# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยทีค่ะ! ไรท์หนัง DVD ลงแผ่นไม่ได้  (Read 10832 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nongmean

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ขึ้นตามรูปที่ส่งมานี่เลยค่ะ

• **
รูปที่ 2

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เป็นเครื่อง PC หรือ Notebook ครับ ลองใช้ Imgburn ดูครับ

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=128.msg1099#msg1099
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ปรกติไฟล์วีดีโอ ดีวีดี ที่เป็นส่วนของตัวหนัง นามสกุล .VOB จะต้องไม่เกิน 1G (1048574KB) ต่อไฟล์
ถ้าเป็นไฟล์ใหญ่กว่านี้ แสดงว่าไม่น่าจะเป็นไฟล์ของดีวีดีแล้วล่ะ
หรืออาจจะเป็นว่าคนที่ทำไฟล์นี้ จัดไฟล์มาเป็นรูปแบบวีดีโอแล้ว (หรือแผ่นบลูเรย์)

สรุปก็คือ ไม่สามารถเขียนลงแผ่นได้ด้วยวิธีใด ๆ น่ะขอรับ [emo13]

ปล. การแนบไฟล์ภาพ สามารถแนบได้ถึงสามไฟล์พร้อมกันในกระทู้เดียวด้วยนะนี่ [emo03]

• **
แล้วถ้าเป็นซีดีธรรมดา  แต่ความจุเกินแผ่นที่จะไรท์ละคะ  เราต้องทำอย่างไร
โหลดหนังแผ่น vcd master มาจากในเว็บ  แต่พอจะเอาลงแผ่นซีดีปรากฏว่า ความจุแผ่นไม่พอคะ
แนบรูปไฟล์ ซีดี ที่จะไรท์มาให้ดูด้วยค่ะ
 [emo15] อ้อลืมบอกอีกอย่าง ใช้โน๊ตบุ๊ต+นีโร 8 ค่ะ

• Webmaster
ก็คงต้องใจเห็นนะครับท่าน..ผมเองก็ไม่ค่อยจะชำนาญทางด้านนี้เท่าไหร่นะครับ แต่ผมเข้ามาเพื่อจะเตือนว่า เพราะผมเห็นท่านใช้เครื่อง Notebook ผิดประเภทไปแล้วครับ กล่าวคือ..เท่าที่ผมอ่านมาหลาย ๆ กระทู้ที่ท่าน nongmean โพสถามมา เป็นเรื่องเกี่ยวกับการเขียนแผ่นหนัง/เพลง เป็นหลัก แสดงให้เห็นว่าท่านใช้งานเครื่องหนักมากไปครับ เพราะเป็นเครื่อง Notebook จะทำงานเครื่องทำงานหนักมาก ๆ และทำให้เครื่องอ่าน/เขียนเสียได้เร็ว/ง่ายมาก และเปลี่ยน/ซ่อมก็มีราคาแพงด้วยครับ การเขียนแผ่นที่เครื่อง Notebook ไม่ควรเกิน 3-5 แผ่น/เดือน กำลังดีครับ ถ้าจะเขียนแผ่นที่มากกว่านี้ ควรใช้เครื่อง PC เขียนให้ครับ เพราะจะเขียนได้เร็วกว่า/มากกว่า/ถ้าเสียก็ราคาถูกกว่า ราคา 7xx แต่ถ้าเป็นเครื่อง Notebook ราคาเริ่มที่ 2.xxx-3,xxx และยังมีอย่างอื่นอีก เช่น..เมนบอร์ดจะร้อนเพราะทำงานหนัก และถ้าหากเมนบอร์ดเสีย ราคาที่ต้องเปลี่ยน 8,xxx-1x,xxx เลยนะครับ [emo12]

