# Notification.
Notification

Author Topic: ถามเรื่องสอบ รด หน่อย  (Read 12054 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wittawatcup

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คือ วันนี้พึ่งกลับจากค่ายลูกเสือที่เขาหลวงสุโขทัย(ขึ้นเขา 4 กิโล โคตรเหนื่อยแต่วิวงามขนาด) ก่อนปิดค่ายเขาบอกให้ไปฟิตร่างกายเตรียม รด อยากรู้ว่าสอบ รด เขาสอบอะไรกันบ้าง

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
Re: ถามเรื่องสอบ รด หน่อย
« Reply #1 on: 30 January 2010, 19:29:37 »
แสดงว่าท่าน wittawatcup อยู่ ม.3 เหมือนผมล่ะสิ

ผมก็ไปเข้าค่ายที่ จันบุรี ที่สวนผลไม้ของอัสสัมฯ แถว วัดตานก

เอาเป็นว่าผมก็อยากรู้ว่า รด. เขาสอบอะไรมั่งเหมือนกันครับ

• Email
« Reply #2 on: 30 January 2010, 19:37:54 »
เรารอผู้รู้ต่อไป [emo05]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 30 January 2010, 19:40:21 »
กำลังจะเรียน รด. อยู่หรือครับ สมัยนี้การเรียน รด. จะเริ่มเรียนที่ ม.4-ม.6 รวม 3 ปีติดต่อกัน (เป็นวิชาเรียนอาทิตย์ละ 1 ครั้งเท่าที่รู้มา) ถ้าไม่เรียน รด. ระหว่างที่เราศึกษาอยู่ พออายุครบ 20 ปีบริบุรณ์ จะต้องไปคัดเลือกทหาร (เกณฑ์ทหาร) ถ้าได้เรียน รด. แล้วไม่ต้องเกณฑ์ทหาร...เรื่องสอบ รด. ผมไม่ทราบ ต้องรอผู้ที่กำลังเรียนอยู่มาตอบให้ครับ หรือให้ไปถามรุ่นพี่ที่เรียนจบออกมากแล้ว (ถ้ากำลังเรียนอยู่ ผมเดาว่าอายุตอนนี้คงจะแถว ๆ 15-16ปี) สมัยผมเรีบน รด. เมื่อ 40 ปีที่แล้ว จะเรียนที่ มศ.4-5 (สมัยนั้นเรียก มศ.) เรียน ป.1- ป.7 และระบบการศึกษาสมัยนี้ไม่เหมือนสมัยก่อน ผมเลยตอบไม่ได้ครับท่าน [emo02]

กรุณารอท่านต่อไปครับ >>>>>
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
« Reply #4 on: 30 January 2010, 19:43:19 »
ผมนึกว่าคุณยังวัยสรุ่นอยู่เลยนะเนี้ย

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 30 January 2010, 20:17:38 »
ผมนึกว่าคุณยังวัยสรุ่นอยู่เลยนะเนี้ย

ส่วนมากในสังคม IT จะคิดกันแต่ว่า มีเพียงผู้ที่อายุ 15-25 เท่านั้น เพราะคนแก่ ๆ คงไม่รู้เรื่องคอมฯ อันนี้ก็มีส่วนจริง แต่ไม่ทั้งหมด เพราะเพื่อน ๆ ผมรุ่นราวคราวเดียวกัน 50++++ รวม ๆ 10-15คน ไม่มีใครรู้เรื่องคอมฯเลยสักคนเดียว เวลาเครื่องมีปัญหา ก็จะให้ลูก ๆ อายุตั้งแต่ 20-30 ปี ยกมาให้ผมดู แล้วพูดว่า (คุณลุงครับ พ่อผมให้ผมยกคอมฯมาให้คุณลุงช่วยดูให้หน่อย เป็นอะไรไม่รู้ เปิดไม่ติด/เล่นเกมไม่ได้ครับ) เป็นอย่างนี้ประจำครับ [emo08] [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
« Reply #6 on: 30 January 2010, 21:52:52 »
เตรียมสอบ รด.  ให้ได้นะครับ   ผมเองไม่ได้เรียน รด. ต้องไปเป็นทหารเกณฑ์มา 1 ปี เหนื่อยมาก... (บรรยายไม่หมด)

