# Notification.
Notification

Author Topic: พัดลมการ์ดจอหมุนช้าไป อยากทำให้หมุนได้เร็วกว่าเดิม  (Read 18025 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline anonymous

• VPC Member
    • View Profile
    • ทดสอบ
การ์ดจอผมเป็น Winfast 9800GT ครับ ตอนนี้หมุนช้ามากเลย ความเร็วปกติน่ะครับ แต่อยากทำให้มันหมุนได้เร็วกว่านี้ อยากให้ความร้อนลดลงมาอีก พี่ๆท่านใดพอมีทางแก้ไขได้ไหมครับ หรือผมต้องเปลี่ยนพัดลมการ์ดใหม่

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ปกติพัดลมของการ์ดจอ จะปรับรอบการทำงานเองแบบอัตโนมัตินะครับ หากเราใช้งานการ์ดจอเล่นเกมที่ต้องการๆ ประมวลภาพที่สูงๆ พัดลมก็จะปรับรอบการหมุนเพิ่มขึ้นให้เองครับ [emo01]

เหมือนพัดลม CPU เลยครับ [emo02]

ปล. 9800GT จะร้อนเป็นปกติอยู่แล้วครับ 70-80 เป็นเรื่องธรรมชาติมากๆ ที่สำคัญคือ ที่เคสของเราต้องมีพัดลมมากๆ หน่อย เพื่อเอาความร้อนออกมานอกเคสให้เร็วที่สุดครับท่าน [emo12]

Offline anonymous

• ทดสอบ
ตอนนี้ในเครื่องของผมมีพัดลมแค่ตัวเดียวเองครับ ไม่นับรวมกับเพาเวอร์ซัพพลาย สงสัยว่าพรุ่งนี้อาจจะได้หาพัดลมมาช่วยระบายเพิ่ม แต่พัดลมดูดอากาศเขาขายกันยังไงครับ

[emo12]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ขนาด 8 CM แบบทั่วๆไปก็ประมาณ 35-55 บาท
12 CM แบบธรรมดา ประมาณ 100-150 บาท แต่เสียงดังเอาเรื่องครับ  [emo16]

ปล. เคสผมมีพัดลมอยู่ทั้งหมด 5 ตัว ไม่รวมพัดลม PSU ,CPU และVGA ครับ (ขนาด 8 cm ล้วนๆ)  [emo10]
ปล.1 พัดลมที่เคยซื้อมามัน Made in China ทั้งนั้นเลยครับ  [emo12]

• Webmaster
ของผมพัดลมที่เคสอย่างเดียว ขนาด 12ซม. 4 ตัว ราคาตัวละ 130 บาท (ดูดลมเย็นเข้า 2 ดูดลมร้อนออก 2) เสียงเงียบมากครับ

ปล. จะได้ยินเสียงพัดลมของการ์ดจอดังมากหน่อย ตอนที่ลูกชายของผมเล่นเกม Crysis Warhead และ Devil May Cry 4 เท่านั้น แต่เกมอื่นๆ ไม่ค่อยได้ยินเสียงเลยครับ (เพราะเกมที่กินสเปคของการ์ดจอไม่มาก การ์ดจอเลยนอนตีขิมสบายไปครับท่าน) [emo01]

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ท่าน MILD_PLUS ทำไมผมซื้อขนาด 12 cm.แล้วเสียงมันดังเอาเรื่องเลยครับ ที่ว่าดังคือ ดัง Air Flow นะครับ
หรือว่าเป็นเรื่องปกติของพัดลมขนาดนี้อยู่แล้วครับ  [emo15] [emo19]

• Webmaster
พัดลมขนาด 12ซม. โดยทั่วไปจะหมุนที่ความเร็วรอบ 1,200-1,500 RPM แล้วแต่ยี่ห้อ ซึ่งก็ไม่ดังครับ ผมว่าเป็นที่ผนังของเคสอาจจะบางเกินไป (เคสไม่ดี) เลยทำให้กระพือ/สั่นมากกว่านะครับ [emo12]

ปล. ของผมติดที่เคสทั้งหมด 4 ตัว เปิดเครื่องแล้วปิดจอ Monitor ไว้ ต้องเอามือไปอังตรงพัดลม หรือเอาหูไปแนบเพื่อดูว่าเครื่องเปิดอยู่หรือเปล่า เพราะเงียบจริงๆ เลยครับ (พัดลมทั้งหมดเป็นสีดำ+เคสก็สีดำ)  [emo01]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
พัดลมที่ผมใช้ก็ 12cm ของ Cooler Master ตัวละสามร้อยกว่าบาท
หมุนเร็ว แต่เงียบนะท่าน
คิดว่าน่าจะเป็นที่ ตัวพัดลม ซึ่งมีทั้งแบบ Ball Bearing และ Sleeve bearing
แบบ Ball จะดีกว่า เพราะว่าใช้ลูกปืน หมุนเร็ว และเงียบกว่า แต่ว่าราคาแพงกว่า

ลองอ่านบทความนี้ดูก็ได้นะท่าน
http://www.arip.co.th/articles.php?id=404916&page=3

