# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหา อาการ CPU รัน 100%  (Read 56251 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
    • View Profile
ปัญหา อาการ CPU รัน 100%
« on: 18 August 2009, 03:31:55 »
ขอรบกวนผู้รู้ทุกๆท่านเลยนะครับ   [emo19]
  พอดีผมมีปัญหาที่ คอมฯ มีอาการ CPU รัน100%(คือมันจะวิ่งไปเกือบๆ 100หน่ะครับ) [emo13] ทำให้เครื่องอืดมากๆ ก็เลยอยากถามผู้รู้ทุกๆท่านให้ช่วยตอบหน่อยนะครับว่า การที่ CPU จะรันเยอะตลอดจนเกือบจะ 100% มีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง รวมทั้งวิธีแก้แต่ละสาเหตุนั้นๆ ผมลองเข้าไปหาวิธีในบางเวปแต่ก็ยังไม่เจอวิธีแก้ได้สักที เลยต้องขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ทุกๆท่าน  มาไขปัญหาให้กระจ่างทุกซอกทุกมุม [emo17]
                                                                        ขอรบกวนด้วยนะครับ    [emo19]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline YOOHOO

• Global Moderator
Re: ปัญหา อาการ CPU รัน 100%
« Reply #1 on: 18 August 2009, 07:51:12 »
มีหลายสาเหตุครับ
1 Windows Update คือจะตรวจสอบก่อนว่ามีอะไรบ้าง ก่อนที่จะ อัพเดทให้ ตอนตรวจสอบ
บางที่จะทำให้ CPU Run =~100% เป็นเวลานาน ถ้าอัพเดทเสร็จแล้วก็หายจากอาการนี้
2 ไวรัส,มัลแวร์ต่างๆ ถ้าเป็นที่อันนี้จะเป็นตลอดเวลาไม่หายไปไหน
3 มีบางโปรแกรมทำงานอยู่เบื้องหลัง
4 เปิด Browser หลายๆแทปมาก
วิธีตรวจสอบ เปิด Tark Manager โดยกด Ctrl+Alt+Delete พร้อมกันเพื่อดู Processes ต่างๆ ดังภาพครับ

เมื่อมีข้อมูล หรือ ภาพของท่าน boogyman มาให้ดูแล้วมา วิเคราะห์ กันอีกที่ครับ
ขอรายละเอียด คอมพ์,Windows ที่ใช้งานอยู่ แบบละเอียดด้วยครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 18 August 2009, 09:15:27 »
ลองดูตามที่ท่าน YOOHOO แนะนำก่อนนะครับ  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 18 August 2009, 12:52:55 »
มีหลายสาเหตุครับ
1 Windows Update คือจะตรวจสอบก่อนว่ามีอะไรบ้าง ก่อนที่จะ อัพเดทให้ ตอนตรวจสอบ
บางที่จะทำให้ CPU Run =~100% เป็นเวลานาน ถ้าอัพเดทเสร็จแล้วก็หายจากอาการนี้
2 ไวรัส,มัลแวร์ต่างๆ ถ้าเป็นที่อันนี้จะเป็นตลอดเวลาไม่หายไปไหน
3 มีบางโปรแกรมทำงานอยู่เบื้องหลัง
4 เปิด Browser หลายๆแทปมาก
วิธีตรวจสอบ เปิด Tark Manager โดยกด Ctrl+Alt+Delete พร้อมกันเพื่อดู Processes ต่างๆ ดังภาพครับ

เมื่อมีข้อมูล หรือ ภาพของท่าน boogyman มาให้ดูแล้วมา วิเคราะห์ กันอีกที่ครับ
ขอรายละเอียด คอมพ์,Windows ที่ใช้งานอยู่ แบบละเอียดด้วยครับ

