# Notification.
Notification

Author Topic: แต่ละท่านมีวิธีจัดเก็บลิงค์ความรู้ที่น่าสนใจไว้ยังไงกันบ้าง  (Read 7441 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline anonymous

• VPC Member
    • View Profile
    • ทดสอบ
ปกติผมจะเก็บโดยการเซฟหน้าเว็บเพจต่างๆลงเครื่อง หรือไม่ก็แอดไว้ใน favorites ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆมีทริคหรือวิธีที่น่าสนใจนอกเหนือจากนี้บ้างไหมครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ใช้ Google Bookmarks เก็บลิงค์

สำหรับ Firefox ใช้ Add-ons Gmarks ตัวนี้ กดที่นี่ ในการเปิด Google Bookmarks
และถ้าเป็นลิงค์ที่อ่านค้างไว้ และอยากเก็บไว้อ่านวันหลัง
ก็ใช้ Add-ons Read It Later ตัวนี้ กดที่นี่

ถ้าบน IE ก็ใช้ google tool bar เพื่อเปิด Google Bookmarks ได้เช่นกัน

... แค่นี้ก็อ่านบุ๊คมาร์คได้ทุกที่ ทุกเวลา ที่มีคอมฯ และต่ออินเทอร์เน็ต

ส่วนมือถือก็ใช้ Read It Later ได้เช่นกัน [emo01]

ปล. ควรบันทึกบุ๊คมาร์คไว้ในเครื่องด้วยทุกครั้ง ที่อัพเดทลิงค์ใหม่ ๆ
ตอนนี้บุ๊คมาร์คใน Google Bookmarks มี ๙๒๔ ลิงค์แล้ว [emo18]
ส่วนเวบที่อ่านค้างไว้ก็มีอีก ๘๐ หน้า [emo18]

Offline loxinfo

• VPC Member.
  • **
ปกติผมใช้ Firefox และเลือกเซฟเวปที่น่าสนใจไว้ใน Favolites ในเครื่ง ถ้าจะลงเครื่องใหม่ก็ backup favalites
โดยกด ctrl+ship+b และเลือกสำรองข้อมูล เลือที่เก็บครับ  [emo05]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ปกติผมใช้ Firefox และเลือกเซฟเวปที่น่าสนใจไว้ใน Favolites ในเครื่ง ถ้าจะลงเครื่องใหม่ก็ backup favalites
โดยกด ctrl+ship+b และเลือกสำรองข้อมูล เลือที่เก็บครับ  [emo05]
แบ็คอัพก็ดีนะท่าน
แต่ส่วนตัวแล้วชอบแบบนี้มากกว่า [emo01]
Firefox
เปิด Windows Explorer แล้วไปตามพาร์ธนี้
สำหรับ Vista, Seven
Code: [Select]
C:\Users\ชื่อผู้ใช้\AppData\Roaming\Mozilla\Firefox\Profiles
สำหรับ XP
Code: [Select]
C:\Documents and Settings\ชื่อผู้ใช้\Application Data\Mozilla\Firefox\Profiles
จากนั้นเก็บโฟล์เดอร์ xxx.default เอาไว้
พอลงวินโดวส์ใหม่ ก็เปิดพาร์ธตามข้างต้น และลบไฟล์ที่อยู่ใน xxx.default ทั้งหมด
จากนั้นก็ให้เอาไฟล์ทั้งหมดใน xxx.default ไปไว้แทนที่

