ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับDVDครับ

Started by hijikhata, 20 February 2010, 00:11:03

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

hijikhata

คือผมใช้ ASUS 1814BLT อะ มันอ่าน DVD9 แล้วไฟมันหยุดกระพริบเอาดื้อๆเลยอะครับ ข้อมูลก็หยุดตามอะ ก็อปไฟล์ก็ค้าง ลงโปรแกรมก็ค้าง มันเกิดจากอะไร แล้วควรแก้ไขยังไงครับ (แผ่นที่ใช้เป็นPRINCO DVD-R DLครับ)  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. หรือASUS เป็นแบบนี้ทุกรุ่นครับ

microsoft

ลองใช้ Nero CD/DVD Speed ทดสอบการอ่านแผ่นดูหน่อยครับ ว่าการอ่านของไดรว์ปกติดีหรือเปล่า และทดสอบกับแผ่นหลายๆฟอร์แมตดูด้วยนะครับ

[emo40]

hijikhata

ลองทดสอบดูแล้วครับกะแผ่นอื่นๆมันปกติแต่กะแผ่นDVD9มันจะขึ้นแบบในรูป แล้วไฟที่ไดรฟ์จะดับเลยอะครับ

microsoft

ท่านมี DVD9 แผ่นอื่นๆอีกมั้ยครับ เผื่อแผ่นอาจจะมีปัญหา แต่ถ้าเอาแผ่นอื่นๆมาเปิดดูแล้วก็ยังเป็น ก็เหลืออย่างเดียวว่าไดรว์อาจจะมีปัญหานะครับ อาจจะต้องลองอัพ Firmware ให้กับ DVD ดูก่อนเป็นครั้งสุดท้าย

[emo50]

Annop

ASUS 1814BLT รุ่นนี้น่าจะหลายปี หมดประกันแล้วใช่ไหมครับ ถ้ายังควรเคลม
อย่างอื่นก็คงทำอะไรไม่ได้มาก
1 Update firamware ตามที่ท่าน microsoft บอกไว้
2 ลองถอดเอาไปใส่เครื่องอื่น ว่าใช้ได้ไหม อาจจะเป็นจาก Power Supply ไม่พอก็ได้
   ไม่ก็ลองถอดสาย Supply ตัวอื่นๆ ที่ยังไม่ใช้ออกก่อน เช่า Hard disk ตัวที่ 2 ตัวที่ 3
    CD ตัวอื่นๆ และอะไรที่กินไฟแล้วยังไม่ต้องใช้
3 ถ้ายังไม่ได้อีกคงต้องซื้อใหม่แล้วหละท่าน

RookiE'

ผมเองใช้ ASUS DRW - 2014L1T อยู่ครับ แต่ยังไม่เคยลองกับแผ่น DVD9 เลยครับ....

[emo12] [emo11]

PokPak MaTem

ผมว่าเป็นที่หัว อ่าน-เขียนนะครับ คือว่าถ้าใช้มานานๆ เขียนแผ่นมาเรื่อยๆ ทีละเยอะๆ ก็มีสิทธ์หมดสภาพได้ไวเช่นกันครับ

microsoft

จากรูปไม่ทราบว่าท่านใช้ Windows 7 หรือเปล่าครับ ผมพอจะเดาออกนิดๆแล้วว่าอาจจะเป็นที่ตัว Windows เองที่มีปัญหา ทำให้ไม่สามารถเขียนแผ่นที่เป็น DVD-R Dual Layer ได้ ดังนั้นต้องใช้ตัวแก้ครับ

จากลิงค์นี้ http://www.intowindows.com/fix-disc-burning-failure-issue-in-windows-7/

ลองดูก่อนนะครับ ได้ผลหรือไม่ยังไงช่วยแจ้งผลกลับด้วย

[emo51]

Go Up