ตามนี้ครับ....
และสเป็คของเครื่องก็สำคัญมาก การถามปัญหาแบบนี้ บอกสเป็คเครื่องประกอบมาด้วยเลย จะเป็นประโยชน์ในการวิเคราะห็ปัญหาได้ตรงจุด ยกตัวอย่างเช่นบอกมาว่า
1. CPU Celeron 1.6GHz
2. RAM 256MB
3. ......
4. ......
5. ......
5. ......
ถ้าเป็นประมาณอย่างนี้ ก็พอที่จะบอกได้เลยว่า ทั้ง CPU และ HDD ต้องทำงานหนักแน่ๆ เพราะว่า CPU ก็ไม่แรง แถมแรมก็มีน้อยอีก ก็ไม่ต้องสงสัยเรื่องไวรัสครับ เป็นที่เครื่องเรามันเต่าแล้วนั้นเองครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #4 on: 20 August 2009, 01:27:30 »
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่เข้ามาโพสช้าไปหน่อย(เนต TOT เดี้ยงน่ะครับ)
  อันนี้รูป โปรเซสนะครับ

-ส่วนของ TAB   Applications   ไม่มีโปรแกรมอะไรขึ้นอยู่ผมเลยไม่ได้แนบรูปมา

-ส่วนนี่ก็สเปคคอมๆครับ
CPU pentium 4   2.53GHz  Ram 480 MB

ส่วนปัญหาที่เจอมาแต่ลืมบอกไว้ก็คือ ได้โดนไวรัส Antivirus 2009 แล้วผมได้ปิดโปรเซสมันไป และลบโปรแกรมมันทิ้งไปด้วย (แต่เกรงว่าอาจจะลบไม่หมด)
ที่มั่นใจว่าลบโปรแกรมมันไ้ด้เพราะว่ามันไม่เด้งหน้าต่างของมันขึ้นมากวนอีก ส่วนชื่อโปรเซสของมันผมจำไม่ได้แล้วน่ะครับ  [emo20] ขอรบกวนด้วยนะครับ
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

« Reply #5 on: 20 August 2009, 02:01:00 »
เจอตัวแล้วครับ SPOOLSV.EXE มันใช้เซอร์วิส Print Spooler ของ Printer เป็นตัวบดบังตัวเอง ถ้าท่านไม่ได้ใช้งาน Printer ลองเข้าไปปิดเซอร์วิส Print Spooler โดยเข้าไปที่ Start -> Run -> พิมพ์ services.msc -> ดับเบิลคลิกเซอร์วิสดังกล่าว + เลือก Disabled + คลิก Stop -> Apply -> OK แล้วสังเกตอาการดูอีกครั้ง

แล้วเปิด My Computer เพื่อเข้าไปที่พาธ C:\Windows\System32\Spool\Printers ลบไฟล์ที่มีนามสกุลเป็น .SHD และ SPL ออกทั้งหมด

รวมทั้งลบไฟล์ขยะที่อยู่ในโฟลเดอร์ Temp ด้วยครับ โดยเข้าไปที่ Start -> Run -> พิมพ์ %temp% -> Enter

แล้วลองเปิดการทำงานของเซอร์วิส Print Spooler ดูใหม่อีกครั้ง

http://www.instant-registry-fixes.org/how-to-fix-spoolsvexe-application-error/
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #6 on: 20 August 2009, 02:11:19 »
ขอบคุณนะครับ [emo27] เดี๋ยวจะลองไปทำดู   [emo16]   เอ่อแล้วลิ๊งค์ที่ให้มามันเป็นโปรแกรมที่แก้ไวรัสตัวนี้เหรอครับ  [emo15]

« Reply #7 on: 20 August 2009, 02:20:28 »
ต้องขอโทษด้วยนะครับ   [emo19]  พอดีลืมถามว่า ต้องใช้งานปริ๊นเตอร์อยู้ด้วยน่ะครับ
 ถ้าทำตามที่คุณ  microsoft แนะนำมาแล้วผมจะใช้ปริ๊นเตอร์ได้อีกหรือเปล่าครับ  [emo15]  รบกวนด้วยนะครับ [emo22]

