ช่วยแนะนำโปรแกรมแสกนไวรัส

Started by ozaneverdie, 01 January 2010, 04:41:41

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

ozaneverdie

ช่วยแนะนำโปรแกรมแสกนไวรัส ตอนนี้ผม ใช้ Kaspersky Internet Security 2010 กับ Spyware Doctor ตอนนี้เหมือนกับเครื่องผมช้าลงไปมาก
ผมช่วยลบโปรแกรม ใด โปรแกรมหนึ่ง ออก หรือควร เปลี่ยนไปใช้ ตัวแสกนอันดีครับที่ไม่หนักเครื่องมาก ผมเป็นพวกชอบโหลดนู่น โหลดนี่ เหมาะกับใช้อันไหนดีครับ แนะนำ ที ขอบคุณครับ

MILD_PLUS

สำหรับผมแล้ว ขอแนะนำให้เปลี่ยนตัว Anti Virus อย่างเดียวพอครับ ให้ไปใช้ NOD32 (โหลดได้ที่ห้องไวรัสของเราครับ) และอีกอย่างที่สำคัญก็คือ ในบอร์ดของเรามีท่านเทพของ NOD32 อยู่มากมายหลายท่าน เพราะหากเกิดปัญหาเรื่องการใช้งาน ก็จะได้ช่วยกันแนะนำให้ได้ครับ  [emo01]

nongwil

ลบ Spyware Doctor ออกเลยครับ เร็วขึ้นทันตาเห็น ลองแล้วเมื่อเช้านี้

ozaneverdie

เหลือ  Kaspersky Internet Security 2010 ไว้อย่างเดียว หรอครับท่านnongwil มันดีกว่าหรอครับ ขอบคุณครับ

nongwil

ออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่ค่อยเก่งเรื่องพวกนี้

ผมว่าเหลือ kaspersky ไว้น่าจะดี  อีกตัวมันโหลดเครื่องมากๆ
ผมว่าลบ ลบ Spyware Doctor  ออกเลยครับ
อาจโหลด Ad-Aware มาเสริมก็ได้ครับ

ถ้าเป็นโปรแกรม AntiVirus จากประสบการณ์ใช้งานในที่ทำงาน
Nod32 จะสแกนได้เร้ว อัพเดตเร็ว ไม่หนักเครื่อง สกัดไวรัสได้ดี แต่...ไวรัสบางตัวจะฆ่าไม่ค่อยได้
ส่วน  kaspersky ข้อดีคือ ฆ่าไวรัสได้ดี แต่สแกนช้ามาก หนักเครื่องนิดหน่อย(

ข้อมูลของ
Kaspersky Internet Security 2010
http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/3454

ozaneverdie

ขอบคุณ คุณ nongwil และ คุณ MILD_PLUS มากเลยครับ สำหรับ คำแนะนำ และข้อมูล ช่วยเหลือ ขอบคุณครับ [emo17]

ozaneverdie

ท่าน nongwil ผมขอคำแนะนำ อีกรอบน่ะครับ อีกว่า ผมอยากจะ ลง โปรแกรมแสกนไวรัสครับ ไม่ทราบว่า ควรลงกี่ตัวดี ลงตัวไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก

fantasy ಠ-ಠ

ลงโปรแกรมสแกนไวรัสแค่ตัวเดียวพอ และควรเป็นตัวที่คิดว่ามันดีที่สุดสำหรับคอมฯของเราเอง
ไม่จำเป็นต้องไปเชื่อคนอื่น ๆ ว่าโปรแกรมนั้นดี โปรแกรมนี้ดี
แต่ตัวเราเองควรจะรับฟังข้อมูลทั้งหมด และนำมาไตร่ตรองให้ละเอียดถี่ถ้วน ว่าดีพอสำหรับคอมฯของเราหรือไม่

โปรแกรมสแกนไวรัส ก็เปรียบเหมือนวัคซีนที่หมอฉีดให้ตัวเรา
ถ้าเราฟังแต่คำแนะนำของคนอื่น ๆ ว่า ที่นี่ดี ที่นั่นดี เราก็ตามไปรับวัคซีนมาจากหลาย ๆ ที่
สุดท้ายแล้ว กลับกลายเป็นผลเสียต่อตัวเองมากกว่าผลดีที่ได้รับ

สรุปคร่าว ๆ ก็คือ ควรจะรับฟังคำแนะนำจากหลาย ๆ ท่าน แต่ควรจะนำคำแนะนำเหล่านั้น มาคัดกรองอีกครั้งหนึ่งด้วยตัวเราเอง
ถึงจะได้คำตอบที่ดีที่สุดสำหรับเรา

อย่าลืมอย่างหนึ่งว่า คนเราไม่เหมือนกัน และสเป็คคอมฯของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
ต่างคน ต่างเวลา ต่างวาระ ต่างสถานที่ และที่สำคัญ อุปกรณ์ต่าง ๆ แม้จะรุ่นเดียวกัน แต่ก็ไม่ใช่วัสดุชิ้นเดียวกัน

nongwil

โปรแกรมสแกนไวรัสเดี๋ยวนี้ โปรแกรมเขาจะบังคับให้ลงตัวเดียวครับ  [emo01]

ozaneverdie

ถ้า kaspersky กับ Ad-Aware ด้วยจะเป็นการหนักเครื่องไปเปล่าครับ

สเปกเครื่่องผม

RookiE'

spyware doctor กินทรัพยากรเครื่องเอาเรื่องนะครับ  [emo12] [emo13]

MILD_PLUS

Quote from: ozaneverdie on 01 January 2010, 19:38:31
ถ้า kaspersky กับ Ad-Aware ด้วยจะเป็นการหนักเครื่องไปเปล่าครับ

สเปกเครื่่องผม

ลงได้ครับ..เพราะทำงานคนละหน้าที่กันครับ  Ad-Aware ไม่ได้ทำงานแบบ Real Time เราอาจจะสั่ง Scan สักอาทิตย์ละครั้ง หรือเดือนละครั้ง แล้วแต่เราสะดวกครับ

แนะนำให้ลงโปรแกรมอย่างละตัวพอ ยิ่งลงมากก็หนักเครื่องมาก สิ่งที่จะป้องกันไวรัสได้ดีที่สุดนั้น ก็คือตัวเราครับ รู้จะเข้าไปในที่ ๆควรจะเข้า ก็จะป้องกันไวรัสได้แล้ว 50% อีก 50% ก็ให้โปรแกรมช่วย เพราะไม่มีโปรแกรมไหน? จะป้องกันได้ 100% หากตัวเราไม่รู้จักระมัดระวังน่ะครับ  [emo12]

ปล. กระทู้นี้เป็นปัญหาของไวรัสล้วน ๆ ผมขอย้ายไปที่ห้องไวรัสน่ะครับ [emo02]

chaiwut

kaspersky  ผมใช้อยู่ครับอัพเดทไวมากไม่มีปัญหากวนใจ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะ อิ อิ [emo01]

fingerscan4y

nod32 เลยครับ เบสิกใช้ง่าย  [emo17]

Go Up