1.ดันพื้น (วิดพื้น)  ไม่แน่ใจว่า รด. เท่าไหร่นะครับ   รู้แต่ว่าทหาร  3 นาทีให้ได้ 50 ครั้ง รด. น่าจะ 20 ครั้งมั้งนะ
2.วิ่ง  ของ รด. ถ้าจำไม่ผิด วิ่งรอบสนามฟุตบอล 3  รอบใน 5 นาที  ของทหาร  วิ่ง 5Km 10 นาที  ผมได้ 15 นาทีลิ้นห้อยละ
3.ลุกนั่ง  หรือ  ซิตอัพ  จำได้คร่าวๆว่าของ รด. นี่ 2 นาทีให้ได้ 25 หรือ 30 ครั้ง  แต่ของทหารผมจำได้ว่า 3 นาทีให้ได้ 50 ครั้ง  (เกือบตาย)
4.ดึงข้อ   ของ รด. นี่เท่าที่เห็นคือ ให้ได้ 5 ครั้งมั้ง ไม่จำกัดเวลา   ส่วนของทหาร ให้ได้ 10 ครั้ง (ผมทำไม่ผ่าน T_T )
ไม่จำกัดเวลาเช่นกัน  มีทำได้ กับ ไม่ได้  เท่านั้นละครับ

ก็ขอให้น้องๆทุกคนสอบให้ผ่าน  แต่ถ้าหากเข้ามาใช้ชีวิตทหารละก็...  คุณได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด ครับ

ภาพในนี้ มีผมอยู่ในนั้นครับ  ในภาพไปยิงปืน และ ฝึกรบ

• Email
« Reply #7 on: 30 January 2010, 23:13:40 »
จะไปซ่อมมา

Offline hijikhata

• *
    • Email
« Reply #8 on: 31 January 2010, 10:46:42 »
สอบรด 1ดันพื้นต่อเนื่อง21ครั้งครับ
2ซิทอัพ34ครั้งครับ
3วิ่ง800เมตรภายใน3นาที15วิ
ส่วนดึงข้อนั้นที่ศูนย์ใหญ่ไม่มีครับแต่ต่างจังหวัดอาจจะมีครับส่วนจำนวนไม่รู้ครับ

Offline spidermusic-1

• Email
« Reply #9 on: 31 January 2010, 16:23:58 »
มีข้อมูลเพิ่มเติม  จากที่ไปสอบถามคนที่เกี่ยวข้องกับ รด. นะครับ

ข้อสอบสำหรับนักเรียน ที่ต้องการเข้าเรียน  รักษาดินแดน
1.  วิดพิ้น  34 ครั้ง/ภายใน 3  นาที
2.  วิ่งรอบสนาม  1,200 เมตร/ ภายใน 3  นาที
3.  ซิตอัพ  30 ครั้งขึ้นไป/ ภายใน 3 นาที
**  หากมีข้อผิดพลาดประการใด  ขออภัยไว้  ณ. ที่นี้  ด้วยนะครับ

การสอบจะมีเจ้าหน้าที่(ทหาร)  จากค่ายทหาร   มาสอบด้วยตนเอง
สอบผ่านถึงจะได้เรียน   รด.  ไม่มีโควต้า

ยกตัวอย่าง...  ปีที่แล้ว  มีนักเรียนมาสมัครเรียน  รด. 60  คน  จากนักเรียน  2 พัน  กว่าๆ
แต่สอบผ่าน  25  คน   สถานศึกษาก็สามารถรับเข้ารมรม  รด.ได้เฉพาะนักเรียนที่สอบผ่าน
ที่เหลือ(สอบไม่ผ่าน)มี 2 กรณี
1. หากเป็น   นักเรียน  ม.ปลาย  จะต้องไปเรียนในชมรมอื่นๆ  เช่น  กีฬา  ,ดนตรี  เป็นต้น
2. หากเป็น  นักเรียน  อาชีวะ ในปีแรก จะต้องไปเรียน  ชมรมลูกเสือวิสามัญ (ต้องเรียนตามหลักสูตรอาชีวะ)

