เซิพเวอร์เฉพาะกิจ iPlusZone NoD32 Server

Started by fantasy ಠ-ಠ, 26 January 2010, 16:07:29

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

fantasy ಠ-ಠ

ขออนุญาตท่าน microsoft เพื่อเปิดกระทู้ [emo19]
...
[mb]หลังจากต้นปีที่แล้ว ที่ได้สร้างฟรีเซิพเวอร์ และเปิดให้บริการกับสาวก NoD32
ทำให้มีผู้ใช้บริการเป็นจำนวนมาก เกินกว่าที่ค่าคิดไว้ ถึงสิ้นปี ๒๕๕๒ ที่ผ่านมา
เป็นจำนวนเกือบแสนเครื่อง จากทั่วโลก
ซึ่งมีทั้งผู้ใช้ตามบ้าน สถาบันศึกษา หน่วยงานราชการ องค์กร ฯลฯ

และจากที่มาของกระทู้นี้ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=931.0
ทำให้เกิดความคิดที่จะทำเซิพเวอร์ขึ้นมาเอง จะได้ไม่ต้องทำความเดือดร้อนให้กับผู้ให้บริการโฮสติ้ง
และลูกค้าที่ใช้บริการโฮสติ้งเดียวกับโดเมน ipluszone.com

จึงเกิดความคิดในการทำเซิพเวอร์เฉพาะกิจนี้ขึ้นมา

ค่าใช้จ่ายสำหรับการทำเซิพเวอร์

Server1 เครื่อง25,000 - 30,000 บาท
โปรแกรมสำหรับทำระบบ.$129 ประมาณ 4267.32 บาท (คิดจากค่าเงินบาท 33.08)
ค่าเช่า (ค่าวางเครื่อง).5,000 บาทต่อเดือน

ค่าใช้จ่ายต่อคน
50 บาทต่อ 1 ไอดี ต่อ 1 เดือน ต่อ 1 เครื่อง
วันละ 1.64 บาท (600 บาท หาร 365 วัน เท่ากับ 1.643835616438356 บาท)
ซึ่งเงินจำนวนนี้นำมาใช้จ่ายในส่วนของค่าเช่ารายเดือน

กระทู้นี้ มีที่บอร์ด varietypc.net เท่านั้น
ไม่มีการนำกระทู้ไปเปิดที่บอร์ดอื่น ๆ
และห้ามผู้ใดนำไปเผยแพร่ในเวบบอร์ดอื่น ๆ เช่นกัน เพื่อป้องกันการแอบอ้าง
หากท่านใดมีน้ำใจจะช่วยเผยแพร่ รบกวนแนะนำให้มาติดตามข่าวสารจากเวบ varietypc.net นี้เท่านั้น

ผมต้องการทำเซิพเวอร์ปิด ทำเฉพาะสำหรับผู้สนใจ ต้องการใช้งาน และสนับสนุนอย่างจริงใจเท่านั้น
และเซิพเวอร์นี้ไม่ถูกเปิดเผยใน search engine ใด ๆ

ท่านใดที่สนใจ PM มาได้ครับ
หรือส่ง mail มาที่ fantasy@ipluszone.com

พิมพ์หัวข้อ (Subject) ดังนี้... iPlusZone NoD32 Server
ขอย้ำว่าเป็นหัวข้อนี้เท่านั้น
รายละเอียดเมล์
ชื่อ
ชื่อสมาชิกในเวบ varietypc.net
เบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อได้
ความต้องการในการใช้งาน จำนวน 1, 2, 3, ..., 10, 11 เดือน หรือ 1 ปี
...เช่น ต้องการใช้งานหนึ่งเดือน ก็โอนมาแค่ 50 บาท พอครบเดือน หากไม่มีการติดต่อมาอีก ก็จะยกเลิกไอดีไป
และรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องการสอบถามเพิ่มเติม (ถ้ามี)

หากตรวจสอบได้ว่า ไอดีไหนถูกใช้เกินกว่าหนึ่งเครื่อง แบนไอดีทิ้งทันที โดยไม่มีการเตือน
ขอให้มีความซื่อสัตย์ต่อตนเองด้วยนะครับ
ขอย้ำว่า ผมเก็บ log file ทุกวินาที (60/60/24/7)

