถ้าไม่ได้ก็ดูดหมึกออกก่อนทิ้งนะครับ [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ถ้าอย่างนั้นก็...
ซื้อเครื่องพิมพ์มาพันห้า แถมหมึก
พอหมึกหมด ก็ขาย... ได้เงินกลับมาบางส่วน
แล้วซื้อเครื่องใหม่ ก็มีแถมหมึกมาใหม่
....
คิดไปได้นะนี่ [emo48] [emo41]

ล้อเล่นนะขอรับทุกท่าน [emo20]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27