# Notification.
Notification

Author Topic: มีวิธีทำให้กล้องเว็บแคมของโน้ตบุ๊กคมชัดขึ้นใหมครับ  (Read 35856 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
เพิ่งซื้อโน้ตบุ๊กใหม่มาเมื่อวันก่อนหนะครับ TOSHIBA Satellite L500 ก่อนซื้อก็ลืมลองกล้องดูก่อนพอเอากลับมาเปิดดูที่ห้อง เอ๊ะทำไมกล้องมันไม่ชัดออกจะมืดๆด้วยน่ะครับลองปรับแต่งจากโปรแกรม คาเมร่า ของเครื่องก็ไม่ช่วยให้ดีขึ้นผมเลยลองเอาโปรแกรม Cyberlink Youcam ลองลงดูก็เป็นเหมือนเดิมอีก [emo12] ผมสังเกตดูไฟแฟลชที่ติดกับกล้องไม่ค่อยสว่างเลยครับน่าจะเป็นสาเหตุจากตรงนี้น่ะครับ ใครพอรู้วิธีแก้ไขหรือคำแนะนำดีๆรบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ ซื้อมาตั้งแพงไม่น่าเป็นแบบนี้เลย [emo18]
ปล.เครื่องรุ่นนี้ผมซื้อจากประเทศที่ผมทำงานอยู่น่ะครับ(เกาหลีใต้)ชื่อรุ่นกับสเป๊กเครื่องอาจไม่มีที่บ้านเราน่ะครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับขนาดพิกเซลของตัวกล้องด้วยนะท่าน หรือว่าท่านอื่นมีวิธีแนะนำช่วยบอกด้วยครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
คงต้องกลับไปที่ร้าน แล้วก็ทดสอบตัวอื่นด้วยน่ะท่าน
ถ้าเป็นที่เครื่องก็เปลี่ยนได้ แต่ถ้าเหมือนกันหมด ก็ต้องทำใจอย่างเดียว
แต่ว่า ต่างประเทศ ถ้ายังอยู่ที่นั่น ก็กลับไปที่ร้านได้
แต่ถ้ากลับมาบ้านเราแล้ว คงไม่คุ้มจะนั่งเครื่องไปเคลมหรอกท่าน
เว้นแต่จะมีประกันแบบทั่วโลก

และอย่างที่ท่าน chaiwut ว่าไว้ ก็ถูกต้อง
แต่เพิ่มเติมว่า บางทีแล้ว ขนาดพิกเซล เหมือนกัน แต่วัสดุที่ทำเลนส์กล้องต่างกัน ก็คุณภาพต่างกัน

คงต้องลองเอากลับไปที่ร้านดูครับตอนนี้ยังอยู่ในช่วงประกันอยู่ครับขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
บินไปเกาหลีใต้อีกรอบเลยเหรอท่าน [emo15]
อย่าลืมแวะมารับผมไปด้วยนะ [emo05]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
บินไปเกาหลีใต้อีกรอบเลยเหรอท่าน [emo15]
อย่าลืมแวะมารับผมไปด้วยนะ

เออ....ท่าน Noi noi ครับ หากที่ยังเหลือว่างก็อย่าลืมมาแวะมารับผมด้วยอีกคนนะครับ

[emo04]  [emo08]  [emo04]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
วิธีเบื้องต้น

ลองปรับโฟกัสดูนะครับ ผมไม่รู้ว่า Notebook ปรับอย่างไร รู้แต่ Cam ของ คอมครับ ลองหาดูครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
กล้อง Webcam ที่ติดมากับเครื่อง Notebook ที่ใช้งานกันโดยทั่ว ๆ ไปแล้ว คุณภาพจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ในกรณีอย่างนี้ เราต้องบินไปต่างประเทศเสียค่าใช้จ่าย+เสียเวลาทำมาหารับประทานด้วย เราไปซื้อกล้อง Webcam ที่คุณภาพดี ๆ มาติดเพิ่มเองไม่ดีกว่าหรือครับ คมชัดกว่า/ย้ายตำแหน่งก็ได้/ใช้ประโยชน์อย่างอื่นก็ได้ และ ฯลฯ อีกมากมาย อย่างเช่นตัวนี้น่ะครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
กล้องติดฝาของโน้ตบุ๊ค ต้องเปิดฝาออกมา เพื่อปรับความคมชัด (ในบางรุ่น)
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นแบบกล้องดิจิตอลจากมือถือ ที่ปรับความคมชัดไม่ได้
จะมีก็แต่ตัวโปรแกรม ที่มีของเล่นหลากหลาย และปรับได้แค่ความสว่างเท่านั้น
ฉะนั้นแล้ว ตัวที่เป็นปัญหา อาจจะเป็นตัวเดียวในกลุ่ม ที่แย่ตรงไม่ได้ถูกจับมาตรวจสอบ (QC)

ตัวที่ท่าน MILD_PLUS แนะนำ
เอามาแข่งกับ MS LifeCam VX-3000 อาจจะสูสีกัน [emo03]

อย่าลืมแวะมารับผมไปด้วยนะ

เออ....ท่าน Noi noi ครับ หากที่ยังเหลือว่างก็อย่าลืมมาแวะมารับผมด้วยอีกคนนะครับ

[emo04]  [emo08]  [emo04]
เข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้วนะครับท่าน [emo06]ผมไม่ได้บินกลับมาเกาหลีใต้อีกรอบหรอกครับคือตอนนี้ตัวผมเองก็ทำงานอยู่ที่เกาหลีนี่แหละครับ [emo08] [emo08]นานๆทีถึงจะกลับเมืองไทยสักทีครับก็เลยต้องซื้อคอมที่เกาหลีนี่แหละครับนี่ก็อยู่มาเกือบ5ปีเข้าไปแล้วครับ [emo15]
วิธีเบื้องต้น

ลองปรับโฟกัสดูนะครับ ผมไม่รู้ว่า Notebook ปรับอย่างไร รู้แต่ Cam ของ คอมครับ ลองหาดูครับ

เอ่อ..ท่าน sodpak555 ครับที่ว่าปรับโฟกัสเนี่ยหมายถึงปรับจากโปรแกรมเล่นเว็บแคมหรือว่าปรับจากตัวเครื่องครับถ้าเป็นปรับจากตัวเครื่องคิดว่าน่าจะเหมือนกันนะครับระหว่างโน้ตบุ๊กกับคอมตั้งโต๊ะน่ะครับยังไงผมขอรบกวนขอวิธีทำหน่อยสิครับหรือท่านใหนรู้วิธีทำก็ขอรบกวนด้วยครับแต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ไม่เป็นไรครับเดี๋ยววันหยุดนี้จะลองเอาไปให้ร้านที่ซื้อมาเขาดูให้อีกทีครับ ขอบคุณครับ
ปล.ช่วงนี้ไม่อยากออกไปใหนครับเพราะอากาศที่นี่หนาวสุดๆครับช่วงนี้หิมะพึ่งตกเมื่อหลายวันก่อนยังไม่มีวี่แววว่าจะละลายเลยครับ [emo12]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
เอ่อ..ท่าน sodpak555 ครับที่ว่าปรับโฟกัสเนี่ยหมายถึงปรับจากโปรแกรมเล่นเว็บแคมหรือว่าปรับจาก ตัวเครื่องครับถ้าเป็นปรับจากตัวเครื่องคิดว่าน่าจะเหมือนกันนะครับระหว่าง โน้ตบุ๊กกับคอมตั้งโต๊ะน่ะครับยังไงผมขอรบกวนขอวิธีทำหน่อยสิครับหรือท่าน ใหนรู้วิธีทำก็ขอรบกวนด้วยครับแต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ไม่เป็นไรครับเดี๋ยววัน หยุดนี้จะลองเอาไปให้ร้านที่ซื้อมาเขาดูให้อีกทีครับ ขอบคุณครับ
ปล.ช่วงนี้ไม่อยากออกไปใหนครับเพราะอากาศที่นี่หนาวสุดๆครับช่วงนี้หิมะพึ่งตกเมื่อหลายวันก่อนยังไม่มีวี่แววว่าจะละลายเลยครับ [emo12]