« Reply #8 on: 20 August 2009, 02:22:46 »
ต้องขอโทษด้วยนะครับ   [emo19]  พอดีลืมถามว่า ต้องใช้งานปริ๊นเตอร์อยู้ด้วยน่ะครับ
 ถ้าทำตามที่คุณ  microsoft แนะนำมาแล้วผมจะใช้ปริ๊นเตอร์ได้อีกหรือเปล่าครับ  [emo15]  รบกวนด้วยนะครับ [emo22]

ใช้ต่อได้ครับ ก็ถ้าปิดเซอร์วิสสำหรับแก้ไขค่าข้างบนแล้ว เราก็กลับมาเปิดการใช้งานต่อได้

ส่วนลิงค์ที่ให้ไป เป็นลิงค์ที่ผมได้วิธีทำมาน่ะครับ

[emo22]  [emo22]

« Reply #9 on: 20 August 2009, 23:47:36 »
สวัสดีครับ [emo19] ผมได้ลองทำแล้วแต่ติดปัญหาว่าในขั้นตอนที่ให้ลบไฟล์ทั้งหมดใน โฟลเดอร์ Temp ผมได้เข้าไปดูในโฟลเดอร์แล้วแต่ว่ามันมีอยู่หลายตัว  [emo15] เลยไม่รู้ว่าตัวไหนลบได้ และตัวไหนลบไม่ได้ เลยได้แนบรูปมาให้วิเคราะห์ให้หน่อยว่าจะต้องลบตัวไหนบ้าง (ในโฟลเดอร์ WPDNSE มันไม่มีไฟล์อะไรนะครับ เลยไม่ได้แนบรูปมาด้วย) 
 -ส่วนปัญหาต่อไปก็คือ เข้า save mode ไม่ได้ครับ (แต่เข้า วินโดว์ได้ตามปกตินะครับ)มันเป็นก่อนที่จะทำตามวิธีที่คุณ microsoft แนะนำนะครับ
(คือผมจะลองสแกน ไวรัสใน เซฟโหมดดูน่ะครับ อ่านจากเวปอื่นมา) อาการก็คือ กด F8 เข้าได้ตามปกติ เข้าหน้าจอที่ให้เลือกว่าจะเข้า  save mode แบบต่างๆได้ ผมเลือกอันแรก พอเข้าหน้าจอที่มันกำลังโหลด ไดรเวอร์ต่างๆได้สักพัก มันก็ตัดไปเลยครับ ที่หน้าจอมันขึ้นว่า INPUT NOSUPPORT กดที่แป้นพิมพ์ก็ไม่ได้ ต้องกด restart ที่เครื่องอย่างเดียว
อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ งงมากๆถามเพื่อนดูก็ไม่มีใครรู้วิธีแก้   
                                                     รบกวนเพิ่มอีกแล้วนะครับท่าน   [emo35]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #10 on: 21 August 2009, 00:01:58 »
ในโฟลเดอร์ Temp ลบได้ทุกตัวเลยอ่ะ ถ้าตัวไหนลบไม่ได้ มันจะไม่ยอมให้ลบเอง
และใน C:\Windows\Temp --- ในนี้ก็ลบไฟล์ออกด้วย

อาการ INPUT NO SUPPORT อาจจะมาจากการที่ไปโหลดโปรแกรม Spoolsv.exe Repair Tool ในหน้านั้นมา
แล้วมีบางคำสั่งมันไปปิดระบบ Save mode อ่ะน่ะ
จริง ๆ ไม่น่ไปกดลิงค์นั้นมาใช้อ่ะ บางทีมันเป็นโทรจันซ้อนกับโปรแกรมแก้อีกที
เครื่องเพื่อนเคยโดนมา แต่เป็น Repair Tool ตัวอื่น หาวิธีแก้ตั้งนานแน่ะ [emo12]

