# Notification.
Notification

Author Topic: ปวดหัวกับไวรัส newfolder.exe พร้อมวิธีแก้ไข แบบครูบ้านนอก  (Read 5134 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline YourInteger

• VPC Member
  • **
    • View Profile
เนื่องจากเป็นครูในโรงเรียนครับจะมีบ่อยครั้งที่ จะได้รับงานจากนักเรียนเป็นอุปกรณ์บันทักข้อมูลต่างๆ มาก็จิ้มเครื่อง แล้วก็โหลดมาไว้ที่ d:\ ...... จนวันหนึ่งก็รู้สึกว่ามีโฟลเดอร์แปลกหน้ามาอยู่ในเครื่องพยายามดับเบิลคลิกแล้วก็เปิดไม่ได้ ตอนแรกก็ไม่ได้เอะใจอะไรมากก็แค่ลบทิ้งซะก็สิ้นเรื่อง!! แต่พอรีบูตเครื่องใหม่มันก็มาอีก ทีนี้มาเยอะกว่าเดิม  [emo13] ตายหละหว่า รีบถาม "ครูกูเกิล" ได้คำตอบมากว่า ไวรัส newfolder.exe ที่เราคุ้นเคยนี่เองไหนๆ ก็หามาแล้วเลยเอาวิธีแก้มาฝาก

ข้อสังเกตุว่าเราโดนไวรัสตัวนี้.....
1. รัน Windows Task Manager ไม่ได้ เพราะว่ามันมีไฟล์ที่ควบคุมการทำงานอยู่ ซึ่งปกติถ้าเรารัน Windows Task Manager ขึ้นมา
มันจะมีแทบต่างๆดังนี้ Application Processes Performance Networking และ Users
ซึ่งเจ้า Processes นี้มันจะคอยตรวจจับการทำงานของโปรแกรมต่างๆว่ามีโปรแกรมอะไรบ้างทำงานอยู่ รวมถึงเจาไวรัสตัวนี้ซึ่งมีไฟล์

SCCVHOST.exe เป็นตัวการ มันมีชื่อคล้ายๆกับ svchost.exe ทำให้เราไม่ทันสังเกตุ ซึ่งถ้าเราจะกำจัดมันเราต้อง Kill Process มันที่
Windows Task Manager ในแทบ Processes ด้วยเหตุนี้เองมันจึงบลอค Windows Task Manager ไว้

2.เข้า registry ไม่ได้

3.ในแฟลชไดรว์มีไอคอน รูปโฟลเดอร์ที่มีชื่อว่า new folder เมื่อเราคลิกก็จะไม่ติด เพราะนั่นมันเป็นเจ้าไวรัส วิธีสังเกตุง่ายๆคือ คลิกที่ Tools
> Folder Option > View กาเครื่องถูกที่ Hide extensions for known file types ออก แล้วกด OK เราจะเห็น new folder เป็น
new folder.exe ด้วยเหตุนี้เองมันจึงบลอค Folder Option อีกเช่นกัน

4.เครื่องช้าผิดปกติ

แต่วันนี้เรามีวิธีกำจัดมันแล้ว

1.โหลดโปรแกรม IBProcMan (ถามครูกูเกิล)

2.รันโปรแกรมนี้แล้วมองหา C:\WINDOWS\system32\SCCVHOST.exe แล้วก็ Kill Process มัน

3.ลบไฟล์ new folder.exe ออก ที่แฟลชไดรว์ หรือ Search หาก็ได้หากไม่แน่ใจว่ามันอาจฝังตัวที่อื่นๆ

4.Search หาไฟล์.exe (พิมพ์คำว่า*.exe) แล้วมองหาไฟล์ที่เป็นไอคอนรูปโฟลเดอร์แล้วลบออกให้หมด

5.ลบไฟล์ที่มันอยู่ในโลเคชั่นดังกล่าวออก หาหาไม่เจอก็ Search หาไฟล์ SCCVHOST.exe ที่โฟลเดอร์ WINDOWS เลย
6.คลิกที่ Start > Run พิมพ์ msconfig > OK > startup กาเครื่องหมายถูกออกตรงหน้า SCCVHOST.exe กด OK แล้ว Restarrt
เครื่องใหม่

แถม
10 สาเหตุที่ทำให้เครื่องของคุณแฮงค์
http://www.trytodream.com/webboard/index.php?topic=1550.0
รวม Antivirus+Spyware 2008+2009 FULL
http://www.trytodream.com/webboard/index.php?topic=1327.0
link โหลด IBProman.exe

http://upload.one2car.com/download/download.aspx?pku=2A09AF7A7232V1SVPZ4VCWG7DAYBRG

