# Notification.
Notification

Author Topic: ขอวิธีต่อแลนระหว่างเครื่องคอม 2 เครื่องไว้แค่เล่นเกมส์ครับผม  (Read 52654 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline samlee

• VPC Member
  • **
    • View Profile
เอาไว้แค่เล่นเกมส์ครับ ปล. คอม 2 เครื่อง เครื่องหนึ่งเป็น XP SP2 อีกเครื่องหนึ่งเป็น XP SP3 ครับ
ยังไม่เคยลองต่อแลนครับ เกมส์ที่จะเล่น Ghost Recon 2/ Rainbow Six Vegas 2/ Call of Duty Modern Warfare 2 ขอแบบระเอียดหน่อยนะครับ (หัวไม่ไว)
ขอบคุณครับผม wangmai1980@gmail.com

Offline samlee

• **
เอาไว้แค่เล่นเกมส์ครับ ปล. คอม 2 เครื่อง เครื่องหนึ่งเป็น XP SP2 อีกเครื่องหนึ่งเป็น XP SP3 ครับ
ยังไม่เคยลองต่อแลนครับ เกมส์ที่จะเล่น Ghost Recon 2/ Rainbow Six Vegas 2/ Call of Duty Modern Warfare 2 ขอแบบระเอียดหน่อยนะครับ (หัวไม่ไว)
ขอบคุณครับผม wangmai1980@gmail.com
ละเอียดครับ ไม่ใช่ ระเอียด ขอโทษๆพิมพ์ผิดอีก [emo20]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เรื่อง Network ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องสักเท่าไหร่ เมื่อก่อนผมก็ใช้ต่อแบบนี้ (เพราะยังไม่ได้ซื้อ Router แบบแยก 4 Port มาใช้) แล้วก็แชร์เน็ตมาใช้ร่วมกัน แต่มันยุ่งวุ่นวาย เพราะเครื่องตัวที่ต่ออยู่กับ Modem (เครื่องแม่) จะต้องเปิดใช้งานอยู่ เครื่องลูกถึงจะใช้งานได้ ทำให้ต้องเปิดพร้อมกันสองเครื่อง ทั้ง ๆ ที่เราจะใช้เพียงเครื่องเดียว ผมเลยไปซื้อ Router มาใช้ และใช้เน็ตพร้อมกันได้ 4 เครื่อง และจะเป็นอิสระต่อกัน จะใช้เครื่องไหน?ก็ได้สะดวกดีกว่าครับ [emo01]

ผมไปหาข้อมูลมาให้แล้วครับ ถ้าผมจะทำเองก็จะใช้เวลานาน และเครื่องก็ต้องพร้อมด้วย ผมเลยเอาลิ้งค์จากเว็บฯอื่นที่เค้าทำไว้แล้วมาให้เลยครับ

ที่นี่ครับ > http://www.scsystem.net/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=11
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ขอบคุณท่าน MILD_PLUS ที่เข้ามาให้ข้อมูลนะครับ [emo19]
ให้ผมอธิบาย ก็ยืดยาวเป็นหน้าเช่นกัน

ขอบคุณท่าน samlee ที่แวะเข้ามาแก้คำผิดของกระทู้ [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ท่าน samlee ผมถือว่าเป็นแบบอย่างที่ดีของสังคมเราครับ ผิดพลาดเรายอมรับ และพร้อมที่จะแก้ไขได้ทุกเมื่อ คนเราย่อมที่จะทำผิดพลาดกันได้เสมอครับ [emo01]

