# Notification.
Notification

Author Topic: แต่ละท่านรู้จักที่นี่ได้ยังไง มาจากที่ไหนกันบ้าง  (Read 27649 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
คิดนานเหมือนกันนะ ไม่รู้จะเปิดกระทู้นี้ยังไงดี 2 ปีกับ 2 เดือนเห็นจะได้แล้วที่เว็บนี้เปิดมา ผ่านร้อนผ่านหนาวมาสักระยะแล้ว เรามาทำความรู้จักกันให้มากขึ้นกว่านี้หน่อยไหมครับ  [emo01] หรือว่าไม่ดีกว่า  [emo10]

## อย่าคิดมาดูแล้วปิดไป รบกวนสละเวลาโพสต์สักนิดนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
varietypc.net
(VarietyPC.Net | Computer Knowledge Centre of Thailand)
Created: 24-oct-2007
(2.2 years ago)

เข้ามาช่วงไตรมาสที่สอง มาจาก adslthailand.com จากกระทู้ท่าน Lhorn
เห็นที่นี่ต่างจากบอร์ดอื่น ๆ ตรงที่มีคนมีน้ำใจมาตอบคำถามกันเยอะ และได้รายละเอียดเยอะมาก
ก็เลยมาอยู่ประจำที่นี่แหล่ะ
ทั้ง ๆ ที่ปรกติไม่ชอบอยู่ประจำบอร์ดใดบอร์ดหนึ่ง [emo03]

ปล. เป็นคนกรุงเทพฯล่ะจ้า [emo01]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ผมเป็นคนสงขลาครับ แต่ทำงานกทม. ในบริษัทแห่งหนึ่ง ขอไม่เอ่ยนาม ก่อนที่จะมีที่นี่ผมก็อยู่ตามบอร์ดอื่นเหมือนกันครับ แล้วใช้ชื่อนี้ microsoft หรือถ้ามีคนสมัครแล้วก็อาจจะเป็น microsoft™ ในบอร์ดอื่น อยากเปลี่ยนชื่อนิคเนมนี้เหมือนกัน เพราะดันไปเหมือนกับ... แต่มีเมล์เป็น varietypc@hotmail.com พอจะอยากเปิดเว็บ ไม่รู้จะตั้งชื่อว่าอะไรดี พอใกล้ถึงวันที่อยากจะเปิดจริงๆก็เอาชื่อเมล์นี่แหละมาเปิดซะเลย ส่วนใหญ่ชอบอยู่กับ Starter User นะ เพราะเห็นใจคนที่เพิ่งมีเพิ่งใช้คอมน่ะครับ

[emo34]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ตัวผมเอง เป็นคนที่ไม่ชอบคอมพิวเตอร์อย่างมาก แต่ต้องการใช้เพื่อเป็นสิ่งอำนวยความสะดวก ให้เป็นผู้รับใช้เรา
ครั้งแรกที่หัดเล่นคอมฯ ก็เริ่มขั้นสูงเลย ไปอ่านหนังสืออังกฤษ เกี่ยวกับ Unix
และสามารถสอนเพื่อน ๆ และรุ่นพี่ได้ ทั้ง ๆ ที่ไม่มีคอมฯเป็นของตัวเอง
วิธีการเรียนรู้คือ "จินตนาการ" เท่านั้น
คือ เขียนโปรแกรมภาษาสำหรับ  C shell บนยูนิกส์ในแผ่นกระดาษ แล้วนึกภาพเอาว่า ผลจะออกมาเป็นอย่างไร
พอไปถึงห้องคอมฯ ก็จัดการพิมพ์แล้วดูผล ซึ่งส่วนใหญ่ถูกต้องกว่าเก้าสิบเปอร์เซ็นต์
ในช่วงนั้น คนรู้จักจะเรียกว่า professor (เพราะตอนนั้นเล่น IRC (บนยูนิกส์)
จะใช้ชื่อว่า Professor บางครั้งก็ใช้ fantasy (โดยให้ความหมายเองว่า ผู้ใช้จินตนาการ)
จนมาวันหนึ่ง ได้อ่านเมล์จำพวกเมล์หลอกลวง Hoax และในข่าวมีชื่อ Deeyenda.Hoax ก็เห็นว่าแปลกดี
ก็เลยได้ชื่อ deeyenda มาอีกชื่อหนึ่ง)
ทุกคนในเวลานั้นรู้ว่า ตัวผมเก่งคอมพิวเตอร์ ทั้งที่ไม่มีคอมฯใช้ และอ่านเท็กซ์บุคส์ทุกเล่มที่เกี่ยวกับคอมฯที่มีในห้องสมุด ทั้งที่ไม่เก่งภาษาอังกฤษ

ตัวผมเองมีฟรีเมล์ @geocities.com @rocketmail.com (ที่ภายหลังเป็นของ yahoo) มีเมล์ @hotmail.com (ที่ภายหลังเป็นของไมโครซอพท์) และก็มี @yahoo.com (ไม่ขอเปิดเผยเมล์ เพราะ ณ เวลานี้ ไม่มีเมล์บอกซ์ใช้แล้ว คงมีแต่ชื่อเมล์ที่ยังใช้ได้อยู่
แต่หลังจากมีโดเมนของตนเอง ก็ไม่เคยใช้เมล์ฟรีเหล่านี้อีกเลย
หากว่าท่านใดเคยได้อ่านหนังสือ IT.Soft หรือ Internet Magazine คงได้เห็นเมล์ fantasy@ipluszone.com อยู่บ่อย ๆ
[emo34]

Offline M!N!Dragon

• VPC Member
  • Live in Songkhla
เห็นชื่อ varietypc มาจากป้ายแบนเน่อร์ ใน vmodtech เลยจิ้มเข้ามาดู
โอ้โห !!! มีซอฟแวร์ยูทิลิตี้ เยอะมาก แต่ไม่ค่อยยักกะมี คลิป หรือ pic post เลย  อิอิ

ที่นี่ผมได้ trick ใหม่ๆ ในแง่การใช้งานเยอะมาก และแน่นดี ปกติผมมักจะสนใจบ้าพลังด้านฮาร์ดแวร์ มากกว่าซอฟแวร์
แต่ระยะหลัง พอไม่มีฮาร์ดแวร์ใหม่ๆ ให้เล่น (เพราะไม่มีงบฯ) เลยเริ่มมาลองเล่นซอฟแวร์บ้าง ถึงได้รู้ว่า เออ ประหยัดตังค์ไปได้หลาย

Thank, สำหรับผู้ก่อตั้งสถาบัน และเพื่อนๆ ที่เอื้อเฟื้อเวลา+ข้อมูล มาร่วมแลกเปลี่ยนซึ่งกันและกัน

ปล. ว่าแล้วไปหา i3, i5 เบอร์ใหม่ มาดับกิเลสซักตัวดีกว่า  เอิ้กๆๆ   [emo20]
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ผมรู้จักที่นี่จากเวบดูหนังแห่งหนึ่งครับ [emo06]ในเวบนี้เขาจะมีลิงค์ให้โหลดพวกโปรแกรมที่จำเป็นสำหรับการดูหนังรวมถึงพวกโปรแกรมประเภทต่างๆและรวมถึง NOD 32 ด้วยครับ ผมตามโหลด NOD 32 จนมาเจอที่นี่แหละครับ [emo08] [emo08]ต้องขอบคุณ NOD 32 ที่ทำให้เรารู้จักกันครับ อ้อผมเป็นคนเหนือครับบ้านเกิดอยู่ลำปางตอนนี้ยังอยู่ต่างประเทศอยู่แต่อนาคตอีกไม่นานจะกลับไปใช้ชีวิตที่บ้านเกิดครับ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
คนภาคกลาง จ.นครปฐม ครับ เกิดที่นี่ โตและเรียนที่นี่ (ปวส. ไฟ้ฟ้ากำลัง) แต่ทำงานค้าขายที่บ้าน ... หุหุ
มาจาก adslthailand ชอบอิสระ ท่องเวปไปเรื่อย ในโลกเสมือนจริง
ส่วนใหญ่ใช้ชื่อ yoohoo , yoohoo88
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมรู้จักเว็บฯนี้จากหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ (ที่บ้านรับประจำ) ที่หน้า 7 วิทยาการ-เกษตร จากนั้นก็เข้ามาอ่านบทความที่ท่าน microsoft ทำไว้ ผมสุดตาและประทับใจตรงที่ความตั้งใจของผู้ทำ เนื่อจากมีความละเอี่ยดในทุกขั้นตอน จนผมต้องเอามาใช้สอนลูกชายของผมทั้งสองคน และบางภาพ/บางบทความได้ถูกนำมาเป็นการบ้านส่งคุณครู ในวิชาคอมพิวเตอร์ ทั้งภาพ/เนื้อหา/แหล่งอ้างอิง ก็ต้องขอขอบคุณ VPC และท่าน microsoft ครับ

