ด่วนนะครับwindowในไดร์ c ผมมี2ตัวครับ จะแก้ยังไงครับ เชิญท่านเซียนชี้แนะกะผมด้วย

Started by goodspeed, 28 January 2010, 08:16:55

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

goodspeed

ในไดร์ c ของผมจะมีwindow 2ตัวครับ  1 windows  2 windows.0  แล้วจะแก้ยังไงครับ ผมเพิ่งไปลงคอมมาได้ประมาณ 7วันที่แล้วครับ อาการแบบนี้ช่างเค้าปล่อยไวรัส ลงเครื่องผมมั้ยครับ เพราะwindowมี2ตัว
ในไดร์ c ครับ ผมอยากเช็คว่าใน คอมพิวเตอร์ของผมมีไวรัสหรือไม่ครับ จะเช็คยังไงครับ ช่วยชี้แจงให้ละเอียดด้วยนะครับ กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง  [emo19]

loxinfo

มี2ตัวนี่คือตอนเปิดเครื่องมามันมีให้เลือก 2 ตัวหรือเปล่าครับ ส่วนไวรัสนั้นลองอับเดท anti virus แล้วลองสั่ง scan
ก่อนครับ แล้วมันมีอาการอะไรผิดปกติหรือครับ
จริง ๆ แล้วท่านควรตั้งกระทู้ถามแค่เพียงกระทู้เดียวก็พอครับ กระทู้เีดียวก็มีคมเข้ามาตอบครับ

MILD_PLUS

นำภาพมาให้ดูหน่อยครับ ที่ว่ามี Windows 2 ตัว ท่านดูจากตรงไหน?ครับ  [emo12]

ปล. เป็นไปได้ว่าช่างลงวินฯให้ใหม่ โดยที่ไม่ได้ฟอร์แมตเครื่อง  [emo14]

ปล.2 ทำไมถึงตั้งกระทู้จนเปอะไปหมดเลยครับ กระทู้เดียวก็พอ ตั้งเสร็จแล้วก็ไปทำกิจวัตรประจำของท่าน แล้วค่อยกลับเข้ามาดูคำตอบครับ  [emo04]

fantasy ಠ-ಠ

ระวังจะโดนแบนเอาง่าย ๆ นะท่าน
คิดว่าท่านคงไม่ได้อ่านข้อปฏิบัติของเวบบอร์ดแห่งนี้แน่ ๆ
หัวข้อเหล่านี้อยู่ด้านบนของเวบบอร์ดเลยนะท่าน

# ข้อควรปฏิบัติในการใช้งานเว็บบอร์ดเพื่อให้ได้คำตอบที่รวดเร็วขึ้น
--- สำคัญ : การตั้งชื่อกระทู้ (กรุณาอ่านก่อนที่กระทู้ของคุณจะไม่มีใครสนใจ) ---

เอามาให้กดอ่าน เดี๋ยวจะมาบอกว่าหาไม่เจอ

microsoft

ผมเข้ามาเมื่อเช้าถึงกับตะลึงเหมือนกันครับ ท่านนี้โพสต์ซ้ำหลายกระทู้ จึงอยากรบกวนขอให้ท่านนี้ไปสงบสติอารมณ์สักพักใหญ่ๆก่อนดีกว่า ถ้าระงับความใจร้อนลงได้แล้ว ค่อยกลับมาโพสต์ถามปัญหาใหม่ ไม่อยากจะแบนใครเลยเหมือนกัน แต่ถ้าโพสต์ออกแนวปั่นอันนี้ต้องขออภัยท่านนั้นๆเป็นอย่างสูงด้วยนะครับ

## ถึงแม้ว่าผมจะเป็นคนเปิดที่นี่มา แต่ก็ไม่อยากใช้สิทธิ์หรืออภิสิทธิ์เหนือใครๆ อยากเป็นกลาง ไม่อยากให้เหมือนที่แห่งหนึ่งที่ไม่มีความเป็นกลาง อยากให้ที่นี่เป็นของทุกๆท่านมากกว่าเป็นของผมเองนะ ช่วยกันดูแล ช่วยกันรักษากฏ และเคารพกฏกันนะครับ

