# Notification.
Notification

Author Topic: Firefox อืดๆ ปกติดีหรือเปล่าครับ  (Read 4327 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline anonymous

• VPC Member
    • View Profile
    • ทดสอบ
2-3 วันนี้ไม่รู้ทำไม ผมเปิดหน้าเว็บกับ Firefox แล้วรู้สึกอืดๆ CPU กินไป 50% เลยครับ เปิดเพลงก็มีอาการสะดุดบ้างเป็นบางครั้ง อาการนี้ปกติดีหรือเปล่าครับ

ผมใช้วินโดวส์ 7 ครับ กับแรม 4GB และเน็ต 2MB  [emo19]

ลืมบอกไปว่าเปิดกับ IE ปกติดีนะครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองเคลียร์คุ๊กกี้ของ Firefox ดูหน่อยครับ ขยะอาจจะเยอะไปนะ  [emo04]  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ปัญหาโดยรวมก็คือ
คุ้กกี้ (Cookies) บางชิ้น (บางเวบ) มีความผิดพลาด ถ้าตรวจสอบไม่ได้ ก็ต้องลบทิ้งทั้งหมด
แคช (cache) ของบางเวบ ก็อาจจะมีปัญหา
add-ons บางตัว อาจจะมีปัญหาเข้ากันไม่ได้กับ add-ons อีกตัวหนึ่ง
... นี่ก็ต้องอ่านรายละเอียด และความคิดเห็น ใน add-ons นั้น ๆ
profile data ข้อมูลบางอย่างในโปรไฟล์มีปัญหา
config ค่าติดตั้งของ Firefox ซึ่งอาจจะเกิดจาก add-ons, Greasemonkey script, หรือการตั้งค่าด้วยตนเอง

หากหาจุดผิดพลาดไม่พบ อาจจะลองลบโปรไฟล์ทิ้ง แล้วสร้างใหม่ และค่อย ๆ ใส่ส่วนเสริมต่าง ๆ ไปเรื่อย ๆ

หาโปรไฟล์ได้จากกระทู้นี้
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1182.msg10838#msg10838

ก็ไม่รู้ว่า Firefox ของท่านใด อืดอาด กินซีพียู เขมือบแรม มากน้อยแค่ไหน
แต่ดูจากรูปได้นะท่าน
E8400 Ram 8G Windows 7 64Bits
ตั้งค่า Firefox cache ดังนี้
Memory cache device: 64000 KiB
Disk cache device: 128000 KiB

คำแนะนำ ไม่ควรเปิด Firefox ทิ้งไว้เกินกว่าสองหรือสามวัน เพราะจะทำให้ Firefox เกิดอาการรากงอก
คือ ถึงแม้จะปิดโปรแกรมไปแล้ว แต่ว่า process ก็ยังคงอยู่ ต้องสั่ง End Task จาก Task Manager อย่างเดียว

จากรูป เปิด Firefox อย่างน้อย สามวันขึ้นไป นานที่สุดประมาณสิบสองวัน
มีแท็ปอย่างน้อย ๆ ยี่สิบแท็ป มากสุดที่เคยเปิด แปดสิบแท็ป เครื่องแทบค้าง [emo18]

รูปแรก ใช้แรม 4G

รูปสอง ใช้แรม 8G

ปล. จริง ๆ มีที่กินแรมเกินกว่า 2G แต่เก็บภาพไม่ทัน เพราะเครื่องค้างซะก่อน [emo32] [emo33]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมไม่ได้ใช้ Firefox แต่มาเก็บความรู้ครับ... [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline anonymous

• ทดสอบ
คำแนะนำ ไม่ควรเปิด Firefox ทิ้งไว้เกินกว่าสองหรือสามวัน เพราะจะทำให้ Firefox เกิดอาการรากงอก
คือ ถึงแม้จะปิดโปรแกรมไปแล้ว แต่ว่า process ก็ยังคงอยู่ ต้องสั่ง End Task จาก Task Manager อย่างเดียว

ขอบคุณมากครับท่าน fantasy นี่แหละที่ผมเจอเลย พอปิดโปรแกรมไปแล้ว จะเปิดใหม่ก็เปิดไม่ได้ ต้องสั่ง End Tasks ก่อน ตอนนี้ก็ลองลบโปรแกรมตัวเดิมออก ลองเคลียร์ขยะแล้ว ลงใหม่ก็แล้ว ยังอืดๆเป็นบางจังหวะอยู่เลยครับ สงสัยเครื่องวอนให้ลงวินใหม่เสียแล้ว

[emo18]  [emo19]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้

ขอบคุณมากครับท่าน fantasy นี่แหละที่ผมเจอเลย พอปิดโปรแกรมไปแล้ว จะเปิดใหม่ก็เปิดไม่ได้ ต้องสั่ง End Tasks ก่อน ตอนนี้ก็ลองลบโปรแกรมตัวเดิมออก ลองเคลียร์ขยะแล้ว ลงใหม่ก็แล้ว ยังอืดๆเป็นบางจังหวะอยู่เลยครับ สงสัยเครื่องวอนให้ลงวินใหม่เสียแล้ว

[emo18]  [emo19]
คิดว่าคงจะเป็นที่เอ็นจิ้น (Engine เครื่องมือที่ใช้ในการเขียนโปรแกรม) ที่ใช้ในการเขียนโปรแกรม Firefox ครับ
เพราะเอ็นจิ้นหลัก ๆ ของตัวนี้ เขียนไว้ใช้กับลีนุกซ์เป็นหลัก (ใครมีรายละเอียด รบกวนเพิ่มเติมให้ด้วยครับ)
แล้วพอมาใช้บนวินโดวส์ รูปแบบการทำงานของระบบ ก็ต่างกัน
เหมือน Safari ที่เป็นเอ็นจิ้นหลักสำหรับ Mac แต่พอเอามาใช้บนวินโดวส์ ก็เอ๋อได้บ่อยเท่าที่ต้องการ
หรือกลับกัน ก็ Internet Explorer ที่เอาไปใช้บน Mac ซึ่งเป็นเอ็นจิ้นต่างระบบกัน

เรื่องพวกนี้ ผู้ใช้อย่างเรา ๆ ก็ต้องทนกันไป เพราะว่าเขียนโค้ดเองไม่ได้
ทางผู้เขียนโปรแกรม ก็พยายามแก้ไขข้อผิดพลาดเหล่านี้ แต่เพราะโค้ดมันไม่ใช่แค่บรรทัดสองบรรทัด

งานนี้ผุ้ใช้ก็ต้องหาวิธีการแก้ไขจากผุ้ที่เคยเจอปัญหา และนำวิธีแก้ไขมาบอก
แต่ยังไง ๆ ส่วนตัวแล้วก็ยังใช้ Firefox เป็นหลักอยู่เหมือนเดิม
ติดมาตั้งแต่ Mosaic มาถึง Netscape และล่าสุด Firefox นี่ล่ะ [emo01]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
เข้ามาเก็บความรู้ครับ แต่อ่านไปอ่านมาแล้ว... [emo14]

• N/A
เข้ามาเก็บความรู้ครับ แต่อ่านไปอ่านมาแล้ว... [emo14]
ต้องทานยาแก้วิงเวียนศีรษะ หรือไม่ก็แก้อาเจียน ก่อนอ่านบทความน่ะท่าน [emo05]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับท่าน ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไร หมาไฟก็อืดๆ ไออีก็ค้างๆ ขัดใจมาก อยากลงวินโดวส์ใหม่เหมือนกัน อยากมีเวลา  [emo18]  [emo09]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27