ประวัติโดยย่อ ๆ ของผมมีดังนี้ครับ

-เกิดที่สลัมคลองเตย/โรงหมูกล้วยน้ำไท/โรงน้ำมัน/แก๊สสามทหาร (ตอนนี้คือ ปตท.) เป็นแหล่งวิ่งเล่นของผมตอนเด็ก ๆ เป็นเด็กเก็บขยะขาย ฯลฯ
-เรียน ป.1-7 ที่วัดสะพาน
-ม.ศ.1-3 ที่วัดธาตุทอง
-ม.ศ.4-5 ที่ปทุมคงคา
-สถาปัตยกรรมศาสตร์ เจ้าคุณทหารลาดกระบัง ตอนนี้เป็น (สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง)

ประมาณนี้ครับ ปัจจุบันอยู่แถว ๆ 4 แยก ศรีเทพา (ถนนศรีนครินทร์ ตัดกับ ถนนเทพารักษ์) [emo02]

ปล. ลืมบอกที่มาของชื่อ MILD_PLUS มายด์ หรือ MILD เป็นชื่อเล่นของลูกชายคนเล็ก ตอนที่สมัครเข้ามาครั้งแรก ก็นึกอยู่ว่าจะใช้ชื่อแทนตัวว่าอะไรดี? ก็หันไปเห็นลูกชายนั่งเล่นเกมอยู่ข้าง ๆ ก็เลยเอาชื่อนี้หละ ไม่ต้องคิดมาก แล้วเติมคำว่า PLUS ที่แปลว่าบวกเข้าไป ก็หมายถึง ลูก+พ่อ หรือใครก็ได้ ประมาณนี้ครับ [emo02]  
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
เมื่อสองปีที่แล้วผมได้คอมมือสองมาเครื่องหนึ่งทั้งๆที่ใช้ไม่เป็นเลยซักอย่าง เปิดเครื่องได้แต่ปิดไม่เป็นเพราะผมเรียนมาน้อยจบแค่ ป. 6  เองหลังจากนั้นผมก็พยายามหาหนังสือมาอ่าน อ่านๆ จนเริ่มที่จะใช้เป็นบ้างและด้วยที่เรามือใหม่ผมเลยเจอกับปัญหาที่แก้ไม่ได้มากมายอย่างไวรัสครับ ผมไปอ่านเจอชื่อเวปนี้ในหนังสือพิมพ์ครับผมเลยสมัคเข้ามาถามปัญหา และได้รับคำตอบจากท่านผู้รู้หลายๆท่าน
อีกหลายๆอย่างที่ยังบอกไม่หมดเกี่ยวกับความประทับใจของที่นี่นะครับ [emo19]
ปล.ผมเป็นคนต่างจังหวัดครับบ้านผมอยู่ ราชบุรี  [emo02]

