# Notification.
Notification

Author Topic: ขึ้นจอฟ้า แต่ดูโค้ดไม่ทันครับ  (Read 11932 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline specialpovy

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
เนื่องจากผมได้ บอร์ดลูกผสม ของ Asrock รุ่น k7upgrade 600 มา ก็เลยนำมาประกอบกับอะหลั่ยที่พอมี

เพื่อใช้พิมพ์งาน เล่นเนท เล็กๆ น้อยๆ แล้วทีนี้ วันดีคืนดี ก็ขึ้นจอฟ้า แล้วรีสตาร์ทเอง [emo11]

ผมดูโค้ดไม่ทันครับ  ไม่ทราบว่า มันเก็บ log ไฟล์พวก error ต่างๆไว้ที่ไหนครับ จะได้ตามแก้ได้ถูก

ขอบคุณครับ [emo19]

อ้อ...ลืมบอกไปครับ ใช้วินโด้ Xp Sp2 ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
พอจะเอาสเปครวม ๆ เมื่อประกอบเสร็จแล้วมาอวดกันหน่อยได้ไหม?ครับ ผมเดาว่าน่าจะมีอุปกรณ์บางตัวทำงานไม่เข้ากัน หรืออุปกรณ์บางตัวเสื่อมแล้วก็ได้นะครับ [emo12]

ปล. วิธีหยุดหน้า BSOD เพื่อดู Error Code ครับ

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/776

• **
สเปคตามนี้เลยครับ

CPU  Sempron 2400+  1.6GHz 10x166 เดิมๆไม่คล๊อกเพิ่มครับ
บอร์ด Asrock K7Upgrade 600 (via kt600)
Ram Corsair  256x2 Bus 400 (ลองใส่อีกเครื่องนึง ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ)
vga radeon 9200 se 128 Mb
HDD Seagate Sata1 80 GB (สแกนด้วย HD Tune อย่างละเอียดแล้วไม่มี Bad ครับ)
Cd-rom liteon
พัดลม 80 mm 2 ตัว
PSU บ้านๆ 350w ซื้อได้ไม่ถึงปี

แล้วนานๆ มันถึงจะขึ้นจอฟ้านี่สิครับ แล้วผมก็ดูไม่ทัน เพราะขึ้นเสร็จก็รีสตาร์ททันที [emo14]

• **
พอจะเอาสเปครวม ๆ เมื่อประกอบเสร็จแล้วมาอวดกันหน่อยได้ไหม?ครับ ผมเดาว่าน่าจะมีอุปกรณ์บางตัวทำงานไม่เข้ากัน หรืออุปกรณ์บางตัวเสื่อมแล้วก็ได้นะครับ [emo12]

ปล. วิธีหยุดหน้า BSOD เพื่อดู Error Code ครับ

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/776

ขอบคุณมากๆเลยครับ [emo04]

• Webmaster
ลองทำตามวิธีที่ผมแนบลิ้งค์ไว้ด้านบน วิธีหยุดหน้า BSOD เพื่อดู Error Code ครับ

แปะให้ใหม่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/776

แล้วเอา Code มาบอกอีกครั้งนะครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
สำหรับ Windows XP
คลิ้กขวาที่ My Computer แล้วเลือก Properties
แล้วทำตามภาพนะท่าน
ตรง Automatically restart ไม่ต้องเลือก ... ตามลูกศรชี้

• **
ครับผม เอาติ๊กถูกหน้า Automatically restart ออกแล้วครับ  ที่เหลือก็รอให้ขึ้นจอฟ้า

แล้วยังไงจะมารายงานผลอีกทีครับ

ขอบคุณครับ [emo04]

• Webmaster
คลิ้กขวาที่ My Computer แล้วเลือก Properties
ตรง Automatically restart ไม่ต้องเลือก ... ตามลูกศรชี้

แต่สำหรับหน้านี้..เครื่องของผมเอาถูกออกหมดเลยครับท่าน... [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607

แต่สำหรับหน้านี้..เครื่องของผมเอาถูกออกหมดเลยครับท่าน... [emo02]
เครื่องที่ผมทำก็เอาออกหมดเหมือนกันน่ะท่าน
แต่หน้าที่เห็นนี่ มาจาก VM ที่ลงวินโดวส์เล่น ก็เลยไม่ได้ใส่ใจอะไรมากนัก
เพราะยังไงก็ต้องลงใหม่อยู่เรื่อย ๆ [emo03]

• **
มารายงานผลครับ พึงจะขึ้นจอฟ้าวันนี้เอง

ขึ้น 0x000000D1 (0x0000..........)

แล้วรายงานว่า viamraid.sys - Address F835ECB1 base at F8351000 ......

คาดว่ามาจากไดร์เวอร์ หรือไม่งั้นก็เป็นที่ชิพควบคุม sata ครับ

เพราะถ้าดูใน HD Tune จะพบว่าส่วนนี้ไม่แสดงผลครับ

แต่ถ้าเอา HDD ลูกนี้ไปเสียบที่เครื่องอื่น ก็จะเห็นรายละเอียดปกติครับ

• Webmaster
ผมว่า..น่าจะเป็นที่เมนบอร์ดมากกว่าครับ ผมตั้งขอสังเกตุดังนี้ครับ ให้ดูที่ตัว C (Capacitor) มีอาการบวม ๆ บ้างหรือเปล่า (เหมือนถ่านไฟฉายบวม) เพราะข้อมูลที่ท่านบอกมาคือ..ได้เมนบอร์ดเก่ามาประกอบเครื่อง เราต้องอย่าลืมว่าอุปกรณ์คอมฯก็คือเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดหนึ่ง ถ้าไม่มีไฟไปเลี้ยง หรือเก็บไว้นาน ๆ ก็จะเสื่อมไปเองโดยธรรมชาติครับ แรก ๆ ก็ยังใช้งานได้ปกติ พอมันเริ่มร้อนเกินขีดความสามรถ ก็จะออกอาการครับ

ปล. กรุณารอความเห็นของท่านต่อไปนะครับ เพราะนี่เป็นเพียง ข้อสันนิษฐานในเบื้องต้นของผมครับ [emo02]

• **
ครับผม เท่าๆทีดู C ยังไม่บวมครับ รอยไหม้ก็ไม่มี แต่ก็คาดว่าเป็นที่บอร์ดเก่าด้วยล่ะครับ
แล้วบอร์ดเป็นของ AsRock ด้วย คงตามสภาพบอร์ดราคาประหยัดครับ
บังเอิญผมได้มาฟรีครับ คนรู้จักเค้าให้มาเพราะเค้าอัพเกรดเครื่องใหม่

แต่ก็คงต้องทนใช้ไปก่อนนะครับ เพราะเครื่องที่ผมใช้ปกติ ยกให้น้องชายไปแล้ว
ถ้าจะอัพเกรดใหม่คงไม่น่าจะเกิน 4-5 พันบาท ก็คงต้องเก็บเงินซักพัก ตามประสามนุษย์เงินเดือน
ไว้จะลองเปลี่ยนไปใช้ HDD แบบ pata แล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ ว่ายังเพี้ยนๆอยู่รึเปล่า

ต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับ  เป็นเวบบอร์ดที่อบอุ่น และน่าอยู่ดีจริงๆครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27