ขออนุญาตในการคัดเลือกการให้บริการเป็นรายบุคคล
ผมไม่รับแบบสุ่มสี่สุ่มห้านะครับ อย่างน้อยผมก็ไม่อยากให้เวบนี้ต้องเสียหายไปด้วย
และผมก็ไม่ได้ต้องการสมาชิกจำนวนมาก เพื่อหารายได้
แต่ผมต้องการผู้ที่เต็มใจกับการให้บริการนี้

ปล. การตั้งเซิพเวอร์เฉพาะกิจนี้ ผมเข้าใจดีว่าบางท่านคิดว่าเป็นการหาผลประโยชน์ใส่ตัว
แต่ขอรบกวนท่านได้อ่านรายละเอียดให้ครบถ้วน ครบทุกตัวอักษร และทำความเข้าใจ อย่าอ่านด้วยความอคติ

หากบางท่านที่คิดแบบนี้ ท่านคงรู้ดีว่าผมจะพูดว่าอย่างไร
ขอความกรุณาเก็บความคิดแบบอคตินั้นไว้กับตัวท่านเองนะครับ อย่าได้นำมาโพส หรือไปแจ้งที่บอร์ดอื่น

ขอทิ้งท้ายสำหรับสมาชิก varietypc.net
สำหรับท่านที่ต้องการทดสอบระบบ กับ NoD32
ให้ใช้ url update ดังนี้

server:http://est.ipluszone.com/neset/
user:n530215
pass:n530215

รายละเอียดปลีกย่อย สามารถหาอ่านได้จากเวบเซิพเวอร์ iPlusZone เท่านั้น [emo02]

ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ และขอน้อมรับคำแนะนำทุกประการด้วยความเต็มใจ [emo19]
[/mb]

fantasy ಠ-ಠ

ท่านใดคิดว่า เซิพเวอร์ฟรี ไอดีฟรี โปรแกรมแก้ไขฟรี ยังมีใช้ ไม่เดือดร้อน (ย้ำว่าไม่เดือดร้อน ??)
ก็ตามสะดวกครับ
เพราะผมคิดว่าทุกคนที่ทำของฟรีเหล่านี้ เดือดร้อนกันทั้งนั้นครับ
แต่อยู่ที่กำลังของแต่ละคน ว่าจะทนได้ถึงเมื่อไหร่
คนที่ทำของฟรีเหล่านี้ ก็ต้องหาวิธีดัดแปลง แก้ไข เพื่อให้ใช้งานได้
ถ้าได้สังเกต ก็จะมีการอัพเดทโปรแกรมมาใหม่เรื่อย ๆ
ท่านคิดว่าคนเหล่านี้จะมีกำลังไปได้อีกมากแค่ไหน ถ้าไม่มีแรงสนับสนุนในค่าใช้จ่าย

สำหรับผม ในหนึ่งปีที่ผ่านมา ได้บทเรียนราคาแพงแล้วครับ
และกำลังของผมเองก็ไม่ได้มากพอด้วยซ้ำ
โดเมนที่ใช้มาเป็นสิบปี ก็ได้รับผลกระทบเป็นอย่างมากในหนึ่งปีที่ผ่านมา
ผมดีใจที่มีคนใช้งาน แต่ก็มีแค่คนใช้งาน
จะมีแค่บางคนที่รู้จัก ที่ให้การสนับสนุน แต่ท่านคิดว่าจะได้สักแค่ไหน
ผมหมดกำลังส่วนตัวแล้วครับ
ค่าใช้จ่ายในการเช่าโฮสติ้ง ท่านที่มีเวบ น่าจะรู้ว่า การที่จะได้แบนวิธแบบไม่จำกัด และไม่มีการแชร์กัน
(หมายถึง ไม่หารแบนวิธระหว่างลูกค้าที่เช่าโฮสติ้งด้วยกัน) จะมีโฮสติ้งสักกี่แห่ง ที่ยอมให้

ที่ให้แบบไม่จำกัด ส่วนใหญ่ก็จะเหมารวมแบนวิธจากลูกค้าทุกรายในโฮสติ้งเดียวกัน
ใครใช้มาก ใช้น้อย ก็ใช้ไป แต่ไม่ให้เกินกำลังของโฮสติ้ง
ยกตัวอย่างเช่น โฮสติ้ง A มีแบนวิธที่รองรับได้ 5G
เวบ ก. ใช้แบนวิธ 1G
เวบ ข. ใช้แบนวิธ 2G
เวบ ค. ใช้แบนวิธ 1G
เวบ ง. ใช้แบนวิธ 1G