ไม่เหมือนครับ คอม ที่หนีบ ใช้แบบหมุนที่ครอบเลนส์ แต่ NB ไม่มีที่ครอบเลนส์ให้หมุนครับ

กล้อง Webcam ที่ติดมากับเครื่อง Notebook ที่ใช้งานกันโดยทั่ว ๆ ไปแล้ว คุณภาพจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ในกรณีอย่างนี้ เราต้องบินไปต่างประเทศเสียค่าใช้จ่าย+เสียเวลาทำมาหารับประทานด้วย เราไปซื้อกล้อง Webcam ที่คุณภาพดี ๆ มาติดเพิ่มเองไม่ดีกว่าหรือครับ คมชัดกว่า/ย้ายตำแหน่งก็ได้/ใช้ประโยชน์อย่างอื่นก็ได้ และ ฯลฯ อีกมากมาย อย่างเช่นตัวนี้น่ะครับ [emo01]
ต้องขอบคุณท่าน MILD_PLUS มากๆครับกับคำแนะนำที่ดีๆครับถ้าไม่ได้จริงๆก็คงต้องเอาอย่างที่ท่านบอกมาครับ ผมซื้อโน้ตบุ๊กมานี่เป็นเครื่องที่3ในรอบปีแล้วครับ 2เครื่องแรกไม่เจอกับปัญหานี้ครับ ซื้อมาใช้ไม่นานก็มีคนมาถามซื้อต่อผมก็ขายให้แบบประมาณว่าได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ รุ่นใหม่ไปเรื่อยๆหนะครับ [emo08] [emo09]แต่กับเครื่องนี้กะว่าจะเอากลับไปใช้ที่บ้านน่ะครับ [emo17]จเอปัญหาแบบนี้ก็เซ็งนิดๆครับ ว่าแต่ว่าหากซื้อกล้อง Webcam มาอย่างที่ท่านว่าเวลาเอามาใช้มันจะไม่แย่งกันทำงานกับกล้องที่มีอยู่ก่อนแล้วเหรอครับหรือคงต้องหาวิธีปิดกล้องตัวแรกก่อนซึ่งผมก็ยังไม่รู้วิธีทำเลยครับยังไงก็คงต้องรบกวนท่านๆกันอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ
เอ่อ..ท่าน sodpak555 ครับที่ว่าปรับโฟกัสเนี่ยหมายถึงปรับจากโปรแกรมเล่นเว็บแคมหรือว่าปรับจาก ตัวเครื่องครับถ้าเป็นปรับจากตัวเครื่องคิดว่าน่าจะเหมือนกันนะครับระหว่าง โน้ตบุ๊กกับคอมตั้งโต๊ะน่ะครับยังไงผมขอรบกวนขอวิธีทำหน่อยสิครับหรือท่าน ใหนรู้วิธีทำก็ขอรบกวนด้วยครับแต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ไม่เป็นไรครับเดี๋ยววัน หยุดนี้จะลองเอาไปให้ร้านที่ซื้อมาเขาดูให้อีกทีครับ ขอบคุณครับ

ไม่เหมือนครับ คอม ที่หนีบ ใช้แบบหมุนที่ครอบเลนส์ แต่ NB ไม่มีที่ครอบเลนส์ให้หมุนครับ
ขอบคุณครับ

• N/A
เวลาใช้งานกล้อง ก็แค่เลือกว่าจะใช้เวบแคมตัวไหนเท่านนั้นล่ะท่าน
ไม่ยุ่งยากหรอก
ส่วนวิธีปิดเวบแคม
คลิ้กขวาที่ My Computer แล้วเลือก Manage
จากนั้นกดไปที่ Device Manager
แล้วทำคล้าย ๆ รูปนี้