ปัญหาคือ..เมื่อผิดแล้วเรายอมรับ..และพร้อมที่จะแก้ไขให้ถูกต้องได้ทุกเมื่อครับ (เราต้องมองหาความผิดของตัวเองก่อน ไม่ใช่ไปมองหาความผิดของผู้อื่นก่อน) หมายถึงเราต้องรู้ความผิดของตัวของเราเองก่อน แล้วค่อยไปมองหาความผิดของผู้อื่นครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อยากทำเรื่องนี้มาใส่ไว้ใน article ของเว็บอยู่เหมือนกันครับ ต่อแลน, แชร์ไฟล์, แชร์โฟลเดอร์, แชร์พริ๊นเตอร์ ตอนนี้ก็รอพริ๊นเตอร์อยู่ เดี๋ยวถ้าไม่ติดค่าใช้จ่ายอะไร จะถอยมาทำวิธีเซ็ตระหว่าง XP กับ 7 ด้วย

[emo05]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Hunter

• Global Moderator
ต้องบอกก่อนว่าเกมทั้งหมดที่ว่า ไม่เคยเล่นครับ
ถ้าต้องการเชื่อม 2 เครื่องเข้าด้วยกัน
ต้องดูตามนี้ครับ
1. ถ้า 2 เครื่องอยู่ในห้องเดียวกันหรือไม่ หรือเดินสาย ถ้าแบบนี้ใช้ Wireless 2 เครื่องครับ
.....เชื่อมต่อแบบ ad hoc ครับ

2. ถ้า 2 เครื่องอยู่ในห้องเดียวกัน มี 2 วิธีครับ
....2.1 ถ้าเกมรองรับการเล่นผ่านสาย USB (USB to USB) ก็ใช้สาย USB นี่ละครับ(ไม่รู้ว่าเขามีกันหรือเปล่าครับ)
......... สาย USB ใช้ยาวไม่เกิน 5 เมตร ครับ
....2.2 ใช้ USB LAN อันนี้ก็เป็น USB to USB ครับ แต่มีตัวแปลงสัญญาณและ Driver ครับ ที่นี่ครับ
....2.3 ใช้สาย LAN CAT5 นี่ละครับไปหาซื้อตามร้านคอมครับ บอกเขาว่าเอาสาย Lan แบบ Cross ครับ
......... แล้วเอามาต่อเข้าทั้งสองครับ(น่าจะมี Lan Card อยู่แล้วนะครับ) แล้วก็ตั้ง IP/Subnet ครับ ก็ใช้ได้แล้วครับ
......... วิธีนี้น่าจะถูกที่สุดครับ

***เพิ่มเติมครับ หาดูแล้วข้อ 2.1 เข้าใจว่าไม่น่าจะมีครับ

Offline Annop

ต้องบอกก่อนว่าเกมทั้งหมดที่ว่า ไม่เคยเล่นครับ
ถ้าต้องการเชื่อม 2 เครื่องเข้าด้วยกัน
1. ถ้า 2 เครื่องอยู่ในห้องเดียวกันหรือไม่ หรือเดินสาย ถ้าแบบนี้ใช้ Wireless 2 เครื่องครับ

2. ถ้า 2 เครื่องอยู่ในห้องเดียวกัน มี 2 วิธีครับ
....2.1 ถ้าเกมรองรับการเล่นผ่านสาย USB (USB to USB) ก็ใช้สาย USB นี่ละครับ(ไม่รู้ว่าเขามีกันหรือเปล่าครับ)
......... สาย USB ใช้ยาวไม่เกิน 5 เมตร ครับ
....2.2 ใช้ USB LAN อันนี้ก็เป็น USB to USB ครับ แต่มีตัวแปลงสัญญาณและ Driver ครับ ที่นี่ครับ
....2.3 ใช้สาย LAN CAT5 นี่ละครับไปหาซื้อตามร้านคอมครับ บอกเขาว่าเอาสาย Lan แบบ Cross ครับ
......... แล้วเอามาต่อเข้าทั้งสองครับ(น่าจะมี Lan Card อยู่แล้วนะครับ) แล้วก็ตั้ง IP/Subnet ครับ ก็ใช้ได้แล้วครับ
......... วิธีนี้น่าจะถูกที่สุดครับ