แค่นี้ก็จะได้ Firefox ชุดเก่าคืนกลับมา ไม่ต้องเสียเวลาไปตั้งค่าใหม่ให้วุ่นวาย

ปล. ค่าที่คืนกลับมาทั้งหมด รวมถึงอาการเอ๋อบางส่วนของ profile ด้วยนะ [emo12]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ส่วนของผมไม่มีอะไรพิศดาร เพราะใช้ IE อย่างเดียว ก็เปิดขึ้นมาตามภาพ แล้วก็ Copy (ลาก) ไปใส่ไว้ใน D: ทำแบบนี้ทุกเดือน เพราะเราต้องมีเว็บฯใหม่ ๆ เพิ่มเข้ามาใน Favorites อยู่ตลอดเวลา และหากจำเป็นต้องลง OS ใหม่ ก็ไม่ต้องกังวล ลงได้เลยเมื่อลงเสร็จ เราก็ Copy กลับเข้ามาใส่ใน Favorites ของระบบ ก็ใช้งานได้เลยทันทีครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
เพิ่มเติม
สำหรับ Vista, Seven, 2008
-ปิดโปรแกรมที่ใช้ทั้งหมดก่อน
-เปิด Windows Explorer หรือจะกดที่ชื่อล็อคอินบนหน้าจอก็ได้
-จากนั้นเปิดเข้าไปที่ชื่อล็อคอินของเรา
-คลิ้กขวาที่ Favorites แล้วเลือก Properties
-จากนั้นกดไปที่แท็ป Location แล้วเลือกที่เก็บโฟล์เดอร์
-เช่นในรูปเก็บ Favorites ไว้ที่ D:\_App
-กดปุ่ม Apply แล้วกด Yes เพื่อยืนยันการย้ายที่เก็บ

สำหรับโฟล์เดอร์ที่น่าจะย้ายที่เก็บ
Contacts
Cookies
Desktop
Downloads
Favorites
Links
My Documents
My Music
My Pictures
My Videos
Saved Games

สำหรับ 95, 98, XP, 2000, 2003
ใช้ TweakUI หรือเป็นยูทิลิตี้อื่น ๆ ที่สามารถย้ายโฟล์เดอร์เหล่านี้ได้
โฟล์เดอร์ที่น่าจะย้ายที่เก็บ
Cookies
Desktop
Favorites
My Documents - ในนี้จะรวมไปถึง My Music, My Pictures, My Videos
Quick Launch --- ตัวนี้ปิดไปได้เลย และเปิดโฟล์เดอร์ใหม่มาใช้แทน

...การย้ายที่เก็บโฟล์เดอร์ระบบนี้ สามารถทำได้เกือบทุกโฟล์เดอร์ในนี้
โดยสังเกตดูว่า Properties ของโฟล์เดอร์ใดมีแท็ป Location ก็หมายความว่าสามารถย้ายที่ได้
อาจจะยุ่งยากแค่ครั้งแรกเท่านั้น
แต่ถ้ามีเหตุต้องลงวินโดวส์ใหม่ ก็ไม่จำเป็นต้องสำรองข้อมูลเหล่านี้
เพราะว่าเราย้ายไปตั้งแต่แรกที่ลงวินโดวส์เสร็จแล้ว
และไม่จำเป็นต้องแบ่งพื้นที่ Drive C ให้เยอะ ๆ เพราะว่าบางคนชอบเก็บไฟล์ไว้ที่หน้าจอเยอะ ๆ

ส่วนตัวผมเอง ตั้งแต่เล่น Windows 95 ก็ย้ายโฟล์เดอร์เหล่านี้ออกจาก C ทุกครั้งที่ลงวินโดวส์
และทุกเครื่องที่ทำ หรือรับลงวินโดวส์ ก็จัดการย้ายพวกนี้ออกทั้งหมดเช่นกัน
ทำให้ลูกค้าไม่เคยมีปัญหาเกิดขึ้น ถ้าหากอยากลงวินโดวส์ด้วยตัวเอง
แต่จริง ๆ แล้ว ไม่ว่าวินโดวส์ หรือโปรแกรมใด ๆ รวมทั้งโปรแกรมรับ-ส่งเมล์ ก็ย้ายที่เก็บข้อมูลทั้งหมด

ปล. การย้ายโฟล์เดอร์พื้นฐานข้างต้น น่าจะง่ายสำหรับมือใหม่
แต่การย้ายโฟล์เดอร์บางอย่าง น่าจะยุ่งยาก วุ่นวาย สำหรับหลาย ๆ ท่าน [emo05]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ของผมมีทั้งที่เก็บไว้ใน favorites ของ ie และ bookmark ของ firefox เลยครับ แต่จะเก็บไว้ใน ie ซะส่วนใหญ่ เพราะใช้แต่ ie แต่มาหลังๆเริ่มเปลี่ยนมาใช้ firefox แล้วเหมือนกัน

[emo05]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline anonymous

• ทดสอบ
ความรู้เพียบเลย ขอเก็บไว้ศึกษาหน่อยนะครับ ขอบคุณความคิดเห็นจากพี่ๆทุกๆท่านมากๆนะครับ

