# Notification.
Notification

Author Topic: ลง Windows 7 แล้วมองไม่เห็น Partition ที่เหลือ (มี 2 Partition)  (Read 35335 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kgkg88

• VPC Member
  • *
    • View Profile
หลังจากลง Windows 7 แล้วมองไม่เห็น Partition ที่เหลือ (มี 2 Partition) จะต้องทำยังไงคะ ใช้ Notebook ASUS F8SG-4P047 หาข้อมูลในเน็ทบอกให้หา Driver SATA HDD มาลง ไม่ทราบว่าจะหาได้ที่ไหน และจะติดตั้งในเครื่องยังไงคะ 

ขอบคุณค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอข้อมูลเพิ่มอีกนิดครับ เพราะ Notebook รุ่นนี้น่าจะเป็น HDD SATA อยู่แล้ว ถ้ามองไม่เห็นก็ต้องมองไมเห็นทั้งลูก และก็ต้องลง 7 ไม่ได้ครับ คำถามมีดังนี้ครับ

1. เมื่อก่อนใช้ OS อะไร?
2. ลง 7 ใครลงให้ หรือลงเอง?

เผื่อท่านอื่นเข้ามา จะได้ช่วยแบบรวดเร็วครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ก่อนหน้านี้ฮาร์ดดิสต์มีกี่พาร์ทิชันน่ะครับ หรือเป็น Notebook ที่เพิ่งซื้อเครื่องมาใหม่โดยที่ยังไม่ได้ผ่านการลงวินโดวส์หรือแบ่งพาร์ทิชันมาก่อนหรือเปล่า

ยังไงรบกวนขอหน้าต่าง Computer Management มาให้ดูหน่อยนะครับ โดยคลิก Start -> คลิกขวาไอคอน Computer -> เลือก Properties -> แล้วคลิกที่หัวข้อ Disk Management แล้วเอารูปเหมือนตัวอย่างด้านล่างนี้มาให้ดูหน่อยนะ

วิธีจับภาพหน้าจอมาลงง่ายๆครับ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=902.0
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline peungnoi

• *
ก่อนหน้านี้ฮาร์ดดิสต์มีกี่พาร์ทิชันน่ะครับ หรือเป็น Notebook ที่เพิ่งซื้อเครื่องมาใหม่โดยที่ยังไม่ได้ผ่านการลงวินโดวส์หรือแบ่งพาร์ทิชันมาก่อนหรือเปล่า

ยังไงรบกวนขอหน้าต่าง Computer Management มาให้ดูหน่อยนะครับ โดยคลิก Start -> คลิกขวาไอคอน Computer -> เลือก Properties -> แล้วคลิกที่หัวข้อ Disk Management แล้วเอารูปเหมือนตัวอย่างด้านล่างนี้มาให้ดูหน่อยนะ

วิธีจับภาพหน้าจอมาลงง่ายๆครับ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=902.0

มีปัญหาแบบนี้เลยค่ะ เลย captureมาให้ช่วยค่ะ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
มีปัญหาแบบนี้เลยค่ะ เลย captureมาให้ช่วยค่ะ

ยังเหลืออีกพาร์ติชั่น ที่ยังไม่ได้ format เลยนี่ครับ [emo02]
ส่วนสองพาร์ติชั่นแรก ไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน เพราะเป็นพาร์ติชั่นที่เก็บข้อมูลของวินโดวส์

• Webmaster
ผมดูจากภาพแล้ว ก็ยังงงๆ อยู่ครับ เหมือนมี HDD ขนาด 320GB แล้วแบ่งเป็น 4 Partition แต่แบ่งไม่ถูกเลยออกมาแปลกๆ คือ
1. 100MB
2. 100MB
3. 19.53GB
4. 278.36GB (ตัวที่ระบบมองไม่เห็น)