วิธีแก้ลองดูจากอันนี้ละกันอ่ะ
http://pcsupport.about.com/od/tipstricks/ht/smsysconfig.htm
หรือไม่ก็ลองพิมพ์คำว่า enable save mode xp ใน google ดู
http://www.google.co.th/search?q=enable+save+mode+xp&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a

ตามนี้ล่ะจ้า

« Reply #11 on: 21 August 2009, 01:43:46 »
ขอบคุณ คุณ fantasyด้วยนะครับ [emo02]ที่แนะนำในเรื่องโฟลเดอร์ Tempและ เซฟโหมด แต่ว่าในส่วนของเซฟโหมด มันมีแต่ภาษาประกิตน่ะครับ [emo12] พอดีภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรงเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่  [emo14]
 จัดการลบแล้วล่ะครับ  ส่วนที่(C:\Windows\System32\Spool\Printers ลบไฟล์ที่มีนามสกุลเป็น .SHD และ SPL ออกทั้งหมด)มันไม่มีไฟล์อะไรนะครับเป็นโฟลเดอร์ว่าง    ทำตามที่คุณmicrosoft แนะนำแล้ว สังเกตุว่า CPU Run น้อยลงแล้วล่ะครับ   [emo02] แต่มันยังเข้า เซฟโหมดไม่ได้อยู่ดี
 ขอขอบคุณคุณmicrosoft  ,คุณYOOHOO ด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำดีๆ   

« Reply #12 on: 21 August 2009, 02:02:01 »
ขอบคุณ คุณ fantasyด้วยนะครับ [emo02]ที่แนะนำในเรื่องโฟลเดอร์ Tempและ เซฟโหมด แต่ว่าในส่วนของเซฟโหมด มันมีแต่ภาษาประกิตน่ะครับ [emo12] พอดีภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรงเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่  [emo14]
 จัดการลบแล้วล่ะครับ  ส่วนที่(C:\Windows\System32\Spool\Printers ลบไฟล์ที่มีนามสกุลเป็น .SHD และ SPL ออกทั้งหมด)มันไม่มีไฟล์อะไรนะครับเป็นโฟลเดอร์ว่าง    ทำตามที่คุณmicrosoft แนะนำแล้ว สังเกตุว่า CPU Run น้อยลงแล้วล่ะครับ   [emo02] แต่มันยังเข้า เซฟโหมดไม่ได้อยู่ดี
 ขอขอบคุณคุณmicrosoft  ,คุณYOOHOO ด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำดีๆ   

ถ้าเข้า Safemode ไม่ได้ ลองดาวน์โหลดไฟล์นี้ไปใช้งานดูไหมครับ

SafemodeRegistryRecovery

พอดีผมเคยทำไว้กับการกำจัดไวรัสจากลิงค์นี้น่ะครับ http://www.varietypc.net/main/archives/747

เปิดรันไฟล์ในวินโดวส์ได้เลย

[emo03]  [emo04]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #13 on: 21 August 2009, 02:22:46 »
ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงเหมือนกันอ่ะจ้า
เรามีดิคฯ ไทย-อังกฤษ กับ อังกฤษ-ไทย อยู่บนโต๊ะคอมฯ ใช้แปลคำศัพท์ที่ไม่รู้ หรือบางทีนึกไม่ออก
ส่วนโปรแกรมดิคฯ ที่ลงไว้ ไม่ค่อยได้เปิดอ่ะ มีไว้ให้คนอื่นใช้
ใครอยากจะทำแบบนี้ก็ได้นะ ไม่ว่ากัน [emo01]

มาแปลให้คร่าว ๆ

1. Click on Start and then Run.
๑. กดปุ่ม Start - Run

2. In the text box in the Run window, type msconfig and click OK. This will open the System Configuration Utility program.
๒. พิมพ์ msconfig แล้วกด OK
Note: Do not make changes in the System Configuration Utility other than those outlined here to avoid causing serious system issues. This utility controls a number of startup activities other than those involved with Safe Mode.
คำเตือน: ห้ามไปแก้ไขอะไรต่าง ๆ ในหน้านี้นะ

