# Notification.
Notification

Author Topic: เชื่อมต่อ bluetooth โน๊ตบุ๊คกับมือถือโนเกียรุ่น n70 ไม่ได้ เป็นเพราะอะไรคะ  (Read 21600 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nongmean

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
เชื่อมต่อ bluetooth โน๊ตบุ๊คกับมือถือโนเกียรุ่น n70 ไม่ได้ เป็นเพราะอะไรคะ
ใช้ระบบของ ais เคยเอามือถือของเราส่งรูปเข้าโน๊ตบุ๊คของเพื่อนก็ส่งได้นะ
แต่พอเอาส่งเข้าเครื่องเราเอง หน้าจอก็เป็นอย่างที่ส่งรูปมาให้ดูนี่แหละคะ
รบกวนช่วยหาคำตอบให้หน่อยคะท่านผู้รู้ทั้งหลาย .. ขอบคุณคะ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ทดลองส่งไฟล์เข้ามือถือดูก่อนนะครับแต่ก่อนส่งให้เราเปิดบลูทูธที่เครื่องที่จะส่งและมือถือ จากนั้นให้ทำการจับคู่อุปกรณ์ทั้งสอง ตรงนี้อาจมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราใส่รหัส(ใส่เลขอะไรก็ได้แต่ต้องตรงกันทั้งสองเครื่องนะครับ) เครื่องจะจับคู่แล้วเราก้ส่งได้เลยครับ
ลองดุก่อนนะครับผมไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาจากด้านอื่นอีกหรือปล่าวเดี่ยวยังใงแล้วมาแก้ใขอีกทีหนึ่งนะครับ [emo02]

• **
ลองทำตามขั้นตอนที่คุณ chaiwut บอกแล้วค่ะ ที่โทรศัพท์ขึ้นว่าให้ใส่รหัสแต่ที่โน๊ตบุ๊คไม่มีขึ้นนะคะ
แล้วผลก็ออกมาอย่างส่งรูปมาให้ดูนี่แหละคะ  .. ไม่ได้อีกตามเคย เป็นที่โน๊ตบุ๊ครึป่าวคะ
เพิ่งซื่อมาได้เดือนเดียวปัญหาเยอะจิงคะ ปุ่มปรับความสว่างที่อยู่ตรงขวามือก็ใช้ไม่ได้ไม่รู้มีไว้ทำไม
ลืมบอกคะว่ายี่ห้อ acer รุ่น 4540

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ค่อยลองทำใจเย็นๆนะครับ
ไม่ทราบว่าท่านได้สังเกตุที่เครื่องหรือปล่าวครับว่าไฟแสดงการทำงานของบลูทูธ(สีฟ้า)นั้นทำงานหรือปล่าว
ส่วนการปรับแสงหน้าจอให้เรากดปุม Fn ค้างไว้แล้วไปกดปุ่ม ลด-เพิ่ม แสงหน้าจอได้เลยครัับ
ผมเองก็ใช้ acer ครับบแต่เป็นรุ่น 4736G [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
อ่านข้อความในรูปนี้ โปรแกรมบอกว่า ให้กดที่กล่องสีเหลืองนี้ (Click here)

หลังจากนั้นก็ใส่ passkey ที่ตั้งขึ้นเอง (อะไรก็ได้) เหมือนอย่างที่ท่าน chaiwut บอกไว้

ทดลองส่งไฟล์เข้ามือถือดูก่อนนะครับแต่ก่อนส่งให้เราเปิดบลูทูธที่เครื่องที่จะส่งและมือถือ จากนั้นให้ทำการจับคู่อุปกรณ์ทั้งสอง ตรงนี้อาจมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราใส่รหัส(ใส่เลขอะไรก็ได้แต่ต้องตรงกันทั้งสองเครื่องนะครับ) เครื่องจะจับคู่แล้วเราก้ส่งได้เลยครับ

แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้วล่ะ [emo02]

ปล. ขอย้ายกระทู้ไปห้องฮาร์ดแวร์นะ เพราะว่ากระทู้นี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับไวรัส [emo02]

