สุดยอดสิ่งก่อสร้างแบบ Dynamic ที่อาจเกิดขึ้นในเมืองดูไบ

Started by apiiiwat, 18 February 2010, 11:44:36

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

apiiiwat

ทุกวันนี้ตึกสูงระฟ้ามีให้เห็นอยู่ทั่้วไปราวกับเป็นเรื่องปกติของมนุษย์ไปเสียแล้ว  แต่คุณรู้ไหมว่าตอนนี้มีเทคนิคการก่อสร้างอาคารแบบใหม่ ที่เรียกว่า แบบ Dynamic  ซึ่งอธิบายง่ายๆ ก็คือ  อาคารหรือตึกสูงระฟ้านั้นสามารถขยับเขยื้อนเคลื่อนไหวได้  เชื่อไหมล่ะ

ถ้าใครไม่เชื่อลองดูวิดีโอนี้ครับ (ไฟล์ .mp4 , 24 MB , โครงการที่อาจเกิดขึ้นในเมืองดูไบ สหรัฐอาหรับเอมิเรต)
ดาวน์โหลดวิดีโอคลิกที่นี่ครับ

microsoft

ตึกหมุนได้ ทำงานไป ตึกหมุนไป คงจะเวียนหัวน่าดู ฐานที่จะวางและรับน้ำหนักของทั้งตึกได้นี่คงจะต้องแข็งแรงมากถึงมากๆเลย หรือเขาต้องตอกเสาเข็มลงไปลึกแค่ไหนกันน่ะครับ

[emo05]  [emo03]

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles