# Notification.
Notification

Author Topic: เกิดอะไรขึ้นกะเวบท่านหรือครับ  (Read 4797 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline psps

• VPC Member
    • View Profile
หน้าจอนี้ ผมเข้ามาในกระทู้ ปักหมุด ของท่านทั้ง 2 กะทู้ ขึ้นเหมือนกัน

ในช่อง แอดเรส ขึ้นว่า Mallware Detected

ผมใช้โครมเข้า ยังไม่ได้ลองกะ หมาไฟ เดี๋ยวไปลองกะหมาไฟแล้วจะเข้ามาบอกอีกที

ไปลองกะหมาไฟแล้ว เข้าได้ปกติ จึงไม่ทราบสาเหตุครับ
กลับมา โครม อีกที ก็ยังเหมือนในภาพครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลิงค์ปักหมุดไหนครับ มันมีหลายลิงค์ รบกวนแจ้งด้วยนะครับ จะได้หาวิธีป้องกันทัน เผื่อเกิดอะไร เผื่อพวกต่างชาติขายไวอะก้าเขาหมั่นไส้อีก  [emo05]  [emo02]  [emo04]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
Google Chrome มันจับไอพีเวบผมเป็น malware น่ะครับ
เพิ่งเจอมาวันนี้เลย ถ้าเวบไหนที่มีชื่อผมเข้าไปตอบกระทู้
แล้วคนอื่นเปิดเวบด้วย Chrome ก็จะโดนกันหมดเลย

ตอนนี้กำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ครับผม
คิดว่าน่าจะมีลูกค้าเวบใดเวบหนึ่ง ที่เช่าโฮสติ้งที่ผมใช้ แล้วมีไวรัสอยู่ในเวบด้วย
ก็เลยโดนกันไปหมดทุกเวบ ที่ใช้ไอพีโฮสติ้งเดียวกับเวบของผม

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ [emo19]
ผมกำลังติดต่อประสานงานกับเจ้าของโฮส ให้รีบตรวจสอบปัญหาที่เกิดขึ้นครับผม

ปล. ตอนนี้ผมกำลังจะย้ายเวบตัวเองไปอยู่ในโฮสติ้งลีนุกซ์ ซึ่งน่าจะปลอดภัยจากพวกไวรัส และมัลแวร์ต่าง ๆ

ต้องขอรบกวนท่านแฟนต้าเอาลิงค์ ipluszone ที่อยู่ในบอร์ดนี้ออกก่อนดีกว่าครับ ขนาดผมเปิดหน้านี้ด้วย chrome ก็ยังโดนฟ้องเลยครับ  [emo04]

เท่าที่ VPC เคยโดน (น่าจะ 2 ครั้ง) อาจจะอาการเดียวกัน โดยเกิดจากพวกต่างชาติ (แฮคเกอร์หรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ เพราะคนไทยไม่น่าจะมีใครเทพขนาดนั้น) ยิงสคริปซ์คำสั่งผ่านช่องโหว่ของ Openx (ระบบโฆษณา เหมือนที่อยู่ด้านบนเว็บ) ซึ่งถ้าเป็น Openx เวอร์ชั่นเก่าที่ไม่ได้อัพเดต ส่วนใหญ่ก็จะโดนยิงเว็บที่น่าหมั่นไส้ให้ร่วงได้ง่ายๆ แต่พออัพเดตเวอร์ชั่น Openx แล้วก็เหมือนได้ปิดช่องโหว่ไปครับ ซึ่งน่าจะมีเว็บไหนบางที่ติดระบบโฆษณาดังกล่าวเอาไว้ ทำให้โดนสอยร่วงเพื่อหลอก google ว่าเว็บนั้นๆมีไวรัสน่ะครับ หรืออีกกรณีก็โดนแฮคเว็บใดเว็บหนึ่งแล้วฝังสคริปซ์ iframe เอาไว้