ด้วยความเคารพจากใจครับ

RookiE'

ครับ...ลองอ่านวิธีการตั้งกระทู้ดูก่อนนะครับ  [emo02]
(สำหรับเว็บนี้ไม่ได้เรื่องมากนะครับ แต่ว่าอยากให้มีกฏระเบียบสำหรับเว็บแห่งนี้)

ผมเองยังโดนมาหลายรอบแล้ว -_-' เกี่ยวกับการใช้ภาษา

๛ImmI2007๛

เข้าใจว่าเป็นแบบนี้ เพราะผมก็ใช้แบบนี้อยู่ คือลงทับตัวเดิมโดยไม่ format มันจะสร้าง folder windows.0
ยังไม่มีปัญหา หนักอะไร

RookiE'

มีวิธีลบนะครับ ให้เหลือแค่ 1 ตัว และตอนบูตเข้าวินโดว์ก็ไม่ต้องเลือกว่าจะเข้า Windows หรือ Windows.0
(แต่ท่านต้องดูดีๆนะครับว่าปกติตอนนี้ท่านใช้ตัวเลือกไหนเข้าวินโดว์ เดี๋ยวลบผิดแล้วงานจะเข้านะครับ)  [emo02]

QuoteStar > Run > พิมพ์ c:/boot.ini > Enter แล้วจัดการลบออกครับผม

ตามรูปนะครับ...(อาจไม่เหมือนเลยนะครับ แต่ก็เป็นแนวทางได้)
หากใช้ Windows ---> ให้ลบตามที่ผมวงไว้ สี แดง
      Windows.0 ---> ให้ลบตามที่ผมวงไว้ สี เขียว

ปล. แต่สำหรับการเปลี่ยนชื่อจาก Windows.0  เป็น Windows อาจจะมีปัญหานะครับผม เพราะผมไม่มั่นใจว่าใน regedit จะต้องไปเปลี่ยนด้วยหรือเปล่า อาจทำให้บูตไม่ได้ แนะนำให้คงไว้ Windows.0 ตามนั้น 

ส่วนตัววินโดว์ที่ไม่ได้ใช้งานก็ Delete ออกเลยครับ....

หรือลองดูตามนี้นะครับ http://support.microsoft.com/kb/888023/th

fantasy ಠ-ಠ

Quote from: MuujA on 29 January 2010, 23:49:36
ปล. แต่สำหรับการเปลี่ยนชื่อจาก Windows.0  เป็น Windows อาจจะมีปัญหานะครับผม เพราะผมไม่มั่นใจว่าใน regedit จะต้องไปเปลี่ยนด้วยหรือเปล่า อาจทำให้บูตไม่ได้ แนะนำให้คงไว้ Windows.0 ตามนั้น  

ถ้าเปลี่ยนชื่อโฟล์เดอร์ Windows ก็ต้องจัดการเปลี่ยนข้อมูลใน registry ทั้งหมดน่ะท่าน
เยอะมาก ๆ และยังไม่หมดแค่นั้น ต้องเปลี่ยนข้อมูลของไฟล์ในโปรแกรมต่าง ๆ
รวมถึงหลาย ๆ ไฟล์ของวินโดวส์อีกด้วย [emo18]

RookiE'

Quoteถ้าเปลี่ยนชื่อโฟล์เดอร์ Windows ก็ต้องจัดการเปลี่ยนข้อมูลใน registry ทั้งหมดน่ะท่าน
เยอะมาก ๆ และยังไม่หมดแค่นั้น ต้องเปลี่ยนข้อมูลของไฟล์ในโปรแกรมต่าง ๆ
รวมถึงหลาย ๆ ไฟล์ของวินโดวส์อีกด้วย [emo18]

อย่างที่ท่านบอก fantasy  ได้งานเข้าแน่ๆ แถม...[emo18] [emo18] [emo18] ด้วยสิครับ  [emo14]
(จั่งซี้มันต้องถอน...จั่งซี้มันต้องถอนนนนนน [emo14])

Go Up