• Webmaster
พูดถึงจังหวัดราชบุรีแล้ว ทำให้คิดถึงสมัยผมยังเป็นหนุ่ม ๆ เมื่อสามสิบกว่าปีก่อน ตอนนั้นมีเพลงลูกทุ่งอยู่เพลงหนึ่ง ซึ่งกำลังโด่งดังเป็นอย่างมาก และผมก็เป็นอีกคนหนึ่ง ที่ร้องเพลงนี้มาตั้งแต่สมัยนั้น และยังร้องอยู่ เมื่อปีใหม่ 2553 ที่เพิ่งผ่านมา ผมก็ได้ถูกเพื่อน ๆ เชิญ (บังคับ) ขึ้นเวทีในหมู่บ้านที่ผมอยู่ จัดงานเลี้ยงฉลองปีใหม่ และเป็นอย่างนี้มาตลอด 20ปี ที่ผมมาอยู่ที่นี่ และเพลงนี้จะต้องถูกผมนำมาขับร้องทุกครั้ง จนเป็นเอกลักษ์ประจำตัวของผมไปแล้วครับ [emo02]

นั่นคือเพลง นิราศรักนครปฐม ขับร้องโดย ไพรวัลย์ ลูกเพชร (ต้นฉบับ) เนื้อร้องตอนหนึ่งว่า "ผ่านราชบุรี เห็นมีงานเขางูออกร้าน" เนื้อร้องเต็ม ๆ เชิญด้านล่างครับ

เพลง : นิราศรักนครปฐม
ขับร้องโดย : ไพรวัลย์ ลูกเพชร

รถเมล์รับจ้าง ประจำทางสายเพชรบุรี
ผ่านองค์ปฐมเจดีย์ สีทองมองสูงตระหง่าน
เมื่อเดือนสิบสอง ทุกปีต้องมีงานออกร้าน
กราบพระร่วงอธิฐาน ได้พบนงคราญรักร่วมใจ

ขอลาร้อยชั่ง กลับเขาวังเมืองเพชรบุรี
อย่าลืมพี่นะคนดี สิ้นปีจะย้อนมาใหม่
ได้กินข้าวหลาม ของคนงามช่างหวานติดใจ
กลับถึงบ้านจะลืมไม่ไหว คิดถึงขวัญใจนครปฐม

ฝากอนงค์ไว้กับองค์มหาเจดีย์
ขอให้ช่วยคุ้มน้องของพี่ อย่าให้มีใครลอบมาชม
ย้อนมาคราวหน้า จะมาหอมแก้มเอวกลม
จะหิ้วข้าวเกรียบที่เขานิยม มาฝากคนสวยพร้อมด้วยน้ำตาล

รถเมล์รับจ้าง ประจำทางสายเพชรบุรี
จากองค์ปฐมเจดีย์ ลับตาพาเสียวใจซ่าน
ผ่านราชบุรี เห็นมีงานเขางูออกร้าน
เหลือบเห็นเจ้าข้าวหลามตาหวาน
คิดถึงนงคราญ นครปฐม
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ใช่เลยท่านแบบนี้เรียกแฟนพันธุ์แท้เลยครับ หากร้านผมเสร็จอยากชวนท่านมาเที่ยวนะครับ [emo04]

Offline nerubians

• **
    • Email
อาจจะแปลกหน่อยแต่ผมรู้จักเว็บนี้จากเว็บบิท เขาปล่อยไฟล์ windowsxp แบบ ghost ซึ่งใช้ได้ดี เลยใช้มาตลอดแล้วหน้าแรกของ ie คนทำแผ่นเขาให้ www.varietypc.net เป็นหน้าแรก พออ่านๆดูแล้วมีเนื้อหาดี เลยไม่ได้เปลี่ยนใช้เป็นหน้าแรกตอนเข้าเว็บมาตลอด เพราะวันๆก็อยุ่แต่หน้าคอม รับซ่อมคอมก็ใช้แผ่นนั้นแหละลงให้ลูกค้าด้วย ตอนนี้เปิดร้านไปรษณีย์เอกชนอยู่ แล้วมีบริการอินเตอร์เน็ตด้วยน่ะครับ มีไม่กี่เครื่อง แต่ไม่มีเกมส์ให้เด็กเล่น เน้นผู้ใหญ่ พออยู่ได้ครับ

• Webmaster
ใช่เลยท่านแบบนี้เรียกแฟนพันธุ์แท้เลยครับ หากร้านผมเสร็จอยากชวนท่านมาเที่ยวนะครับ [emo04]

ผมจะล้างท้องไว้รอเลยครับ... [emo18] [emo02]

• Webmaster
คนภาคกลาง จ.นครปฐม ครับ เกิดที่นี่ โตและเรียนที่นี่ (ปวส. ไฟ้ฟ้ากำลัง) แต่ทำงานค้าขายที่บ้าน ... หุหุ
มาจาก adslthailand ชอบอิสระ ท่องเวปไปเรื่อย ในโลกเสมือนจริง
ส่วนใหญ่ใช้ชื่อ yoohoo , yoohoo88

ท่าน YOOHOO พักนี้หายไปนะครับ ถ้ามีโอกาส ผมจะร้องเพลง นิราศรักนครปฐม ให้ฟัง ตอนนี้ ผมขอแจกเนื้อร้องให้ไปก่อนก็แล้วกันครับ  [emo02]

เพลง : นิราศรักนครปฐม
ขับร้องโดย : ไพรวัลย์ ลูกเพชร

ผ่านองค์ปฐมเจดีย์ สีทองมองสูงตระหง่าน
เมื่อเดือนสิบสอง ทุกปีต้องมีงานออกร้าน
กราบพระร่วงอธิฐาน ได้พบนงคราญรักร่วมใจ

ขอลาร้อยชั่ง กลับเขาวังเมืองเพชรบุรี
อย่าลืมพี่นะคนดี สิ้นปีจะย้อนมาใหม่
ได้กินข้าวหลาม ของคนงามช่างหวานติดใจ
กลับถึงบ้านจะลืมไม่ไหว คิดถึงขวัญใจนครปฐม

ฝากอนงค์ไว้กับองค์มหาเจดีย์
ขอให้ช่วยคุ้มน้องของพี่ อย่าให้มีใครลอบมาชม
ย้อนมาคราวหน้า จะมาหอมแก้มเอวกลม
จะหิ้วข้าวเกรียบที่เขานิยม มาฝากคนสวยพร้อมด้วยน้ำตาล

จากองค์ปฐมเจดีย์ ลับตาพาเสียวใจซ่าน
ผ่านราชบุรี เห็นมีงานเขางูออกร้าน
เหลือบเห็นเจ้าข้าวหลามตาหวาน
คิดถึงนงคราญ นครปฐม

Offline M!N!Dragon

• Live in Songkhla
พูดถึงจังหวัดราชบุรีแล้ว ทำให้คิดถึงสมัยผมยังเป็นหนุม ๆ เมื่อสามสิบกว่าปีก่อน ตอนนั้นมีเพลงลูกทุ่งอยู่เพลงหนึ่ง ซึ่งกำลังโดงดังเป็นอย่างมาก และผมก็คนหนึ่งที่ร้องมาตั้งแต่สมัยนั้น และยังร้องอยู่ เมื่อปีใหม่ 2553 ที่เพิ่งผ่านมา ผมก็ได้ถูกเพื่อน ๆ เชิญขึ้นเวทีในหมู่บ้านที่ผมอยู่ จัดงานเลี้ยงฉลองปีใหม่ และเป็นอย่างนี้มาตลอด 20ปี ที่ผมมาอยู่ที่นี่ และเพลงนี้จะต้องถูกผมนำมาขับร้องทุกครั้ง จนเป็นเอกลักษ์ประจำตัวของผมไปแล้วครับ [emo02]

....

โอ้โห !!! อย่างนี่เรียกลุงฯ ได้สบายเลย
เป็นหนุ่มๆ เมื่อ 30 กว่าปีก่อน แล้วยังต้องร้องเพลงขับกล่อมคนในหมู่บ้านอีกตลอด 20 ปี ที่ผ่านมา
นี่ก็รวมคร่าวๆ ได้ซัก 50 กว่าแล้ว  อิอิกำ

ลุง MILD+    [emo05]
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27