3. Click on the BOOT.INI tab located at the top of the System Configuration Utility window.
๓. กดที่แท็ป BOOT.INI

4. Check the checkbox next to /SAFEBOOT and click OK.
๔. เลือกที่ตัวเลือก /SAFEBOOT แล้วกด OK

5. You will then be prompted to either Restart, which will restart the PC immediately, or Exit Without Restart, which will close the window and allow you to restart the PC manually.
๕. จะมีหน้าต่างขึ้นเตือน Restart ให้เลือกว่าจะกดบูตเครื่อง Restart หรือจะยังไม่บูตเครื่อง Exit Without Restart

6. After the restart, the PC will automatically boot into Windows XP Safe Mode.
๖. หลังจากที่บูตเครื่องแล้ว วินโดวส์จะเข้าสู่ Safe Mode.
Note: Windows XP will continue to boot into Safe Mode until the System Configuration Utility is configured to again boot normally.
หมายเหตุ: วินโดวส์เอ็กซ์พี จะบูตเข้า Safe Mode ทุกครั้ง จนกว่าจะไปยกเลิกคำสั่ง SAFEBOOT

7. When your work in Safe Mode is complete, click on Start and then Run. Type msconfig in the text box and click OK.
This will again open the System Configuration Utility program.
๗. เมื่อเข้าสู่ Safe Mode ได้แล้ว ก็ทำเหมือนเดิม กดที่ Start ... Run แล้วพิมพ์ msconfig แล้วกด OK

8. Choose the Normal Startup radio button and click OK.
๘. เลือก Normal Startup แล้วกด OK

9. You will then be prompted to either Restart, which will restart the PC immediately, or Exit Without Restart, which will close the window and allow you to restart the PC manually.
๙. จากนั้นจะมีหน้าต่างขึ้นเตือนว่า Restart ให้เลือกว่าจะกดบูตเครื่อง Restart หรือจะยังไม่บูตเครื่อง Exit Without Restart

10. After the restart, the PC will boot into Windows XP normally and will continue to do so.
๑๐. หลังจากรีบุตเครื่องแล้ว วินโดวส์ก็จะกลับเข้าสู่โหมดปรกติ

ปล๑. จากนั้นลองบูตโดยกด F8 เลือก safe mode หรือจะลองกด F5 เพื่อเข้าสู่ Safe mode โดยตรงแบบไม่ต้องผ่านเมนูจากการกด F8
ปล๒. อันนี้แปลเองอ่ะ จริง ๆ ศัพท์มันไม่ยากหรอก เปิดดิคฯบ่อย ๆ อย่างน้อยก็ได้ศัพท์ไปด้วย และจะได้รู้จักวิธีการใช้ศัพท์อีกต่างหาก [emo01]

ผิดพลาดประการใด ใครเก่งอังกฤษ เข้ามาแก้ไขให้ด้วยนะ [emo02]

« Reply #14 on: 21 August 2009, 23:14:39 »
ขอบคุณ คุณmicrosoftมากนะครับ   [emo19] สำหรับไฟล์ และคำแนะนำดีๆเดี๋ยวจะลองไปทำดูแล้วจะมารายงานผลนะครับ  [emo04]

แล้วก็ขอบคุณ คุณfantasyด้วยนะครับ [emo19] ที่ใจดี อุตส่าห์แปลให้ดูด้วย แหม่สมาชิกบอร์ดนี้น่ารัก ใจดี มีน้ำใจทุกคนเลยนะครับ  [emo02]

(อันนี้ขอถามคุณfantasyนอกเรื่องนิดนะครับว่า รูปที่แปะอยู่ข้างๆน่ะ ตัวจริง หรือว่าเป็นรูปดาราครับ [emo17] อยากรู้ง่ะ)

จะทำตัวเป็นเด็กมีปัญหา หาปัญหามาถามบ่อยๆนะครับ  ขอบคุณทุกๆท่าน อีกครั้งนะครับ   [emo35]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27