***เพิ่มเติมครับ หาดูแล้วข้อ 2.1 เข้าใจว่าไม่น่าจะมีครับ

ผมว่า วิธีที่ 2.3 นี่ดีสุดเลย เมื่อก่อนผมก็ใช้แบบนี้ Com แค่ 2 ตัวก็ประหยัดดี
แต่ตอนหลังสายมันเยอะ เลยใช้ Wireless Router สบายไปครับ ไม่มีสายเลย

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email

เพิ่มเติมนะครับ ของข้อ 2.3

ใช้สายแบบ  cross นะครับจากนั้นก็ต่อเข้ากับ Lan ทั้งสองเครื่อง

เครื่องที่ 1 ตั้งค่าตามนี้
IP address  = 192.168.1.10
subnet = 255.255.255.0
Defualt gateway = 192.168.1.1

เครื่องที่ 2 ตั้งค่าตามนี้
IP address  = 192.168.1.11

หลักการคือ วิ่งอยู่บน gateway เดียวกัน และ subnet วงเดียวกันครับ ลองทำตามนี้ดูนะครับ

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ขอลลองนิดนึงนะครับ เห็นน้องมันอยากเล่นเกมกับผมอยู่ อิอิ [emo09]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ใช้สายแบบ  cross นะครับจากนั้นก็ต่อเข้ากับ Lan ทั้งสองเครื่อง

หลักการคือ วิ่งอยู่บน gateway เดียวกัน และ subnet วงเดียวกันครับ ลองทำตามนี้ดูนะครับ
แล้วเครื่อง Gateway หายไปไหนล่ะท่าน ??
ปรกติต้องมีไอพีจากเครื่องหลักที่ทำตัวเป็น Gateway ไม่ใช่เหรอครับ

Defualt gateway = 192.168.1.10

Defualt gateway = 192.168.1.10

น่าจะแบบนี้นะ ถ้าจำไม่ผิด

Offline Lhorn

• MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email

แล้วเครื่อง Gateway หายไปไหนล่ะท่าน ??
ปรกติต้องมีไอพีจากเครื่องหลักที่ทำตัวเป็น Gateway ไม่ใช่เหรอครับ

น่าจะแบบนี้นะ ถ้าจำไม่ผิด

อ่อ ถ้าตามนี้ถูกต้อง ok เลยครับ  ^^  ไม่มั่นใจเท่าไหร่เหมือนกัน   ;D

• N/A
อ่อ ถ้าตามนี้ถูกต้อง ok เลยครับ  ^^  ไม่มั่นใจเท่าไหร่เหมือนกัน   ;D
ใช้ระดับ advance บ่อย ๆ ไม่ได้ทบทวนขั้น basic ก็ทำให้ลืม ๆ กันได้ [emo05]
เมื่อคืนก็นั่งอ่านวนไปวนมาอยู่หลายรอบ [emo03]

Offline Annop

ถ้าจะใช้ Share กัน 2 เครื่องไม่ได้ออก Internet ไม่ต้องใส่ Defualt gateway ก็ได้
ถ้าจะออก Internet ด้วย เครื่องไหนเป็นตัวออก ก็ใช้ IP ของตัวนั้นเป็น Defualt gateway ครับ

Offline Hunter

• Global Moderator
ถ้าจะใช้ Share กัน 2 เครื่องไม่ได้ออก Internet ไม่ต้องใส่ Defualt gateway ก็ได้
ถ้าจะออก Internet ด้วย เครื่องไหนเป็นตัวออก ก็ใช้ IP ของตัวนั้นเป็น Defualt gateway ครับ
ถูกต้องครับ
ยิงถ้า 2 เครื่องนี้มี Lan เครื่องละ 1 ช่อง และไม่ไมี Wireless
ก็ไม่จำต้องใส่ แต่กรณีนี้อาจจะใส่ไว้เพื่อ ถ้าเลิกเล่นเกมแล้วต่อเข้ากับ Router
จะได้ไม่ต้อง Config เพิ่มครับก็เล่น Net ได้ครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27