• Email
ผมว่าพัดลมที่ผมซื้อมา รอบหมุนคงจะสูงครับ ขนาดผมเอาไปต่อกับสาย 5 โวลต์ ยังมีเสียง Air Flow เลยครับ

ส่วนเคสผม ก็ไม่ถึงกับบางจนกระพือครับ แต่ว่าเคสผมมีแต่ที่ใส่พัดลม ขนาด 8 cm  [emo12]

(ซื้อ 12 Cm มาว่า จะแปลงใส่เอาหน่ะครับ  [emo10] [emo10] [emo10])

• Webmaster
ใช่อย่างที่ท่าน แฟนต้าฯ บอกครับ ของผมก็มีอยู่ตัวหนึ่ง Ball Bearing 12ซม. ราคา ตอนนั้น 450บาท ติดใช้อยู่กับคอมเครื่องเก่า P4 สี่ปีกว่าแล้ว ยังเงียบอยู่เลยครับ [emo01]

ที่เครื่องใหม่นี่เป็นแบบธรรมดา ที่ติดแถมมากับเคส แต่ก็เงียบดี แต่อาจจะไม่ทน 1-2 ปีคงได้เปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนคงเอาเป็นแบบ Ball Bearing มาใช้อีกเหมือนกัน เพราะทน/เงียบ/แรง/คุ้มค่ามากครับ [emo01]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
พัดลมแบบ Ball Bearing ทน เงียบ แรง แต่...แพง [emo12]
เมื่อสามสี่ปีก่อนเคยซื้อที่ระบายความร้อน HDD มีพัดลมแบบ Sleeve Bearing มาใช้
ช่วงแรก ๆ ก็เงียบ แรง (ราคาถูก)
แต่พอปีกว่า ๆ ผ่านไป มันก็เงียบ และ (ร้อน)แรง แถมทำ HDD ร้อนจนพังตามไปด้วย [emo13] [emo18]
งานนี้เลยเป็นบทเรียนราคาแพงเลยล่ะครับ

อย่าเห็นแก่ของถูก เพราะมันอาจจะนำความเสียหายราคาแพงมาให้
บางทีราคาต่างกันร้อยสองร้อยบาท แต่ถ้าเสียหายขึ้นมา มันไม่ได้เสียแค่ความต่างร้อยสองร้อยบาท
แต่อาจจะเสียถึงหลักหมื่นบาทขึ้นไปก็ได้

Offline specialpovy

• VPC Member.
  • **
พัดลมพอใช้ไปนานๆ เริ่มฝืด หรือเริ่มมีเสียงดัง
ผมจะแกะออกมาอัดจารบี ก็จะเงียบ หมุนได้ดี
ไม่รู้มีท่านใด ทำแบบผมรึเปล่า  [emo20]

• Webmaster
พัดลมพอใช้ไปนานๆ เริ่มฝืด หรือเริ่มมีเสียงดัง
ผมจะแกะออกมาอัดจารบี ก็จะเงียบ หมุนได้ดี
ไม่รู้มีท่านใด ทำแบบผมรึเปล่า  [emo20]

ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ..เพราะจารบีเมื่อโดนความร้อนมากๆ เข้า ก็จะละเหยเป็นไอน้ำครับ  [emo15]

แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้สารหล่อลื่นเข้าช่วย แนะนำเป็นน้ำมันเครื่องที่ใช้กับรถยนต์/จักรยานยนต์ก็ได้ ทาเพียงบางๆ พอได้ครับ

ปล. แต่ถ้าฝืด/ไม่ค่อยจะหมุนแล้ว นั่นเป็นการบ่งบอกว่า หมดอายุการใช้งานแล้วครับท่าน [emo02]

• Email
ไม่รู้มีท่านใด ทำแบบผมรึเปล่า  [emo20]
ผมเองก็เคยทำครับ เพราะคิดว่ามันจะหล่อลื่นนานกว่าน้ำมัน ถ้าเป็นแบบท่าน  คงจะไม่ใช้แล้วหล่ะครับ  [emo11]... [emo12]

และผมเองยังไม่เคยใช้เลยครับ พัดลมที่เป็นแบบลูกปืน ใช้แต่ของถูกๆ (ประมาณว่าเสียดายตังค์ (ไม่เข้าเรื่อง) [emo16])

• Webmaster
เมื่อหลายวันก่อน จำได้ว่าเราเคยพูดกันถึงพัดลมที่ติดเคสคุณภาพดีๆ กัน ว่าเป็นอย่างไร? มาวันนี้ผมได้ไปอ่าน Review ของเว็บฯพี่น้องกันนี่แหละ เห็นว่ามีประโยชน์ดี และอีกหลายท่านอาจจะไม่ได้เข้าไปอ่าน ผมเลยนำมาฝากกันครับ

ที่นี่ครับ > http://www.vmodtech.com/main/article/cooler-master-excalibur-120mm-fan-review/all/1/

ปล. ราคาตัวละประมาณ 600 บาทครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27