ตั้งข้อสังเกตุ โฟลเดอร์ กับไฟล์ำexe จะอยู่ในที่เดียวกัน
และไวรัสจะซ่อนโฟลเดอร์จริงไว้ แล้วทำไฟล์exeชื่อเหมือนโฟลเด่อเปี้ยบๆ แสดงขึ้นมาแทน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอบคุณมากครับท่าน.. [emo22]

มีประโยชน์กับส่วนรวมอย่างมากมายเลยครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณมากนะครับ คุณครู YourInteger วิธีจัดการไวรัสมีประโยชน์มากเลยครับ

[emo22]  [emo22]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
บางคนอาจไม่เคยเจอ (รวมทั้งผมด้วยครับ) พอโดนขึ้นมา จะหาวิธีแก้ก็ต้องนั่งปวด'หมองกันพักใหญ่.....

สิ่งที่ท่าน YourInteger นำเสนอมามีประโยชน์มากมายเลยครับ
( งั้นผมขอเก็บข้อมูลนะครับ)  [emo04] [emo05] [emo19]

Offline ICheer_No0M™

• VPC Member.
  • **
  • ITD-TEAM
ข้อมูลนี้ น่าเอาไปพัฒนาเป็น Removable Tool มากเลยครับผม ขอบคุณครับ ...  [emo17] [emo03]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณท่านYourInteger มากนะครับ ที่เข้ามาแนะนำความรู้+แถมลิ้งค์เพิ่มเติมให้อีก  [emo01]

Offline YourInteger

• **
ไวรัสที่โรงเรียนยังมีอีกเยอะครับค่อยๆ หาทางแก้ไปเป็นตัวๆ นะครับเดี๊ยวหามาเพิ่มให้อีกครับ
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจครับ

Dordhs

• Guest
newfolder exe
« Reply #7 on: 27 March 2010, 06:06:40 »
I used google and tried many variations of ".exe to .dmg" but did not find anything remotely useful. I looked around for programs or applications that can run .exe on a mac instead of converting it but the only application that look even remotely fruitful, virtual pc, was a complete dead end since it was discontinued over 2 years ago.

does anybody here know of a free way to access .exe programs on a mac?

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
Re: newfolder exe
« Reply #8 on: 27 March 2010, 16:03:40 »
I used google and tried many variations of ".exe to .dmg" but did not find anything remotely useful. I looked around for programs or applications that can run .exe on a mac instead of converting it but the only application that look even remotely fruitful, virtual pc, was a complete dead end since it was discontinued over 2 years ago.

does anybody here know of a free way to access .exe programs on a mac?
อ่านไม่ออกเลยครับท่านผมไม่ถนัดภาษานะครับ [emo03]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #9 on: 28 March 2010, 03:08:24 »

อ่านไม่ออกเลยครับท่านผมไม่ถนัดภาษานะครับ [emo03]

ให้อากู๋ช่วยแปล ได้ใจความมาประมาณนี้ครับ อิอิ

ผม ใช้ google และ พยายาม หลาย รูป แบบ ". Exe กับ. Dmg" แต่ ไม่ พบ อะไร ที่ เป็น ประโยชน์ ห่าง ไกล. ฉัน ดู รอบ ๆ สำหรับ โปรแกรม หรือ โปรแกรม ที่ สามารถ รัน. Exe ใน Mac แทน แปลง นั้น แต่ โปรแกรม เดียว ที่ ดู ได้ ผล ระยะ ไกล, คอมพิวเตอร์ เสมือน เป็น ตาย เสร็จ สิ้น นับ ตั้งแต่ ถูก ยกเลิก มากกว่า 2 ปี ที่ แล้ว.

ไม่มี ใคร ที่ นี่ รู้ ทาง ฟรี เข้าถึง. โปรแกรม exe ใน Mac หรือ ไม่

Offline khonpuhai

« Reply #10 on: 28 March 2010, 09:24:38 »

ให้อากู๋ช่วยแปล ได้ใจความมาประมาณนี้ครับ อิอิ

ผม ใช้ google และ พยายาม หลาย รูป แบบ ". Exe กับ. Dmg" แต่ ไม่ พบ อะไร ที่ เป็น ประโยชน์ ห่าง ไกล. ฉัน ดู รอบ ๆ สำหรับ โปรแกรม หรือ โปรแกรม ที่ สามารถ รัน. Exe ใน Mac แทน แปลง นั้น แต่ โปรแกรม เดียว ที่ ดู ได้ ผล ระยะ ไกล, คอมพิวเตอร์ เสมือน เป็น ตาย เสร็จ สิ้น นับ ตั้งแต่ ถูก ยกเลิก มากกว่า 2 ปี ที่ แล้ว.

ไม่มี ใคร ที่ นี่ รู้ ทาง ฟรี เข้าถึง. โปรแกรม exe ใน Mac หรือ ไม่

[emo15] [emo15] [emo50] [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27