• **
ทำตามที่ท่านfantasy และท่าน chaiwut บอกทุกขั้นตอนคะ แต่ผลก็ออกมาตามรูปที่ส่งมานีหละคะ
ทำมาตั่งแต่ซื้อโน๊ตบุ๊คจนตอนนี้จะครบเดือนแล้วมั้งคะ เคยเอาไปให้ที่ร้านซ่อมเค้าดู เค้าบอกว่าไม่น่าจะ
เป็นที่โน๊ตบุ๊ตนะ..ให้ลองเอาไปที่ศูนย์ AIS ให้เค้าลงโปรแกรมอะไรซักอย่างนี่แหละเราก็จำไม่ได้
ท่านทั้งสองคิดว่ามันจะเกี่ยวกันมั๊ยคะ..(ลืมบอกว่าไฟสีฟ้าขึ้นปกติดีค่ะ)
     ส่วนฟังก์ชั่นปรับความสว่าง ก็ทำอย่างที่ท่าน chaiwut บอกแหละคะ แต่ก็ทำไม่ได้คะ รู้สึกว่าเคย
      เข้า Google แล้วเจอว่ามีคนที่ใช้รุ่นนี้ เค้าก็เจอปัญหาเรื่องการปรับความสว่างไม่ได้เหมือนกัน
      ส่วนเรื่อง bluetooth รู้สึกว่าเราจะเป็นอยู่คนเดียวนะเนี๊ย.. [emo11]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองเอาโทรศัพท์ไปต่อกับ nb ของเพื่อน แล้วลองส่งรูปเข้าเครื่องนั้นดูบ้างหรือยังครับ ส่วนเรื่องบลูทูธ อาจจะเกี่ยวข้องกับไดร์เวอร์ด้วยก็ได้นะครับ เพราะ nb รุ่นใหม่ๆจะรองรับกับ Windows ตัวใหม่ๆอย่าง Vista, Windows 7 ถ้าลง Windows XP ส่วนของฮาร์ดแวร์ต่างๆอาจจะทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพน่ะครับ

• **
ลองแล้วคะ ก็ส่งรูปได้ปกติ เชื่อมต่อได้ไม่มีปัญหา แต่มามีปัญหากับ nb ของเราเองนี่แหละคะ

Offline redios

• VPC Member
  • *
    • MSN Messenger - achirayathip@gmail.com
    • Email
แนะนำวิธีที่ง่ายสุดเลยนะครับผมว่าอันนี้น่าจะได้ซัก 90 เปอร์เซนต์นะครับ
ให้ลงโปรแกรม pc suit ของ nokia นะครับ เอาเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเลยนะครับ
โหลดตามลิงค์นี้ครับ http://www.nokia.co.th/support-and-software/software/nokia-pc-suite/compatibility-and-download#download โหลดมาแล้วก็ติดตั้งลงเครื่องซะนะครับแล้วลองใหม่
ได้ไม่ได้ยังงัยก็มาบอกแล้วกันนะครับ

• **
ไม่ได้อีกแล้วคะ..ส่งรูปมาให้ดูว่ามันเป็นจังซี่ละคะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองแล้วคะ ก็ส่งรูปได้ปกติ เชื่อมต่อได้ไม่มีปัญหา แต่มามีปัญหากับ nb ของเราเองนี่แหละคะ

แล้วถ้าสลับเอาโทรศัพท์ของเพื่อนมาต่อกับ nb เครื่องนี้จะใช้งานได้ไหมครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
สำหรับ Windows 7 ถ้าเป็นบนโน้ตบุ๊ค ที่มีบลูทูธมาด้วย ไม่ควรติดตั้งโปรแกรมใด ๆ ที่เกี่ยวกับบลูทูธ ยกเว้นแต่ไดว์เวอร์บลูทูธของเครื่องเท่านั้น

แต่ดูจากรูปแล้ว น่าจะเป็น Windows XP (ถ้าให้เดา) และลงโปรแกรมบลูทูธเพิ่มเติมลงไปอีก
แนะนำว่า ให้ลบโปรแกรมบลูทูธทิ้งไป และลบไดว์เวอร์บลูทูธด้วย
หลังจากนั้นบูตเครื่อง และลงไดว์เวอร์บลูทูธของโน้ตบุ๊คลงไปใหม่