เพราะทีแรกพอ VPC โดน ก็คิดว่าโดนไวรัส iframe ทำให้ได้หาวิธีแก้ แต่ก็แก้ไม่ได้ ก็ไปเจอบางเว็บบอกว่าเป็นไวรัส iframe ที่แอบแฮคเข้ามาเพื่อฝังสคริปซ์เอาไว้ในเว็บเพจ เท่าที่ลองรื้อสคริปซ์ที่ต้องสงสัย ก็หาไม่เจอ แต่ดันไปเจอคนยิงสคริปซ์เข้ามาฝังใน Openx นี่แหละครับ และก็คิดว่าเขาคงจะแฮค user/pass ของ openx ได้ เพื่อฝังสคริปซ์ แต่พอผมลองเปลี่ยน pass ให้ยาวขึ้น แบบว่า 50 ปีโน่นแหละถึงจะแฮคเสร็จ เขาก็ยังยิงสคริปซ์ได้อยู่ดี แต่พออัพเดตใหม่ปุ๊บก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

ถ้าติด webmaster tools ของ google เอาไว้ ก็ให้เครื่องมือของเขาช่วยค้นหาให้อีกแรงครับท่าน  [emo04]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
เวบผมก็ติด tools ของ google นะท่าน
แต่ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าลูกค้ารายไหน ที่ทำให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้ [emo12]

บอกตามตรงว่า เหนื่อยจริง ๆ ถ้าจะตามหาเวบต้นตอ เพราะลูกค้าบนโฮสที่ผมเช่านี่ มีหลายร้อยเวบเลย
แต่ตอนนี้ก็ถอดเวบผมออกจากลิงค์ไปแล้วครับ
ก็รอแค่ว่า ทางเจ้าของโฮสจะตามหาต้นเหตุเจอเร็วแค่ไหน และผมก็พยายามช่วยเหลือด้วยอีกทางหนึ่ง
และก็คงอีกหลายวัน จนกว่าผมจะแน่ใจว่าโฮสติ้งปลอดภัยแล้ว ผมก็จะวางลิงค์อีกครั้งล่ะครับ
ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ที่ทำให้เดือดร้อนกันไปทั่วครับผม [emo19]

ณ เวลานี้ ผมกำลังทดสอบวางระบบอยู่ด้วย วุ่นวายน่าดูครับ แล้วยังมาเจอปัญหานี้อีก [emo18]
วันนี้ (พฤหัสฯ) ช่วงสาย ๆ จะไปเคลมเราท์เตอร์ที่เพิ่งซื้อวันนี้ ซื้อสี่ตัว เสียสองตัว
จับตัวแรกก็เจอของเสียเลย ตัวที่สองไม่เสีย ตัวที่สามเสีย ตัวที่สี่ไม่เสีย [emo12]
ส่วนตอนเย็น ก็จะเอาเราท์เตอร์ และอุปกรณ์ไปติดตั้งให้พี่ที่อยู่หน้ารามน่ะครับ

ตอนนี้ผมก็รอดูใน webmaster tools อยู่เหมือนกันครับ ว่า google จะแจ้งอะไรมาหรือเปล่า เพราะหาก chrome ฟ้องมา เดี๋ยวอีกไม่กี่อึดใจ firefox ก็แดงตาม

ไม่ได้เข้า webmaster tools ซะนาน พอเข้าไปที หาหัวข้อไม่เจอเลย งมกันอยู่พักใหญ่  [emo05]

• N/A
จัดการเรียบร้อยล่ะครับ
แต่ตัวเวบหลัก ก็ต้องรอให้ทางอากู๋อัพเดทข้อมูลก่อน
ตอนนี้ผมไปแก้ไขตัวเวบกับทางเวบบิทต่าง ๆ เรียบร้อย
เพราะถ้ามีคนไปตั้งกระทู้ล่ะก็ ผมอาจจะโดนแบนอย่างแน่นอน [emo12]

Offline ismaell

• Webmaster
วันนี้ ผมใช้เครื่องที่ทำงาน เข้าเว็บบอร์ด ปรากฏว่าทุกกระทู้ที่มีท่าน fantasy ಠ-ಠ  เข้ามาแจม ยามเฝ้าบ้าน NOD32 ขึ้นสีแดงโร่เลยครับ  [emo12]

Offline psps

• VPC Member
เหมือนท่าน  ismaell เลย ผมกะลังหัดเล่น โครม พอดี แจ๊คพอร์ท เลยครับ แดงโร่ตลอด
ท่าน แฟนฯ โดนลองของซะแล้ว รีบไปหาไม้กวาดมากวาดทิ้งด่วน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27