มองไม่ชัด กดที่รูปได้นะท่าน

อยู่มาห้าปีกว่า คงได้ไปจีบสาวเกาหลีแล้วล่ะสิท่าน Noi noi
ว่าแต่เจอพริตตี้ตามงานคอมฯ งานรถ บ้างหรือเปล่าเนี่ย
แอบอิจฉา [emo05]

เวลาใช้งานกล้อง ก็แค่เลือกว่าจะใช้เวบแคมตัวไหนเท่านนั้นล่ะท่าน
ไม่ยุ่งยากหรอก
ส่วนวิธีปิดเวบแคม
คลิ้กขวาที่ My Computer แล้วเลือก Manage
จากนั้นกดไปที่ Device Manager
แล้วทำคล้าย ๆ รูปนี้

มองไม่ชัด กดที่รูปได้นะท่าน

อยู่มาห้าปีกว่า คงได้ไปจีบสาวเกาหลีแล้วล่ะสิท่าน Noi noi
ว่าแต่เจอพริตตี้ตามงานคอมฯ งานรถ บ้างหรือเปล่าเนี่ย
แอบอิจฉา [emo05]
งานยุ่งครับวันนี้เลยเข้ามาช้าหน่อยนึงแต่รู้สึกว่ารูปจะไม่ขึ้นนะครับท่าน [emo06]แต่ไม่เป็นไรครับยังไงก็ขอบคุณมากครับท่าน [emo34]
   หุหุ..มีถามเกี่ยวกับสาวเกาหลีด้วยเหรอเนี่ย [emo08] [emo08]สงสัยท่าน fantasy คงมีรสนิยมมาทางสาวเกาหลีด้วยเหมือนกัน [emo03]สาวเกาหลีก็เหมือนที่ท่านเห็นในทีวีนั่นแหละครับท่าน มันเหนือคำบรรยายครับ [emo09] [emo09]

• N/A
งานยุ่งครับวันนี้เลยเข้ามาช้าหน่อยนึงแต่รู้สึกว่ารูปจะไม่ขึ้นนะครับท่าน [emo06]แต่ไม่เป็นไรครับยังไงก็ขอบคุณมากครับท่าน [emo34]
   หุหุ..มีถามเกี่ยวกับสาวเกาหลีด้วยเหรอเนี่ย [emo08] [emo08]สงสัยท่าน fantasy คงมีรสนิยมมาทางสาวเกาหลีด้วยเหมือนกัน [emo03]สาวเกาหลีก็เหมือนที่ท่านเห็นในทีวีนั่นแหละครับท่าน มันเหนือคำบรรยายครับ [emo09] [emo09]
ไม่เป็นไรเลย ท่าน Noi noi
มีปัญหาถามก็ช่วยกันตอบ [emo01]

จริง ๆ ก็พอรู้ข้อมูลสาวเกาหลีบางคน ก่อนที่จะเป็นที่รู้จักในเมืองไทยซะอีก
บางคนก็มีรูปอยู่ในเครื่องสิบกว่าปีแล้ว แต่เพิ่งมาเป็นที่รู้จักในไทยไม่กี่ปีมานี้
เห็นสาวเกาหลีบางคน คิดว่าเสียงจะหวาน ๆ เหมือนสาวญี่ปุ่น
พอฟังจากคลิปในยูทูป ทำไมโทนเสียงต่ำ ๆ แทบทั้งนั้นเลย
หรือเป็นเพราะภาษาของเค้าเป็นแบบนั้นน่ะท่าน

บินกลับมาไทยก็พาสาวมาฝากสักคนสองคนนะท่าน [emo01]
ถ้าไม่ได้ก็เอาตุ๊กตา lumi doll มาฝากละกัน จะเอามาวางบนจอคอมฯ [emo08]

ปล. แอบนอกเรื่องนิดหน่อยขอรับ [emo10]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27