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เข้าใจว่า โน้ตบุ๊ครุ่นนี้ ถ้าเดาไม่ผิด น่าจะไม่มีไดว์เวอร์บลูทูธเฉพาะ XP ติดมาให้
และเป็นการติดตั้ง XP โมฯหน้าตา Seven
จึงเดาว่า น่าจะงานเข้าแล้วล่ะขอรับ คุณ nongmean
เพราะวินโดวส์โมฯส่วนใหญ่ จะมีไดว์เวอร์สารพัด และหากเป็นโน้ตบุ๊คที่ไม่รองรับการติดตั้ง XP ด้วยแล้ว
จำเป็นต้องใช้วิธีติดตั้งแบบ manual (คือติดตั้งไดว์เวอร์ทุกอย่างเอง และหามาใช้เอง)

จริง ๆ ปัญหาแบบนี้ ไม่ได้อยู่ที่รุ่นของโน้ตบุ๊ค แต่อยู่ที่ โน้ตบุ๊คนั้น ๆ รองรับการติดตั้งจากแผ่น XP โมฯ ได้ดีแค่ไหน
ถ้าคุณ nongmean ยังต้องการใช้ XP จริง ๆ แนะนำว่าให้หาผู้ติดตั้งที่มีประสบการณ์ในการลงวินโดวส์แบบขั้นสูง (ที่เรียกขั้นเทพน่ะ)
เพราะช่างส่วนใหญ่ที่ลง XP กับเครื่องรุ่นใหม่ นิยมใช้ XP โมฯ มาลงให้ลูกค้า จึงมีปัญหาติดมามากมายอย่างที่คุณ nongmean เจอมา
แต่ถ้าไม่อยากเจอปัญหาแบบนี้จริง ๆ คงต้องไปใช้ Vista, Seven แทนล่ะขอรับ

ปล๑. ไม่แน่ใจว่า คุณ nongmean ใช้รุ่นนี้หรือเปล่า CPU AMD
Acer 4540
ปล๒. ถ้าเป็นซีพียู AMD จริง จะบอกว่า แผ่น XP โมฯ ส่วนใหญ่ รองรับแต่ CPU Intel ซึ่งมักจะมีปัญหากับเครื่องที่ใช้ CPU AMD
ปล๓. ขอโทษที่มาตอบกระทู้ช้าไปนะขอรับ คุณ nongmean [emo19]

Offline oou

• VPC Member
    • Email
ท่าน nongmean ใจเย็นๆนะครับ ลองทำดูหลายๆวิธี เช่น ใช้โน๊ตบุ้คส่งไฟล์เข้ามือถือของท่าน nongmean ได้ไหม
ใช้โน๊ตบุ้คส่งไฟล์เข้ามือถือของคนอื่นๆ(เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ)ได้ไหม ใช้มือถือของคนอื่นๆ(เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ)ส่งไฟล์เข้าเครื่องโน๊ตบุ้คของท่านได้ไหม
อย่างนี้เป็นต้น ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ลองอัพเดตไดเวอร์บลูทูธดูนะครับ
ถ้ายังไม่ได้อีกก็ขอดูหน้าท่าน nongmean เอ่ยไม่ใช่(ขำขำ [emo10] [emo10])ดูหน้า device manager หน่อยนะครับ
ตามตัวอย่างนี้เลยนะครับ ขอบคุณครับ  [emo01] [emo01]

• **
แล้ว device manager อยู่ตรงไหนละคะ หาไม่เจอค๊า

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ไปตามรูปนะครับ แล้วดูว่ารูปสุดท้ายที่มี Bluetooth อยู่มีเครื่องหมายตกใจ (!) หรือไม่
ถ้ามีแสดงว่า Driver สำหรับ Buletooth ลงไม่สมบูรณ์ ถ้าไม่มี Bluetooth เลยแสดงว่ายังไม่ได้ลง
Driver สำหรับการใช้งาน Buletooth ครับ (ถ้าเป็นแบบนี้ต้องลง Driver Bluetooth ก่อนนะครับ)

ป.ล. ถ้ารูปภาพไม่เหมือนในเครื่อง ก็ดูข้อความ แทนนะครับ XP กับ Win 7 ก็จะคล้ายๆกัน
(ภาพสุดท้ายเอามาจาก ท่าน oou ครับ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27