กรุณารอท่านต่อไปนะครับ >>>>> [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ต้องขอบคุณท่าน MILD_PLUS มากๆ ที่ช่วยเตือนสติให้คิด  เพราะไม่เคยรู้มาก่อนว่าไม่ควรใช้งานโน๊ตบุ๊คหนักขนาดนี้
ปกติก็เปิดเครื่องวันละ 8 ชั่วโมงได้มั้งค่ะ แต่เปิดปิด ๆ อยู่บ่อย ๆ ทั้งวันเพราะไม่อยากเสียบปลั๊กคากลัวเปลืองไฟค่ะ
เพราะขายของทางเว็บก็เลยต้องคอยเปิดดูว่ามีลูกค้า PM มาสั่งของหรือว่ามีติดต่อมารึป่าว การเปิดปิดบ่อย ๆ วันละ ปรมาณ 5 ครั้งหรือมากกว่านั้นจะทำให้เครื่องพังเร็วรึป่าวค่ะสงสัยอยู่เหมือนกัน  ส่วนเรื่องไรท์แผ่นก็ไม่บ่อยกรอกค่ะ นาน ๆ เจอหนังดี หรือเพลงเพราะอยากให้คนอื่นได้ดูได้ฟังบ้างถึงจะไรท์ค่ะ  แต่เมื่อได้รู้ว่าจะทำให้เครื่องอ่าน/เขียนเสียเร็วขึ้นต่อไปก็คงไม่ค่อยใช้แล้วละค่ะ..ไม่อยากเสียตังเพิ่ม  [emo13] ขอบคุณคะสำหรับคำแนะนำดี ๆ  [emo19]

• Webmaster
ต้องขอบคุณท่าน MILD_PLUS มากๆ ที่ช่วยเตือนสติให้คิด  เพราะไม่เคยรู้มาก่อนว่าไม่ควรใช้งานโน๊ตบุ๊คหนักขนาดนี้
ปกติก็เปิดเครื่องวันละ 8 ชั่วโมงได้มั้งค่ะ แต่เปิดปิด ๆ อยู่บ่อย ๆ ทั้งวันเพราะไม่อยากเสียบปลั๊กคากลัวเปลืองไฟค่ะ
เพราะขายของทางเว็บก็เลยต้องคอยเปิดดูว่ามีลูกค้า PM มาสั่งของหรือว่ามีติดต่อมารึป่าว การเปิดปิดบ่อย ๆ วันละ ปรมาณ 5 ครั้งหรือมากกว่านั้นจะทำให้เครื่องพังเร็วรึป่าวค่ะสงสัยอยู่เหมือนกัน  ส่วนเรื่องไรท์แผ่นก็ไม่บ่อยกรอกค่ะ นาน ๆ เจอหนังดี หรือเพลงเพราะอยากให้คนอื่นได้ดูได้ฟังบ้างถึงจะไรท์ค่ะ  แต่เมื่อได้รู้ว่าจะทำให้เครื่องอ่าน/เขียนเสียเร็วขึ้นต่อไปก็คงไม่ค่อยใช้แล้วละค่ะ..ไม่อยากเสียตังเพิ่ม  [emo13] ขอบคุณคะสำหรับคำแนะนำดี ๆ  [emo19]

ก็ตามที่ผมบอกไว้นะครับ ถ้าเครื่องอ่าน/เขียน ไม่ได้ใช้งานเลยเป็นเวลานาน ๆ ก็เสียเร็วได้อีกเหมือนกันครับ เพราะฉะนั้น..เราควรเดินทางสายกลางครับ ใช้บ้างตามสมควร/จำเป็น ไม่ใช่จะมานั่งเขียนแผ่นเพื่อขาย ถ้าเป็นแบบนี้ใช้ PC จะคุ้มค่ากว่าครับ [emo02]

• **
ก็ตามที่ผมบอกไว้นะครับ ถ้าเครื่องอ่าน/เขียน ไม่ได้ใช้งานเลยเป็นเวลานาน ๆ ก็เสียเร็วได้อีกเหมือนกันครับ เพราะฉะนั้น..เราควรเดินทางสายกลางครับ ใช้บ้างตามสมควร/จำเป็น ไม่ใช่จะมานั่งเขียนแผ่นเพื่อขาย ถ้าเป็นแบบนี้ใช้ PC จะคุ้มค่ากว่าครับ [emo02]
[/quote]

