# Notification.
Notification

Author Topic: โน๊ตบุ๊ครุ่นเก่าcd dirveเสีย bootผ่านusbไม่ได้ ต้องการลงวินโดว์ใหม่ มีวิธีไหนค่ะ  (Read 10188 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nanavewa

• VPC Member
  • *
    • View Profile
โน๊ตบุ๊ค compaq presario 2100 พอดีจะลงwindows xp ใหม่ค่ะ format hdd ไปแล้ว ใส่cdไปเครื่องกลับไม่อ่านอะค่ะ ทำอยู่หลายครั้งก็ไม่ได้รบกวนท่านผู้รู้ช่วยทีค่ะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
CD ก็เสีย USB ก็ใช้ไม่ได้  [emo03]

ถ้างั้นก็ต้องถอดฮาร์ดดิสต์ออกมา แล้วเอาไปต่อจั๊มป์กับเครื่องอื่นเพื่อก็อบไฟล์สำหรับติดตั้งวินโดวส์มาลงในไดรว์ D (ถ้ามี) แล้วติดตั้งวินโดวส์ผ่านดอสเอาน่ะครับ อาจจะยุ่งยากและใช้เวลานานหน่อยนะ

แต่ต้องก็อบปี้ไฟล์ไดร์เวอร์ที่จำเป็นสำหรับ notebook เครื่องนี้ไว้ด้วยนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คงจะลำบากหน่อยนะครับ...เหมือนของผมเมื่อปีที่แล้ว ใช้งานมาแค่ 5 ปีกว่า ๆ เอง ก็มาเสียซะแล้ว (เป็น Combo Drive) ผมเลยไปเปลี่ยนมา แต่ของผมเป็นชนิดรุ่นบางพิเศษ หาเปลี่ยนยากมาก เลยต้องใช้วิธีเปลี่ยนเฉพาะใส้ใน เลยเสียค่าใช้จ่ายแพง 3,500บาท (แต่ถ้าเป็นแบบใส่ได้เลยราคาจะถูกลงมาหน่อย 1,800-2,200บาท) เพราะหากไม่เปลี่ยนเครื่อง Notebook ของเรา ก็เหมือนกับจะไม่สมบูรณ์นะครับ งานนี้คงต้องยอมจ่ายหน่อยนะท่าน หากท่านจะใช้เครื่องนี้ทำงานต่อไปนะครับ  [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline spidermusic-1

• VPC Member
    • Email
ตรวจสอบดูดีๆ  นะครับ   ว่าซีดีรอม/ดีวีดีรอม เสียจริงไหม
มันอาจจะงอแง  ได้ในบางครั้ง
ปัญหาอาจจะเกิดได้ทั้งที่ตัวเครืองคอมฯ   รึว่าแผ่น windows ที่นำมาลงก็ได้นะครับ

ผมเคยลงวินโดว์  ให้กับ acer  ที่  cd  ใกล้จะเสีย ครั้ง 1
ต้องใช้แผ่น  windows  ตั้ง  3  แผ่น   จึงสำเร็จ   
อาการมันคือ  ใส่แผ่นแรกเข้าไป  มันลงไฟล์ติดตั้ง   แล้ว นิ่งไปเลย
ผมก็เอาแผ่นที่ 2 ใส่ไปอีก   สักพัก   หยุดกึก  เหมือนเดิม   ผมก็ใส่แผ่นที่ 3 เข้าไปไปจึงสำเร็จ

ขอแนะนำเพิ่มเติมจากท่าน  microsoft และ MILD_PLUS  ดังนี้ครับ

1. ถอด cd รอม , dvd  รอม   ออกมาทำความสะอาด  ตรงขั้วไฟ  เพราะอาจมีฝุ่นเข้าไปแล้วทำให้  เกิดอาการที่  cd  ไม่สามารถอ่านแผ่นได้นะครับ
ทำความสะอาดด้วยน้ำมันอเนกประสงค์    เสร็จแล้ว  ประกอบคืน   ทดสอบการใช้งานดูอีกครั้ง 

2. เตรียมแผ่น  windows  ใว้หลายๆ แผ่น  ทั้งที่เป็นแผ่น  original  หรือแผ่น  modify  ก็ได้
แต่ต้องเป็น  pack เดียวกันทั้งหมดนะครับ   เช่น  ถ้าเป็น  pack 3 ก็ต้อง  pack 3 ทั้ง original และ modify

แต่คราวที่ผมทำครั้งนั้น   ลงด้วย  original   ก่อนนะครับ...ลองดูหลายๆ  วิธี   ...สู้ๆ นะครับ
ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ตรวจสอบดูดีๆ  นะครับ   ว่าซีดีรอม/ดีวีดีรอม เสียจริงไหม
ปัญหาอาจจะเกิดได้ทั้งที่ตัวเครืองคอมฯ   รึว่าแผ่น windows ที่นำมาลงก็ได้นะครับ

ผมเคยลงวินโดว์  ให้กับ acer  ที่  cd  ใกล้จะเสีย ครั้ง 1
ต้องใช้แผ่น  windows  ตั้ง  3  แผ่น   จึงสำเร็จ   
อาการมันคือ  ใส่แผ่นแรกเข้าไป  มันลงไฟล์ติดตั้ง   แล้ว นิ่งไปเลย
ผมก็เอาแผ่นที่ 2 ใส่ไปอีก   สักพัก   หยุดกึก  เหมือนเดิม   ผมก็ใส่แผ่นที่ 3 เข้าไปไปจึงสำเร็จ

ขอแนะนำเพิ่มเติมจากท่าน  microsoft และ MILD_PLUS  ดังนี้ครับ

1. ถอด cd รอม , dvd  รอม   ออกมาทำความสะอาด  ตรงขั้วไฟ  เพราะอาจมีฝุ่นเข้าไปแล้วทำให้  เกิดอาการที่  cd  ไม่สามารถอ่านแผ่นได้นะครับ
ทำความสะอาดด้วยน้ำมันอเนกประสงค์    เสร็จแล้ว  ประกอบคืน   ทดสอบการใช้งานดูอีกครั้ง 

2. เตรียมแผ่น  windows  ใว้หลายๆ แผ่น  ทั้งที่เป็นแผ่น  original  หรือแผ่น  modify  ก็ได้
แต่ต้องเป็น  pack เดียวกันทั้งหมดนะครับ   เช่น  ถ้าเป็น  pack 3 ก็ต้อง  pack 3 ทั้ง original และ modify

แต่คราวที่ผมทำครั้งนั้น   ลงด้วย  original   ก่อนนะครับ...ลองดูหลายๆ  วิธี   ...สู้ๆ นะครับ

นับว่าเป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ [emo01]

เราต้องลองให้หมดทุกวิธีการเท่าที่เราจะคิดได้..เพราะไม่มีอะไรจะเสีย ถ้าสิ่งนั้นมันต้องเสียไปแล้วจริง ๆ ครับท่าน  [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net

ลองดูหลายๆทางนะครับ ขอบคุณมากนะครับท่าน spidermusic-1  [emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27