ผมมีคำถามเพิ่มดังนี้นะครับ
1. ลง OS อะไร? XP/Vista/Seven ครับ
2. เราลงเอง หรือจ้างที่ร้านลงให้ครับ
3. HDD เป็นลูกใหม่/ประกอบเครื่องใหม่ ยังไม่มีข้อมูลอยู่ในนั้น/หรือเป็น HDD ของเดิม แต่เปลี่ยนลง OS ใหม่ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
อืม..แสดงว่าคนที่ลงวินโดว์สให้ทำขั้นตอนการแบ่งพาร์ติชั่นไม่ถูกต้องนะครับเพราะมี 100MB อยู่สองอัน(ที่จริงต้องมีอยู่แค่อันเดียว)แล้วที่ไดร์ C ก็มีขนาดความจุรวมกันแค่ไม่เกิน 27GB เองซึ่งน้อยไปนะครับลองศึกษาจากที่นี่ดูนะครับมันจะมีขั้นตอนการแบ่งพาร์ติชั่นให้ด้วยนะครับhttp://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=539.0

ผมขออนุญาตแก้ไขลิ้งค์ให้นะครับ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=539.0

ปล. การวางลิ้งค์เพื่อให้คลิกแล้วเข้าได้เลย ให้ทำการเคาะเว้นวรรคก่อน 1 ครั้ง แล้ววาง หรือจะเอาไว้อีกบรรทัดหนึ่งก็ได้นะครับ  [emo01] [emo02]

ขั้นตอนของการลงวินโดวส์ คิดว่ามีการแบ่งซ้ำ

จากรูป จะมี
Disk 0 Partition 1: System Reserve (ไว้สำหรับเป็นไดรว์รีสโตร์ข้อมูลกลับคืนมา แต่ไม่ค่อยมีความสำคัญเท่าไร)
Disk 0 Partition 2 (จะเป็นไดรว์ C สำหรับติดตั้งวินโดวส์)
และ
Disk 0 Unallocated Space ในกรณีที่ฮาร์ดดิสต์เป็นลูกใหม่ เพิ่งซื้อมาแบ่งพาร์ทิชันด้วยแผ่นติดตั้งวินโดวส์ในครั้งแรก หรือ อีกกรณีสำหรับฮาร์ดดิสต์ที่ได้แบ่งพาร์ทิชันไว้เรียบร้อยแล้ว

ถ้าหากต้องการลงวินโดวส์ใหม่ ควรลบ Disk 0 Partition 1 และ Partition 2 ทิ้งก่อนครับ ไม่ต้องกด New หรือ Format ให้กด Next ผ่านไปได้เลยครับ ในขั้นตอนของการลงวินโดวส์ จะมีการสร้าง Disk 0 Partition 1 และ Partition 2 ให้เองโดยอัตโนมัติ

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
เมื่อเย็นไม่ได้ดูให้ละเอียดก่อน ก็เลยตอบไปแบบนั้น ขออภัยจริง ๆ ครับ [emo19]

จริง ๆ แล้ว พาร์ติชั่น system reserved มันน่าจะมาจากการติดตั้ง Seven แล้วลงซ้ำไปอีกรอบ
เพราะว่าคนทำติดตั้งพลาด หรือไม่ก็มาจากการติดตั้ง xp แล้วลบด้วย Seven ซ้ำไปอีกรอบ (ถ้าเดาไม่ผิด)
มันก็เลยซ้อนกันสองชุด

• Webmaster
ผมอยากจะแนะนำท่าน จขกท. ว่า เราควรแบ่ง Partition+ลง OS ใหม่เลย เพื่อให้เคลียร์ๆ จะดีกว่านะครับ เช่น HDD 320GB แบ่งเป็น 3 ไดร์ฟ

1. C: = 50GB ลง OS 7 + โปรแกรมสามัญประจำเครื่อง ที่เหลือก็หาร 2 เลยครับ [emo01]
2. E: 50%
3. F: 50%

Offline mrkhajit

• *
    • Email

ของ กล้วยๆ

ถ้าภาพเล็กเกินไปไม่สะใจก็Saveภาพลงเครื่องก่องแล้วค่อยเปิดดู

มีปัญหาเมลมาที่ poom1poom29@hotmail.com

ช่วยแก้ไขรูปให้ครับ คลิกที่รูปเพื่อดูรูปขนาดใหญ่ได้เลย  [emo02]