แล้วเรื่องการเปิดปิดเครื่องบ่อย ๆ ละค่ะ จะมีส่วนดีหรือเสียกับโน๊ดบุ๊คม๊ย
ปล. ขายเสื้อผ้าจ้าไม่ได้ขายแผ่นแค่ไรท์ไว้ให้เพื่อนดู/ฟังจ้า [emo04]

• Webmaster
แฮะ ๆ คงจะร้อนใจซินะครับ..การเปิด/ปิดเครื่อง Notebook บ่อย ๆ ถ้าเราเปิด/ปิดถูกวิธีโดยการ Shutdown ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ เพียงแต่ว่าจะทำให้แบตฯหมดเร็วขึ้น เพราะว่าการเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่แต่ละครั้ง จะใช้พลังงานมาก กว่าจะบู๊ตเครื่องพร้อมใช้งานได้อีกครั้งนะครับท่าน [emo03]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ตอนนี้คุณ nongmean ต่อ notebook โดยเสียบอะแด็บเตอร์เข้ากับปลั๊กไฟบ้าน และติดแบตเตอรี่ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ามีติดอยู่ควรถอดออกด้วยนะ เดี๋ยวแบตจะเสื่อมเร็ว

และถ้าเป็นไปได้หาพวกแท่นวางที่มีพัดลมระบายความร้อนให้กับตัว notebook มาใช้งานสักหน่อยก็ดี จะได้ช่วยลดความร้อนขณะใช้งานด้วยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
แผ่นซีดี ปรกติแล้วจะมีความจุแผ่น 650MB - 700MB ยกเว้นแผ่นความจุสูง 800MB - 900MB
ไฟล์วีดีโอที่ใช้เขียนเพื่อทำแผ่นวีซีดี ควรจะมีขนาดไฟล์ไม่ใหญ่เกินกว่า 650MB สำหรับแผ่นมาตรฐานในปัจจุบัน ที่ 700MB

แผ่นดีวีดี มีความจุอยู่ที่ 4.7GB และมีแบบ บวก และ ลบ
แผ่นดีวีดีบวกอาร์ (DVD+R) ส่วนใหญ่ใช้บันทึกข้อมูลจำพวก ไฟล์ทั่วไป mp3 หรือโปรแกรมต่าง ๆ
แผ่นดีวีดีลบอาร์ (DVD-R) ส่วนใหญ่ใช้บันทึกข้อมูลจำพวกมีเดีย (เสียง และภาพ) ซึงก็คือใช้บันทึกหนัง วีดีโอ
สาเหตุเพราะว่า การอ่านแผ่น ลบอาร์ จะเป็นการอ่านข้อมูลในรอบเดียว ไม่มีการอ่านซ้ำ
ซึ่งต่างจากแผ่น บวกอาร์ ที่เป็นข้อมูลทั่วไป จะมีการอ่านข้อมูลซ้ำ ๆ กันบ่อยกว่า
การบันทึกข้อมูลสำหรับแผ่นดีวีดี ไม่ควรเกิน 4.5GB ต่อแผ่น

การเขียนข้อมูลให้ได้เกือบถึงความจุของแผ่น สำหรับแผ่นซีดี และดีวีดี
จะเกิดปัญหากับเครื่องอ่านบางรุ่น บางยี่ห้อ ที่แสงเลเซอร์ยิงไปไม่ถึงขอบแผ่น ทำให้ข้อมูลส่วนนั้นอ่านไม่ถึง
และที่สำคัญ อาจจะทำให้เครื่องอ่านเสียเร็วขึ้นอีกด้วย

ข้อมูลส่วนที่อยู่ใกล้ขอบแผ่นด้านนอก คือข้อมูลช่วงท้าย ๆ ของแผ่น
กลับกันคือ ข้อมูลส่วนที่อยู่ใกล้วงใน ด้านใน คือข้อมูลช่วงต้น ๆ ของแผ่น

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27