# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยแนะนำโปรแกรมแสกนไวรัส  (Read 7078 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ozaneverdie

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
ช่วยแนะนำโปรแกรมแสกนไวรัส ตอนนี้ผม ใช้ Kaspersky Internet Security 2010 กับ Spyware Doctor ตอนนี้เหมือนกับเครื่องผมช้าลงไปมาก
ผมช่วยลบโปรแกรม ใด โปรแกรมหนึ่ง ออก หรือควร เปลี่ยนไปใช้ ตัวแสกนอันดีครับที่ไม่หนักเครื่องมาก ผมเป็นพวกชอบโหลดนู่น โหลดนี่ เหมาะกับใช้อันไหนดีครับ แนะนำ ที ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
สำหรับผมแล้ว ขอแนะนำให้เปลี่ยนตัว Anti Virus อย่างเดียวพอครับ ให้ไปใช้ NOD32 (โหลดได้ที่ห้องไวรัสของเราครับ) และอีกอย่างที่สำคัญก็คือ ในบอร์ดของเรามีท่านเทพของ NOD32 อยู่มากมายหลายท่าน เพราะหากเกิดปัญหาเรื่องการใช้งาน ก็จะได้ช่วยกันแนะนำให้ได้ครับ  [emo01]

• Email
ขอบคุณครับ

Offline nongwil

• *
    • Email
ลบ Spyware Doctor ออกเลยครับ เร็วขึ้นทันตาเห็น ลองแล้วเมื่อเช้านี้

• Email
เหลือ  Kaspersky Internet Security 2010 ไว้อย่างเดียว หรอครับท่านnongwil มันดีกว่าหรอครับ ขอบคุณครับ

• *
    • Email
ออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่ค่อยเก่งเรื่องพวกนี้

ผมว่าเหลือ kaspersky ไว้น่าจะดี  อีกตัวมันโหลดเครื่องมากๆ
ผมว่าลบ ลบ Spyware Doctor  ออกเลยครับ
อาจโหลด Ad-Aware มาเสริมก็ได้ครับ

ถ้าเป็นโปรแกรม AntiVirus จากประสบการณ์ใช้งานในที่ทำงาน
Nod32 จะสแกนได้เร้ว อัพเดตเร็ว ไม่หนักเครื่อง สกัดไวรัสได้ดี แต่...ไวรัสบางตัวจะฆ่าไม่ค่อยได้
ส่วน  kaspersky ข้อดีคือ ฆ่าไวรัสได้ดี แต่สแกนช้ามาก หนักเครื่องนิดหน่อย(

ข้อมูลของ
Kaspersky Internet Security 2010
http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/3454

• Email
ขอบคุณ คุณ nongwil และ คุณ MILD_PLUS มากเลยครับ สำหรับ คำแนะนำ และข้อมูล ช่วยเหลือ ขอบคุณครับ [emo17]

• Email
ท่าน nongwil ผมขอคำแนะนำ อีกรอบน่ะครับ อีกว่า ผมอยากจะ ลง โปรแกรมแสกนไวรัสครับ ไม่ทราบว่า ควรลงกี่ตัวดี ลงตัวไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมาก

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ลงโปรแกรมสแกนไวรัสแค่ตัวเดียวพอ และควรเป็นตัวที่คิดว่ามันดีที่สุดสำหรับคอมฯของเราเอง
ไม่จำเป็นต้องไปเชื่อคนอื่น ๆ ว่าโปรแกรมนั้นดี โปรแกรมนี้ดี
แต่ตัวเราเองควรจะรับฟังข้อมูลทั้งหมด และนำมาไตร่ตรองให้ละเอียดถี่ถ้วน ว่าดีพอสำหรับคอมฯของเราหรือไม่

โปรแกรมสแกนไวรัส ก็เปรียบเหมือนวัคซีนที่หมอฉีดให้ตัวเรา
ถ้าเราฟังแต่คำแนะนำของคนอื่น ๆ ว่า ที่นี่ดี ที่นั่นดี เราก็ตามไปรับวัคซีนมาจากหลาย ๆ ที่
สุดท้ายแล้ว กลับกลายเป็นผลเสียต่อตัวเองมากกว่าผลดีที่ได้รับ

สรุปคร่าว ๆ ก็คือ ควรจะรับฟังคำแนะนำจากหลาย ๆ ท่าน แต่ควรจะนำคำแนะนำเหล่านั้น มาคัดกรองอีกครั้งหนึ่งด้วยตัวเราเอง
ถึงจะได้คำตอบที่ดีที่สุดสำหรับเรา

อย่าลืมอย่างหนึ่งว่า คนเราไม่เหมือนกัน และสเป็คคอมฯของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
ต่างคน ต่างเวลา ต่างวาระ ต่างสถานที่ และที่สำคัญ อุปกรณ์ต่าง ๆ แม้จะรุ่นเดียวกัน แต่ก็ไม่ใช่วัสดุชิ้นเดียวกัน

• *
    • Email
โปรแกรมสแกนไวรัสเดี๋ยวนี้ โปรแกรมเขาจะบังคับให้ลงตัวเดียวครับ  [emo01]

• Email
ถ้า kaspersky กับ Ad-Aware ด้วยจะเป็นการหนักเครื่องไปเปล่าครับ

สเปกเครื่่องผม

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
spyware doctor กินทรัพยากรเครื่องเอาเรื่องนะครับ  [emo12] [emo13]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ถ้า kaspersky กับ Ad-Aware ด้วยจะเป็นการหนักเครื่องไปเปล่าครับ

สเปกเครื่่องผม

ลงได้ครับ..เพราะทำงานคนละหน้าที่กันครับ  Ad-Aware ไม่ได้ทำงานแบบ Real Time เราอาจจะสั่ง Scan สักอาทิตย์ละครั้ง หรือเดือนละครั้ง แล้วแต่เราสะดวกครับ

แนะนำให้ลงโปรแกรมอย่างละตัวพอ ยิ่งลงมากก็หนักเครื่องมาก สิ่งที่จะป้องกันไวรัสได้ดีที่สุดนั้น ก็คือตัวเราครับ รู้จะเข้าไปในที่ ๆควรจะเข้า ก็จะป้องกันไวรัสได้แล้ว 50% อีก 50% ก็ให้โปรแกรมช่วย เพราะไม่มีโปรแกรมไหน? จะป้องกันได้ 100% หากตัวเราไม่รู้จักระมัดระวังน่ะครับ  [emo12]

ปล. กระทู้นี้เป็นปัญหาของไวรัสล้วน ๆ ผมขอย้ายไปที่ห้องไวรัสน่ะครับ [emo02]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
kaspersky  ผมใช้อยู่ครับอัพเดทไวมากไม่มีปัญหากวนใจ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะ อิ อิ [emo01]

fingerscan4y

• Guest
nod32 เลยครับ เบสิกใช้ง่าย  [emo17]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27