Offline maxyman

• *
รบกวนขอวิธีย้าย Desktop ด้วยครับ ผมอยากย้ายตัวนี้มากที่สุดเลยครับ

• Webmaster
รบกวนขอวิธีย้าย Desktop ด้วยครับ ผมอยากย้ายตัวนี้มากที่สุดเลยครับ

ผมยัง..งง ๆ อยู่นะท่าน..ขอภาพเพื่อประกอบในการเข้าใจเพิ่มอีกสักหน่อยได้ไหม?ครับ เพราะยังไม่เข้าใจคำว่าย้าย Desktop ตรงนี้ครับ?
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net

ผมยัง..งง ๆ อยู่นะท่าน..ขอภาพเพื่อประกอบในการเข้าใจเพิ่มอีกสักหน่อยได้ไหม?ครับ เพราะยังไม่เข้าใจคำว่าย้าย Desktop ตรงนี้ครับ?

งงเหมือนกันครับ หมายถึงว่า ท่านจะย้ายไอคอนหรือโฟลเดอร์ Desktop ไปไว้ที่ไดรว์อื่นหรือเปล่าครับ รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• N/A

งงเหมือนกันครับ หมายถึงว่า ท่านจะย้ายไอคอนหรือโฟลเดอร์ Desktop ไปไว้ที่ไดรว์อื่นหรือเปล่าครับ รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย
ถ้าท่านจะหมายความถึงวิธีการย้ายที่เก็บ Desktop เหมือนกับ Favorites IE ละก็
ดูจากข้อมูลด้านบน แล้วเอาไปพลิกแพลงเองนะท่าน
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1182.msg10841#msg10841
เพราะที่อธิบายไปก็ครอบคลุมทั้งหมดแล้ว
ก็เหมือนกับเวลาเรียนหนังสือ อาจารย์จะทำโจทย์ตัวอย่างให้ดู
หลังจากนั้นก็ให้การบ้าน ใครพลิกแพลงจากตัวอย่างได้มาก ก็จะรู้มากขึ้นเอง

Offline maxyman

• *

ถ้าท่านจะหมายความถึงวิธีการย้ายที่เก็บ Desktop เหมือนกับ Favorites IE ละก็
ดูจากข้อมูลด้านบน แล้วเอาไปพลิกแพลงเองนะท่าน
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1182.msg10841#msg10841
เพราะที่อธิบายไปก็ครอบคลุมทั้งหมดแล้ว
ก็เหมือนกับเวลาเรียนหนังสือ อาจารย์จะทำโจทย์ตัวอย่างให้ดู
หลังจากนั้นก็ให้การบ้าน ใครพลิกแพลงจากตัวอย่างได้มาก ก็จะรู้มากขึ้นเอง

ย้ายคล้าย Mydocument นะครับ ย้ายไปไดร์อื่น  D:\My Documents  แต่ Desktop  ไม่มี target folder location ให้เปลี่ยนเลยครับ

• Webmaster
ในหลักความเป็นจริงแล้วที่หน้า Desktop ก็เหมือนหน้าโต๊ะทำงาน (เหมือนเราเอาของจากในลิ้นชักมาวางไว้บนโต๊ะ เพื่อสะดวกในการใช้งาน) ก็จะเป็น Icon ให้เราคลิกแล้วเปิดเข้าไปถึงโปรแกรมหลักนั้น ๆ แล้วเราจะย้ายหรือ Copy เอาไว้ด้วยจุดประสงค์ใด? ถ้าเป็นจุดประสงค์ (ขอเดา) คือว่าเมื่อลงวินฯใหม่แล้วเราจะ Copy หน้า Desktop นั้นกลับมาใช้ เพื่อให้เหมือนเดิมตอนที่เราใช้อยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ท่านคิดผิดแล้วครับ เพราะเมื่อเราลงวินฯใหม่ เราก็จะได้ Icon ของโปรแกรมนั้น ๆ มาใหม่ ถ้าเราไปเอา Icon ที่เรา Copy ไว้กลับมาใช้ จะใช้ไม่ได้นะครับ พอเราดลิกที่ Icon มันจะไม่เปิดโปรแกรมหลักให้เรา เราต้องใช้ Icon ตัวใหม่ที่เราได้จากการลงวินฯใหม่เท่านั้น ถึงจะใช้งานได้ครับ

ปล. ถ้าสิ่งที่ผมเดา ไม่ถูกต้อง ก็ขออภัยด้วยครับ (เพราะผมไม่เข้าใจจริง ๆ ครับท่าน)  [emo14]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27