แต่หากว่าเกิดเหตุการณ์เช่น เวบ ข. ใช้แบนวิธถึง 5G ผลก็คือ
เวบ ข. ใช้แบนวิธ 5G
เวบ ก. ค. ง. ไม่สามรถใช้ได้ เพราะแบนวิธเต็ม

นี่คือสาเหตุที่ทำให้ต้องปิดเวบ

รูปนี้เป็นแบนวิธในช่วงต้นเดือน จะสังเกตว่าบางวันแบนวิธลดลง เพราะว่าโดนแบนไอดี

ท่านที่เคยเช่าโฮสติ้ง ลองคำนวณดูว่า แบนวิธที่มากขนาดนี้ ต้องจ่ายค่าเช่าโฮสติ้งต่อเดือนเท่าไหร่

microsoft

สำหรับผมก็ขอสนับสนุนเต็มที่นะครับ และต้องการใช้งาน เงินตรงนี้ตกแค่เดือนละประมาณ 50 บาท จ่ายได้ครับ จริงๆก็อยากใช้แอนตี้ไวรัสของแท้เหมือนกันนะ แต่คิดว่าเอาเงินในส่วนที่จะซื้อแอนตี้ไวรัสของแท้มาซื้อหนังสือ, นิตยสารต่างๆหาความรู้มาลงในเว็บดีกว่า ซื้อกาแฟมาอัดเวลาง่วง เพราะต้องไปท่องเว็บนอกทั้งวันในวันหยุดและวันปกติหลังเลิกงาน ส่วนหนึ่งก็เหมือนกับท่าน fantasy ที่ว่าไม่รู้กำลังใจจะหมดลงเมื่อไรเหมือนกัน ทั้งๆที่มีงานอื่นที่รองรับและค่าตอบแทนที่ดีกว่างานประจำ แต่เหนือสิ่งอื่นใดนั้นก็อยากให้ท่านที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ เวลามีปัญหา สามารถแก้ไขได้ด้วยตัวเอง เอาเป็นว่าผมขอสนับสนุน 1 คนด้วยนะครับ

fantasy ಠ-ಠ

กำลังใจหมดไปหลายครั้งแล้วล่ะท่าน microsoft
แต่ทีได้เพิ่มมา ก็จากคนรอบ ๆ ตัวเรานี่แหล่ะ ไม่ใช่ใครอื่น
ก็ครอบครัว ญาติพี่น้อง เพื่อน ๆ ที่สนิทกัน และเพื่อนในโลกออนไลน์
ส่วนกำลังทรัพย์สำหรับการทำสิ่งต่าง ๆ อันนี้ก็ต้องมาจากตัวเราเป็นหลัก
จะได้จากคนอื่น ๆ นี่ก็ยากเต็มที และบวกกับความเกรงใจด้วย

ถึงเวลานี้ ก็ยังไม่รู้ว่าการทำแบบนี้จะมีผลดีผลเสียอะไรบ้าง แต่คนรู้จักรอบตัว หลาย ๆ คนก็ยอมรับ และยอมจ่าย
ถ้าใครคิดว่าเป็นการกระทำที่ไม่ถูกต้อง และไม่ต้องการสนับสนุนการกระทำแบบนี้
ก็อย่าไปใช้โปรแกรมเถื่อนเลย จะดูเหมือน ว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเอง ซะมากกว่า
อันนี้พูดดักไว้ก่อนที่จะมีบางท่านเกิดไม่เห็นด้วยขึ้นมา

ตัวผมเองก็ใช้โปรแกรมแท้ไม่กี่อย่าง ไม่เคยว่าคนอื่นที่ใช้โปรแกรมเถื่อน เพราะขนาดตัวเราเองยังใช้เหมือนกันเลย

และถึงแม้จะมีโครงการนี้เกิดขึ้น ผมก็ยังเปิดเซิพเวอร์ฟรีให้ใช้อยู่เหมือนกัน
แต่ท่านที่ต้องการของฟรี ก็ต้องขวนขวายหากันเอาเอง อย่างที่บางท่านก็ยังหาไอดีมาใช้อยู่เรื่อย ๆ
ฟรีเซิพเวอร์ผมก็มีไอดีเช่นกัน และไอดีก็มีการหมดอายุเช่นกัน

ปล. ผมขอเปิดกระทู้ทิ้งไว้แบบนี้นะท่าน microsoft
ถ้าหากวันใดกระทู้นี้เกิดจะนำความเสียหายมาแก่เวบของท่าน ก็ขอให้ท่านลบทิ้งได้ทันทีนะครับ

