แต่ละท่านปรับแต่งการทำงานวินโดวส์ 7 กันยังไงบ้างครับ

Started by anonymous, 18 January 2010, 12:20:33

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

anonymous

ผมเพิ่งเริ่มเล่นวินโดวส์ตัวนี้ได้ไม่นาน ในเรื่องของการปรับแต่งเพื่อเพิ่มความเร็วการใช้งาน ไม่ทราบว่าแต่ละท่านปรับแต่งกันยังไงบ้าง ตอนนี้ของผมปรับแต่งแค่ในส่วนของ Startup เท่านั้นเอง เราสามารถปิดส่วนไหนได้อีกบ้างไหมครับ

chaiwut

ผมเคยลงทริปเกี่ยวกับวิน 7 เอาใว้ท่านลองอ่านดุหรือยังครับโดยส่วนตัวแล้วผมเองยังไม่ได้ใช้เลยครับแต่คิดว่าอีกไม่นานก็จะขอใช้บ้างล่ะเดี๋ยวจะตกยุค [emo06]
ลองอ่านดุได้ครับที่นี่ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=637.0

microsoft

ผมปิด Startup และ Services ที่ไม่ได้ใช้งานไว้น่ะครับ ประมาณนี้

Print Spooler: ถ้าไม่ได้ต่อพริ๊นเตอร์ก็ปิด
Security Center: อันนี้ไม่มีความจำเป็นกับผมก็ปิด
Task Schedduler: ไม่ได้ใช้งานเกี่ยวกับการนัดหมาย
Windows Error Reporting Service: ไม่ต้องการให้วินโดวส์ฟ้อง Error
Windows Firewall: คิดว่าคงไม่มีใครแฮคเข้ามาในเครื่อง
Windows Update: ไม่ค่อยได้ใช้งานอัพเดตวินโดวส์

fantasy ಠ-ಠ

ส่วนตัวก็ปรับแต่งโดยการปิด link ต่าง ๆ ในส่วน start menu
ปิด show desktop icons
ซ่อนชื่อไดว์
ถ้าเป็นไปได้ อยากปิดไอค่อน start menu เหมือนอย่างที่เคยทำบน XP [emo09]

Quote from: microsoft on 18 January 2010, 14:27:21
Windows Firewall: คิดว่าคงไม่มีใครแฮคเข้ามาในเครื่อง

ตัวนี้ไม่อยากแนะนำให้ปิดนะท่าน
เพราะขนาดว่ามี windows firewall + ESET firewall ที่มีบางจุดต้องพึ่งพาอาศัยกัน
ยังโดนแฮคระบบได้ง่าย ๆ เลย
เพราะเวลาใช้บราวเซอร์ต่าง ๆ ในการเปิดเวบ เรามิอาจรู้ได้ว่า เวบไหนจะแฝงสคริปท์เพื่อเข้ามาในช่องโหว่ของโปรแกรม เพื่อเข้าสู่เครื่อง

ความชะล่าใจ นำมาซึ่งภัยพิบัติอันใหญ่หลวง [emo01]

การปิด firewall เพราะคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร จะนำมาซึ่งการติดตั้งวินโดวส์ใหม่ แบบไม่ได้ตั้งใจ [emo01]

M!N!Dragon

ผมเปิดธีมเป็น windows classic  [emo08]

เร็วจี๊ดเลย แต่หน้าตาไม่สวย

Go Up