จอLCDที่ด่างแล้วเราไม่ควรใช้หรือเปล่าครับ

Started by yo408, 16 January 2010, 01:31:21

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

yo408

ขอเล่าอาการก่อน
ปีใหม่มีคนมาใช้คอมผมโดยที่ผมก็ไม่ได้เช็คอะไร จนหลังปีใหม่ สังเกตมีรอยด่างของน้ำบนจอ LCD กระจายเป็นฝอยๆติดเต็มหน้าจอบริเวณกลางจอพอดี เดาว่าน่าจะมีใครจามใส่จอแล้วไม่ยอมเช็ดออกหนีไปเลย ผมไม่รู้จึงปล่อยให้เป็นไปอย่างนั้น จนความเสียหายซึมเข้าไปในจอจนจอด่างถาวร เช็ดยังไงก็ไม่หาย ทำใจใช้จอด่างๆไปอย่างนั้น 

จนเมื่อวันที่10ที่ผ่านมา ผมมีอาการตามัวมาก มองทางไม่ค่อยเห็น ปวดลูกตาทั้งลูกทั้งสองข้างมาก ก่อนนอนหลับตาลงแล้วจะปวดตาทั้งสองข้าง ลามไปจนปวดหัว ปวดเป็นชั่วโมงๆจนหลับไปเอง เมื่อวันที่15ไปหาหมอ หมอบอกว่ามีอาการกล้ามเนื้อตาอักเสบ จากการใช้สายตามากเกินไป กลับบ้านมาหาสาเหตุแทบไม่เจอว่าไปใช้สายตาอะไรมากเกินไป น่าจะมาจากจอคอมที่ด่าง เวลามองจอจะไม่สบายตามากๆ แต่พอไปสักพักจะชินไปเอง

คือถ้าปิดคอมจะไม่รู้เลยครับว่าจอด่าง แต่พอเปิดคอมจะเห็นรอยด่างเป็นดวงๆกระจายไปทั่ว เปิดเว็บหรือโปรแกรมที่พื้นหลังขาวจะเห็นรอยด่างไม่ชัด แต่พอเปิดเว็บที่พื้นหลังสีเข้มอย่าพันทิพ รอยด่างจะชัดเจนมากจนอ่านแล้วไม่สบายตา

นี่เป็นสาเหตุหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมอาศัยเร่งแสงจากจอมากเพื่อกลบรอยด่างบนจอ แต่มันยังมีร่องรอยด่างคล้ำๆบนจอ แต่พอเป็นเว็บพันทิพ รอยด่างจะขาวเป็นฝ้าบางๆ จอ LCD ที่ด่างแบบนี้ควรทิ้งสถานเดียว หรือมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

fantasy ಠ-ಠ

ถ้ายังไม่หมดประกัน ลองส่งศูนย์ดูก่อนน่ะท่าน
รอยด่างที่ว่า น่าจะมาจากสิ่งสกปรกต่าง ๆ ถ้าเกิดจากการจาม ก็คงเป็นเพราะละอองต่าง ๆ ซึ่งมีสิ่งสกปรกอยู่แล้ว
ไปติดบนจอ และสิ่งเหล่านี้ไปทำปฏิกิริยากับอากาศเป็นเวลานาน ก็เลยกัดผิวเคลือบจอได้
เหมือนกับสารเคมีบางอย่าง ที่ห้ามมาใช้เช็ดจอ LCD เพราะจะทำให้สารเคลือบจอเสียหาย
รอยด่างเหล่านี้จะทำปฏิกิริยาอีกครั้ง เมื่อโดนความร้อนจากภายในจอ และปรับเปลี่ยนความเข้มแสงที่ส่งผ่านรอยด่างนี้เช่นกัน

วิธีแก้ไข ก็คงต้องเปลี่ยนแผงเคลือบจอ LCD ใหม่ เป็นหนทางเดียว
เพราะแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วล่ะท่าน [emo12]

yo408

ประกันคงหมดแล้วครับ จอตัวนี้ซื้อเมื่อ6-7ปีก่อนที่ราคาแพงจนขนลุก แถมเป็นจอ14นิ้วเอง
ถ้าซ่อมต้องไปซ่อมที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ ผมคงต้องเปรียบเทียบระหว่างหาซื้อจอมือ2 ราคาประมาณ1000-2000มาใช้ไปก่อนดี หรือเอาจอตัวนี้ไปซ่อมอย่างที่คุณบอกดี อย่างไหนถึงจะคุ้มค่ากว่าครับ
รบกวนด้วยครับ

fantasy ಠ-ಠ

LCD ใหม่ ๆ สามพันกว่าบาทก็มีนะท่าน
อย่างตัวที่ซื้อมาคราวก่อน (ไม่ได้ใช้เอง) ก็เป็น LG 19" Wide ราคาเกือบ ๆ สี่พัน
ถ้าเอาตัวถูกกว่านี้ ก็เป็นพวก Acer, BenQ น่ะท่าน
จอคอมฯสมัยนี้ ถ้าไม่เดือดร้อนจริง ๆ ไม่ค่อยมีใครไปซื้อมือสองกัน
เพราะของส่วนใหญ่สมัยนี้ ไม่ค่อยเน้นขายคุณภาพ เน้นขายแต่ยอด

เรื่องการซ่อม คงไม่แนะนำให้ซ่อม สำหรับ LCD
ด้วยเหตุผลที่ว่า การซ่อมจอ LCD ส่วนใหญ่ก็คือการรื้อชุดจอออกมาเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว
และสิ่งที่แพงสุดของ ก็คือจอภาพ LCD นั่นเอง
ถ้าท่านส่งซ่อมตามร้าน ก็ไม่ต่างอะไรกับไปซื้อ LCD มือสองมาใช้

ปล. รอท่านอื่น ๆ มาแนะนำเพิ่มเติมนะขอรับ
ส่วนตัวแล้วพอรู้คร่าว ๆ แค่นี้ บางท่านก็เก่งกว่า รู้บางอย่างมากกว่าผมอีก [emo10]

microsoft

ถ้าซ่อมคิดว่าไม่คุ้มนะครับ กับการเปลี่ยนแผงหน้าจอใหม่ ราคาน่าจะไม่หนีจากซื้อใหม่สักเท่าไร แถวซ่อมเสร็จแล้วประกันประมาณ 1 เดือนอีกต่างหาก แนะนำให้ซื้อใหม่ดีกว่านะครับ ตอนนี้ราคา LCD ก็ไม่แพงมาก ถ้าเป็น 18.5" ก็ประมาณ 3 พันต้นๆกับระยะเวลารับประกันเริ่มใหม่อีก 3 ปีเลยนะ

## ขอให้ท่านหายจากอาการดังกล่าวโดยเร็วด้วยนะครับ

yo408

ขอบคุณครับ
ผมคงต้องไปลองหาจอราคาไม่แพง ไม่มียี่ห้อก็ได้ครับ ผมใช้งานไม่มากที่บ้าน แต่ตอนนี้คงต้องพักสายตาให้มากที่สุด เลี่ยงพวกการมองจอแสงสว่างๆไปก่อน พออาการตาค่อยๆดีขึ้นค่อยไปเดินหาจอราคาไม่แพงครับ

fantasy ಠ-ಠ

ขอนอกเรื่องนิดหน่อยนะท่าน [emo19]
เรื่องแสงสว่างของจอ ไม่ว่าจะเป็น CRT หรือ LCD ก็ตาม
เห็นหลาย ๆ คนที่เจอมา ชอบปรับให้สว่างสุด ๆ แบบว่า มีเท่าไหร่ ก็ปรับสุดเท่านั้น ไม่เว้นแม้แต่มือถือ
สิ่งเหล่านี้ ส่วนตัวผมเอง ไม่ชอบปรับแสงให้แสบตา เพราะม่านตาเราจะต้องหรี่ลง เพื่อรับแสงให้ได้น้อยลง
เมื่อใช้ไปนาน ๆ สายตาก็เสื่อมลงได้ง่าย ๆ ดูแล้วไม่ต่างอะไรกับช่างเชื่อมทั่วไป ที่เห็นกันไปทั่ว ในสถานที่ก่อสร้าง หรือร้านซ่อม

สำหรับตัวผมก็จะปรับแสงให้พอเหมาะ ไม่ต้องเพ่งมาก ไม่ต้องหรี่ตามาก
และเวลาใช้งานคอมฯ ส่วนใหญ่จะไม่มองหน้าจอ ทั้งในระหว่างพิมพ์ หรือระหว่างใช้งาน ยกเว้นอ่านข้อความ ก็ไม่เพ่งมาก
จะใช้วิธีจดจำทุกส่วนของหน้าจอ หน้าโปรแกรม และใช้ความรู้สึกเวลาเลื่อนเมาส์ ว่าเล่นไปถึงจุดไหนของหน้าจอแล้ว
หรือเปิดโปรแกรมมา หน้าต่างโปรแกรมจะมีขนาดทั่ว ๆ ไป ก็จะจดจำภาพหน้าต่างนั้น แล้วเลื่อนเมาส์ด้วยความรู้สึก
บางครั้งเพื่อนสงสัยก็ถามว่า ไม่ดูหน้าจอ แล้วจะกดถูกหรือ เห็นอ่านแต่หนังสือ [emo13]

RookiE'

ผมเองแต่ก่อนก็ปรับแสงให้มากเข้าไว้ จนมาเล่นตอนปิดไฟนี่แหล่ะครับ เห็นผลทันที คือปวดตามากๆ
เดี๋ยวนี้ผมก็ปรับให้Softลงมาพอสมควรเลยครับ ถึงสีสันดูแล้วจะไม่สวยเท่ากับการปรับแสงแบบสว่างมากๆไม่ได้
แต่ว่าสบายตากว่าเยอะเลยครับ... [emo02]

Go Up