• N/A
ของ กล้วยๆ

ถ้าภาพเล็กเกินไปไม่สะใจก็Saveภาพลงเครื่องก่องแล้วค่อยเปิดดู

เรื่องบางเรื่อง มันก็ไม่ได้ง่าย สำหรับบางคนนะท่าน
ลองคิดถึงตอนที่เราเพิ่งเริ่มที่จะเรียนรู้สิ่งเหล่านี้ดูบ้าง
ว่ามันยากแค่ไหนสำหรับตัวเราเอง ในตอนนั้น
และคนที่สอนเรา หรือแม้แต่คนเขียนหนังสือ เขาก็เห็นว่าเรื่องเหล่านี้มันง่ายดายจะตายไป (สำหรับเขา)

ความสามารถของคนเราต่างกัน
คิดถึงใจเขาใจเรานะท่าน
ไม่ได้ชวนทะเลาะ [emo02]

ปล๑. รบกวนพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะท่าน
ปล๒. ขออนุญาตตัดบางสิ่งบางอย่างที่ไม่เกี่ยวข้องออกจากกรอบอ้างอิง

ก็เหมือนบางเรื่องที่เอาลงในเว็บ บางครั้งผมก็คิด เรื่องง่ายๆจะเอาลงทำไมนะ เพราะคิดว่าคนส่วนใหญ่น่าจะรู้กันเยอะอยู่แล้ว เอาลงไปก็เปลืองพื้นที่เปล่าๆ แต่ในทางกลับกัน ถ้ามองถึงคนที่ไม่เคยรู้เรื่องคอมเลย บางคนหรืออาจจะหลายคนจัดสเปคเครื่อง พนักงานขายถามต้องการใช้ซีพียูรุ่นไหน คนซื้อยังงงๆอยู่เลยว่า ซีพียูคืออะไร ก็ชี้ไปที่กล่องเคส เพราะบางคนเข้าใจว่าตัวกล่องเคสนั่นแหละคือซีพียู เพราะวิชาคอมพิวเตอร์พื้นฐานสมัยก่อนเขาจะสอนมาอย่างนั้น

แล้วช่วงหลังๆมานี่ ลิขสิทธิ์ลงตามห้างร้านต่างๆบ่อย โดยจะมาในรูปแบบของการล่อซื้อ จัดสเปคเสร็จก็จะทางร้านลงวินโดวส์ให้ด้วย พอทางร้านประกอบ+ลงโปรแกรมเสร็จ คนล่อซื้อก็โทรเรียกตำรวจและลิขสิทธิ์มาเลย โดนไปหลายแสนครับ ทำให้ลูกค้าหลายๆคนที่ลงวินโดวส์ไม่เป็น ต้องเอาไปจ้างให้ร้านมือ 2 ลงให้ (ลิขสิทธิ์เขาไม่ค่อยตรวจร้านเล็กๆเหล่านี้) เพราะถ้าถือเครื่องเปล่ากลับก็เอาไปทำอะไรไม่ได้อยู่ดี ถึงลงวินโดวส์ได้ แต่อาจจะลงไดร์เวอร์ไม่เป็นอยู่ดี

บางคนไปซื้อการ์ดจอ ถามพนักงานขาย ซื้อไปแล้วเสียบใส่ แล้วใช้งานได้เลยไหม คนขายบอกต้องลงไดร์เวอร์ก่อน ลูกค้าก็งง ไดร์เวอร์คืออะไร แล้วเขาลงกันยังไง

และไม่ต้องมองไปไหนไกลครับ ผมนี่แหละ เมื่อประมาณ 13 ปีที่แล้ว ผมก็ซื้อคอมเครื่องแรกกับการหัดเล่นหัดใช้วินโดวส์ 98 ช่วงนั้นวินโดวส์มีปัญหาบ่อยมาก ยกไปร้านซ่อมตลอด ต้องเสียค่าซ่อมแต่ละครั้ง 500-600 บาท จนคิดว่าวันนึงต้องรู้เรื่องเหล่านี้ให้ได้ แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่รู้เลย เพราะเรื่องราวที่เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เนี่ย มันฉีกไปหลายแขนงมาก ตามไม่ทัน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27