การสอบ  รด.  จะมีขึ้น   ในช่วงต้น ภาคเรียนที่ 1  ของปีการศึกษา  ที่เริ่มเข้าเรียน
สำหรับ  นักเรียน  นักศึกษา  รด. ปีที่ 2-5  การสอบ  จะเป็นการเข้าค่าย(ที่ค่ายทหาร) และสอบ  ทฤษฎี
เข้าค่ายแต่ละที  ก็ 7-15 วัน  ประมาณนี้ครับ

ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
« Reply #10 on: 31 January 2010, 23:00:42 »
การคัดเลือก
ช่วงเดือนพฤษภาคมของทุกปี จะมีการคัดเลือกนักเรียนนักศึกษาในสถาบันการศึกษาต่าง ๆ เพื่อเข้าเป็นนักศึกษาวิชาทหาร โดยผู้เข้ารับการคัดเลือกจะต้องมีคุณลักษณะดังนี้

-เป็นชายหรือหญิงมีสัญชาติไทย
-อายุไม่เกิน 22 ปีบริบูรณ์ นับตามกฎหมายว่าด้วยการรับราชการทหาร และต้องได้รับ คำยินยอมจาก บิดา มารดา หรือผู้ปกครอง
-ไม่พิการ ทุพพลภาพ หรือมีโรค ซึ่งไม่สามารถจะรับราชการทหารได้ ตามกฎหมาย ว่าด้วยการรับราชการทหาร พ.ศ. 2497
-ไม่เป็นบุคคล ซึ่งไม่มีคุณวุฒิที่จะเป็นทหารได้เฉพาะบางท้องที่ ตามกฎหมาย ที่ออกตามความในมาตรา 13 (3) แห่งพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. 2497
-มีดัชนีความหนาของร่างกาย (BMI) อยู่ในเกณฑ์ปกติ และต้องไม่อยู่ในภาวะ โรคอ้วน ซึ่งมีดัชนีความหนาของร่างกาย ตั้งแต่ 30 กิโลกรัมต่อตารางเมตรขึ้นไป (BMI = น้ำหนักตัว (กก.) / ส่วนสูง² (ม.²) )
-มีน้ำหนัก ขนาดรอบตัว ขนาดส่วนสูง ตามเกณฑ์ที่กำหนดไว้

นอกจากนี้ผู้สมัครจะต้องมีคุณสมบัติดังนี้

-กำลังศึกษาอยู่ในสถานศึกษาที่หน่วยบัญชาการรักษาดินแดนเปิดทำการฝึกวิชาทหาร
สำเร็จการศึกษาตั้งแต่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 หรือเทียบเท่าขึ้นไป และมีผลการศึกษาของชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 หรือเทียบเท่า ตั้งแต่ 1.0 ขึ้นไป
-ผู้สมัครต้องผ่านการทดสอบร่างกาย ตามเกณฑ์ที่กำหนดในแต่ละปี ซึ่งเกณฑ์การทดสอบคัดเลือกนักศึกษาในปี พ.ศ. 2552 คือ วิ่ง 800 เมตร ใน 3 นาที 15 วินาที, ลุกนั่ง (ซิดอัป) 34 ครั้ง ใน 2 นาที , ดันพื้น (วิดพื้น) 22 ครั้ง ใน 2 นาที
ดูเพิ่มเติมโดยคัดลอกมาจาก http://th.wikipedia.org/wiki/นักศึกษาวิชาทหาร

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #11 on: 01 February 2010, 15:33:52 »
เป็นเรื่องที่น่าเสียดายสำหรับผมเหมือนกันนะที่ในสมัยนั้น ไม่อยากเรียน นศท. เพราะอยากไว้ผมยาว อยากใช้ชีวิตที่เป็นอิสระมากกว่า แล้วมาตอนนี้อยากเป็นทหารแต่ย้อนคืนวันเก่าไม่ได้แล้ว อยากเป็นทหารมากมายเลยครับ คุณพ่อเป็นตำรวจ (แต่ท่านเสียไปแล้ว) คงจะทำได้เพียงแค่ทำงานในวันนี้และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุดนะ

[emo01]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #12 on: 01 February 2010, 16:31:23 »
เรื่องสอบ รด. ในสมัยที่เรียน ประมาณยี่สิบปีมาแล้ว
ผมไม่ได้สอบคนเดียวในกลุ่ม เพราะเกรดเฉลี่ยสูงกว่า 3.5
ครูฝึกก็เลยบอกให้นั่งดูเพื่อน ๆ แต่ก็ไม่ได้ทำตามที่ครูฝึกบอก ก็เลยขอไปสอบกับเพื่อน ๆ ด้วย
แต่ก็ทำได้แค่เกือบตก ... นี่ถ้าต้องสอบพวกนี้ มีหวังไม่ได้เรียนรด.แน่ ๆ [emo12]
แล้วตอนที่สอบยิงปืนก็เดือดร้อนชาวบ้าน เพราะยิงปืนมือซ้าย ในขณะที่คนส่วนใหญ่ใช้มือขวา [emo13]

ที่ท่าน Lhorn บอกว่า วิ่งรอบสนามฟุตบอล สามรอบ ในห้านาที
ผมก็เจอมาในช่วงที่เป็น นศท. แต่ผมวิ่งไปแค่สองรอบก็แทบจะนอนพื้นแล้ว

ถ้าหากว่าบางท่านจะมาคิดว่า คนที่เล่นอินเทอร์เน็ตเป็นวัยรุ่น ก็ให้เปลี่ยนความคิดใหม่ได้เลยนะครับ
โลกออนไลน์ ไม่ได้จำกัดว่าจะต้องมีอายุไม่เกินกี่ปี ให้เปรียบก็คือ ห้องสมุดของโลก และเป็นมหาวิทยาลัยของโลก
ในมหาวิทยาลัยบางแห่ง ยังมีลุง ๆ ป้า ๆ ที่อายุเกินหกสิบเข้ามาเรียนเหมือนกัน
คนเราไม่แก่เกินเรียนครับ
สังคมออนไลน์ เราไม่รู้ว่าใครอายุมากน้อยกว่าเราแค่ไหน ฉะนั้น ให้ถือเป็นกลาง มีสัมมาคาราวะ
ให้ความเคารพนับถือทุกคนที่เราไม่รู้จัก (และไม่รู้อายุ)
บางคนอายุมากกว่าเรา แต่พิมพ์ข้อความที่ดูเหมือนวัยรุ่นก็มีมาก
ฉะนั้น อย่าไปตัดสินอะไรกับตัวหนังสือ ด้วยความคิดของเราคนเดียว

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #13 on: 02 February 2010, 00:12:25 »
ผมเองก็เคยใช้ชีวิตในรั้วทหารมาก่อนครับตอนนั้นถูกส่งไปช่วยที่ทัพภาค1จ.ลบบุรีครับเป็นทหารพลร่มรักษาพระองค์ที่ค่าย ร ๓๑พัน๓ รอ ครับจบหลักสูตรส่งทางอากาศ(นักเรียนพลร่ม)จากโรงเรียนศูนย์สงครามพิเศษ(อดีดเรียกพลร่มป่าหวาย)จ.ลพบุรีครับ [emo02]มีการสอบก่อนเข้าเรียนทุกอย่างครับรวมถึงสอบว่ายนํ้าด้วยครับหนักกว่าสอบเข้าโรงเรียนพลตำรวจอีกครับเพราะฉะนั้น รด จึงไม่ใช่เรื่องที่น่าจะยากเกินความตั้งใจครับ [emo16]

Offline ICheer_No0M™

• VPC Member.
  • **
  • ITD-TEAM
« Reply #14 on: 05 February 2010, 08:53:35 »
ผม นศท.จบปี 3 แล้วครับ ...  [emo01]

รูปยืนยัน ...  [emo04]

http://www.beartai.com/webboard/index.php?topic=73229.0

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27