~Jason_Bourne~

ไม่รู้ว่าท่านผู้รู้ทั้ง2จะเข้ามาอ่านของผมไหม ผมอยากบอกกับท่านทั้ง2ว่าทุกสิ่งที่ท่านทำมารวมทั้งผู้ที่ชอบออกนาม ปิดทองหลังพระ นักพเนจรชอบช่วยผู้อื่น ที่คอยตอบปัญหาช่วยเหลือพวกผมที่ไม่รู้เรื่องหรือเจอปัญญหา บางครั้งผมหาทางออกไม่ได้เจอไวรัสต้องเพิ่งพวกท่านที่รู้มันเหมือนกับเจอทางสว่าง ขอบพระคุณจากใจจริงที่คอยประคับประคองพวกกระผม ท้อได้แต่อย่าถอยครับ ผมไม่มีเงินทองมหาศาลมาช่าวยพวกท่านแต่ผมมีหัวใจ1ดวงที่คอยเป็นกำลังใจไห้ครับ  [emo19]

microsoft

Quote from: pajeroman on 31 January 2010, 13:12:32
ไม่รู้ว่าท่านผู้รู้ทั้ง2จะเข้ามาอ่านของผมไหม ผมอยากบอกกับท่านทั้ง2ว่าทุกสิ่งที่ท่านทำมารวมทั้งผู้ที่ชอบออกนาม ปิดทองหลังพระ นักพเนจรชอบช่วยผู้อื่น ที่คอยตอบปัญหาช่วยเหลือพวกผมที่ไม่รู้เรื่องหรือเจอปัญญหา บางครั้งผมหาทางออกไม่ได้เจอไวรัสต้องเพิ่งพวกท่านที่รู้มันเหมือนกับเจอทางสว่าง ขอบพระคุณจากใจจริงที่คอยประคับประคองพวกกระผม ท้อได้แต่อย่าถอยครับ ผมไม่มีเงินทองมหาศาลมาช่าวยพวกท่านแต่ผมมีหัวใจ1ดวงที่คอยเป็นกำลังใจไห้ครับ  [emo19]

อ่านเรียบร้อยแล้วครับท่าน ขอบคุณมากครับ สำหรับกำลังใจดีๆที่มีให้ เงินทองมีหรือไม่มีไม่สำคัญนะครับที่ทำไปก็เพราะเต็มใจที่จะทำมากกว่า บางปัญหาที่ใครเจอและผมรู้ก็จะเอามาแนะนำกัน หรือถ้าไม่รู้เรื่องไหนถ้าหาข้อมูลที่ตรงหรือใกล้เคียงมาช่วยได้ก็จะเอามาช่วยกันครับ

## หรืออย่างนี้ก็ได้ครับ อิอิ ถึงมีเงินก็ไม่ต้องให้ผม แค่ท่านคลิกแบนเนอร์สปอนเซอร์ของเว็บเพื่อติดตามข่าวสารอัพเดตเทคโนโลยีใหม่ๆที่แวะเข้ามาเที่ยวที่นี่ก็ขอบคุณมากแล้วนะครับ

[emo22]  [emo22]

Fashion

fantasy ಠ-ಠ

Quote from: Fashion on 01 February 2010, 07:38:58
ไม่เอา adsense มาติดอ่ะ

ถ้าหน้าเวบไม่ผิดกฎ ก็เอา adsense มาติดไปแล้วล่ะครับ คุณ Fashion [emo17]
แต่ตอนนี้ก็ติดแค่ affiliate อย่างเดียว เพราะไม่ผิดกฎ

คงต้องศึกษาข้อมูลของ adsense ให้ละเอียดกว่านี้อีกหน่อย
แล้วก็อาจจะได้เอามาติดอย่างที่คุณ Fashion แนะนำมา [emo01]

kenny_sit

[emo01]

สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้อีก 1 เสียงครับ...

[emo01]

Noi noi

เข้ามาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับ [emo02]

sfreedom

เป็นกำลังใจให้อีก 1 เสียงครับท่าน  [emo01]

nakids

microsoft

สำหรับผมเดี๋ยววันที่ 25 ที่จะถึงนี้เจอกันครับท่าน

[emo40]

Took

เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงใจค่ะ...คุณแฟนต้า

เห็นด้วยกับแนวคิดนี้ ยินดีให้ความร่วมมือ เพราะได้ประโยชน์จากที่นี่มากจริงๆ

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles