# Notification.
Notification

Author Topic: Harddisk NTFS XP format ใช้กับ Seven 32Bits ไม่ได้  (Read 5274 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
งานเข้าแบบเซ็ง ๆ เลยขอรับ

มี HDD 500G Ext ที่ทำ NTFS format จาก XP ข้อมูลเกือบเต็ม [emo13]
เอามาต่อกับเครื่องที่ลง Seven 32Bits แล้วขึ้นหน้าต่างฟ้อง ให้ฟอร์แม็ต เท่านั้น
ถ้าหากไม่สั่งฟอร์แม็ต ก็ใช้งานไม่ได้
แต่ถ้าเอาไปต่อกับ XP, Vista (ทั้งแบบ 32, 64Bits) หรือ Seven 64Bits, Windows PE, Hiren ก็มองเห็น
จะมองไม่เห็นก็แค่ Seven 32Bits เท่านั้น

ตอนนี้ทำได้แค่ เวลาย้ายไฟล์จาก Seven x86 ก็ผ่านแลนไปเข้าคอมฯ Seven x64 ที่ต่อ HDD Ext ตัวนี้
คือมันเปลืองแบนวิธมาก ๆ เวลาโอนไฟล์ใหญ่ ๆ [emo18]

อยากสั่งฟอร์แม็ตใหม่ แต่ไม่มีพื้นที่พอให้เก็บข้อมูล 500G เลย [emo13]

มีใครพอจะมีวิธีแก้ไข วิธีช่วยเหลืออย่างอื่น ได้บ้างขอรับ [emo19]
อย่าแนะนำให้ไปซื้อ HDD นะขอรับ เพราะถ้าใช้งานเสร็จก็ไม่รู้จะไปขายต่อยังไง
และตอนนี้ไม่มีเพื่อนซื้อ HDD ใหม่ด้วย [emo17]
ตอนนี้จนปัญญาสุด ๆ แล้ว [emo18]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมจะช่วยท่านได้อย่างไรดีครับ...ผมก็ยังนึกไม่ออกว่า..ข้อมูลขนาด 500GB จะเอาไปฝากไว้ที่ไหน? ได้ ถ้าท่านอยู่ข้าง ๆ บ้านผม แล้วมาบอกผมอย่างนี้ ผมมี HDD ขนาด 640GB ที่เป็นตัวสำรองอยู่ ผมจะให้ยืมเพื่อนำไปพักข้อมูลไว้ก่อนได้เลยทันที่ครับท่าน  [emo14]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
Quote from:  link=topic=1098.msg9872#msg9872 date=1263558310
ผมจะช่วยท่านได้อย่างไรดีครับ...ผมก็ยังนึกไม่ออกว่า..ข้อมูลขนาด 500GB จะเอาไปฝากไว้ที่ไหน? ได้ ถ้าท่านอยู่ข้าง ๆ บ้านผม แล้วมาบอกผมอย่างนี้ ผมมี HDD ขนาด 640GB ที่เป็นตัวสำรองอยู่ ผมจะให้ยืมเพื่อนำไปพักข้อมูลไว้ก่อนได้เลยทันที่ครับท่าน  [emo14]
นั่นน่ะสิท่าน หากอยู่ใกล้ ๆ จะรีบไปขอรับน้ำใจจากท่าน MILD_PLUS โดยด่วนเลย
ตอนนี้ได้แต่ไล่ลบข้อมูลจาก HDD ตัวอื่น เพื่อย้ายไฟล์
สงสัยคงอีกนาน กว่าจะมีที่ย้ายไฟล์ [emo32]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อืมม งงเหมือนกันครับ ทำไมถึงไม่ได้ ผมมี WD Studio 250GB ฟอร์แมตบน XP และใช้มานาน แล้วพอเปลี่ยนจาก XP มาเป็น Win 7 32-Bit ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

## รูปแบบ System Partition ในฮาร์ดดิสต์ Ext ของท่านเป็นแบบ Basic หรือ Dynamic น่ะครับ

• N/A
อืมม งงเหมือนกันครับ ทำไมถึงไม่ได้ ผมมี WD Studio 250GB ฟอร์แมตบน XP และใช้มานาน แล้วพอเปลี่ยนจาก XP มาเป็น Win 7 32-Bit ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

## รูปแบบ System Partition ในฮาร์ดดิสต์ Ext ของท่านเป็นแบบ Basic หรือ Dynamic น่ะครับ
เป็น Basic ทุกตัวเลยท่าน (แต่ในเครื่องจะมี Dynamic อยู่ อันนี้คนละส่วน)
จริง ๆ ก็มีครั้งแรก และครั้งเดียว ที่เปิดบน Seven 32Bits ได้
แล้วพอสำรองไฟล์มาเสร็จ ก็ลงวินโดวส์ใหม่ ก็งานเข้าเลยท่าน
ทีแรกก็ใจหายวาบเลย นึกว่าข้อมูลหายหมดแล้ว
แต่พอมาต่อกับ Seven 64Bits ก็ใช้ได้ปรกติ [emo15]

ไม่รู้จะหา 500G ว่าง ๆ ที่ไหนดีเนี่ย จะได้ทำ NTFS จาก Seven [emo18]
ขอยืม 1TB ที่ท่าน microsoft เอามาทดสอบได้ไหม [emo09] [emo08]

กำ..  [emo03] 1TB ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็เหลือพื้นที่แค่ประมาณ 400GB เองครับ แต่มี WD 640GB อีกลูกใช้กับอีกเครื่อง สำหรับทำโกสต์ XP อย่างเดียว ท่านจะเอาไปแบ็คอัพก่อนไหมครับ

[emo05]  [emo05]

• N/A
กำ..  [emo03] 1TB ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็เหลือพื้นที่แค่ประมาณ 400GB เองครับ แต่มี WD 640GB อีกลูกใช้กับอีกเครื่อง สำหรับทำโกสต์ XP อย่างเดียว ท่านจะเอาไปแบ็คอัพก่อนไหมครับ

[emo05]  [emo05]
WD 640G ยังไงก็มากกว่า 500G อยู่ดี
500G เท่ากัน ก็ยังได้เลยท่าน microsoft

เพราะต้องย้ายไฟล์ทั้งหมด ก็ประมาณ 480G กว่า ๆ มาใส่ HDD อีกลูก
แล้วก็จัดการทำ NTFS ใหม่ แล้วก็ย้ายไฟล์กลับ [emo18]
ถ้านับเวลาย้ายไฟล์ไปกลับ 500G ก็ประมาณหนึ่งวันกว่า ๆ [emo18]

แต่ถ้าหากต้องโกสดิสค์ 500G คงต้องหาที่มากกว่า 500G เผื่อผิดพลาด

จะเอา 640GB ของผมไปแบ็คอัพก่อนมั้ยครับท่าน ถ้าต้องการเจอกันพันทิพย์นะ  [emo01]  [emo02]

• N/A
จะเอา 640GB ของผมไปแบ็คอัพก่อนมั้ยครับท่าน ถ้าต้องการเจอกันพันทิพย์นะ  [emo01]  [emo02]
แล้วจะนัดเจอกันยังไงน่ะท่าน [emo15]
รบกวนแย่เลย
แต่ไม่รู้วันนี้ (อาทิตย์) หรือวันจันทร์จะได้ไปพันทิบน่ะ
เพราะว่าต้องไปซื้อไรท์เตอร์ใส่เครื่องลูกค้า [emo03]

อืมม.. วันจันทร์ผมหยุดน่ะครับ ไม่ได้เข้าไป ท่านรีบใช้หรือเปล่าครับ ส่วนวันอังคารอาจจะลาหยุดชดเชยของปีใหม่ด้วย แต่ถ้าต้องการด่วนเจอกันวันจันทร์ก็ได้นะ

[emo26]  [emo26]

• N/A
อืมม.. วันจันทร์ผมหยุดน่ะครับ ไม่ได้เข้าไป ท่านรีบใช้หรือเปล่าครับ ส่วนวันอังคารอาจจะลาหยุดชดเชยของปีใหม่ด้วย แต่ถ้าต้องการด่วนเจอกันวันจันทร์ก็ได้นะ

[emo26]  [emo26]
คงไม่ต้องรีบล่ะท่าน รบกวนวันพักผ่อนท่านเปล่า ๆ
เพราะว่าปัญหานี้เกิดมาตั้งแต่ก่อนลอยกระทงซะอีก (ประมาณปลายเดือนตุลาคม ปี ๕๒)
เพียงแต่ไม่คิดว่าจะต้องนำเจ้า HDD นี่มารับงาน Seven 32Bits อีก
ก็เลยไม่โพสถามตอนนั้น อีกทั้งต้องการให้แน่ใจว่าเป็นปัญหาจริง ๆ
เพราะกลัวตั้งกระทู้ถามแล้วจะหน้าแตกเสียเอง [emo10]

แต่ถ้ามีงานเข้า อาจจะขอรบกวนวันพักผ่อนจริง ๆ [emo10]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27