# Notification.
Notification

Author Topic: อยากทราบเรื่อง internet ครับ  (Read 1912 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline smith

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
คือทุกวันนี้ผมยังไม่เข้าใจว่า ทำไมเน็ตที่ไทยยังช้ากว่าต่างประเทศ เห็นเพื่อนๆเค้าบอกกันครับ
เพราะสมมุติว่า ผมเล่นเกมของต่างประเทศบางทีมันรู้สึกกระตุกถึงขั้นมากไม่สามารถเชื่อมต่อกับเซิพเวอร์ได้เลยครับ
แล้วทางไทยเค้าจะมีการเปลี่ยนอินเตอร์เน็ตให้ มีความเร็วเท่ากับต่างประเทศมั้ยครับ
แล้วต่างประเทศตามบ้านเค้าอินเตอร์เน็ตเค้า เป็น mbps หรือ gb ครับ
แล้วในอนาคตไทยจะเปลี่ยนเน็ตตามบ้านจาก mbps เป็น gb มั้ยครับ
เพราะบางทีเข้าเว็ปไซร์หรือเกมของต่างประเทศนั้นช้ามากครับท่าน 
ช่วยบอกแล้วอธิบายใจความทีครับ

ขอบคุณครับท่านทุกคน [emo01]
ปล.ไม่เกี่ยวกับเรื่องเกมครับ อยากทราบเก็บไว้เป็นความรู้ครับ  [emo03]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: อยากทราบเรื่อง internet ครับ
« Reply #1 on: 11 December 2010, 00:30:03 »
ถ้าเป็นเซิฟเวอร์ที่อยู่ในประเทศก็โหลดได้ตามความเร็วที่ทาง ISP เขาระบุหรือตามที่เราจ่ายตังค์ไปนะครับ แต่ถ้าเซิฟเวอร์ตั้งอยู่ต่างประเทศก็เป็นเรื่องปกติที่จะโหลดได้ช้าอยู่แล้ว สังเกตง่ายๆเวลาโหลดบิททอร์เร้นต์ในประเทศเช่น เน็ตของผม 2Mb ก็วิ่งได้เต็มสปีดที่ 220Kb เลย แต่ถ้าโหลดไฟล์ทอร์เร้นต์จากตปท.ก็วิ่งได้ประมาณครึ่งเดียว

ในอนาคตไม่แน่ใจเหมือนกันว่าบ้านเราจะมีโอกาสได้ใช้ Gb เหมือนกับเมืองอื่นๆหรือเปล่า อาจจะต้องรอให้หัวโจ๊กที่ป่วนเมืองทั้งหลายสิ้นชีพไปให้หมดก่อนครับ ถึงจะเจริญมากขึ้นกว่านี้ แต่ก็ไม่แน่ถ้ามีผู้สืบทอดเจตนารมณ์ป่วนเมืองกันต่อไป บ้านเราเมืองเราก็คงต้องเป็นอย่างนี้ไปอีกนาน ทุกคนคงต้องรักกันให้ได้ก่อน เห็นประโยชน์ของส่วนรวมกันก่อนครับ

รอเพื่อนๆท่านอื่นๆมาช่วยเสริมกับหัวข้อให้อีกแรง  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline smith

• Email
Re: อยากทราบเรื่อง internet ครับ
« Reply #2 on: 11 December 2010, 15:12:36 »
มีท่านใดจะช่วยอธิบายให้ผมฟังอีกได้มั้ยครับ [emo02]
อยากเก็บไว้เป็นความรู้ครับ

ขอบคุณครับ [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 11 December 2010, 15:45:01 »
- คงจะไม่ต้องอธิบายอะไรเพิ่มแล้วนะครับ โดยหลักการของระยะทาง/ความใกล้-ไกล เราอยู่ประเทศไทย แต่ไปโหลดเว็บฯ จากต่างประเทศ ที่ไกลคนละซีกโลก เวลาที่ประเทศสหรัฐอเมริกาตอนนี้ ก็ประมาณใกล้จะตีสี่ ของวันที่ 10/12/53 ของประเทศเราครับ เวลายังห่างกันถึง 12 ชม. เลยครับ (ช้ากว่าเรา)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #4 on: 11 December 2010, 23:12:53 »
การใช้คำสั่ง Tracert

คำ สั่ง Tracert เป็นคำสั่งที่จะช่วยให้ท่านสามารถ ติดตามดูเส้นทางการเชื่อมต่อของ Router ไปยังจุดหมายปลายทาง ท่านสามารถใช้คำสั่ง Tracert เพื่อประเมินว่า Router หรือการเชื่อมต่อบนเส้นทางที่ทอดสู่คอมพิวเตอร์ปลายทางนั้น เกิดปัญหาติดขัดหรือไม่

การทำงานของ Tracert ได้แก่การ ส่งชุดของ ICMP Echo Request ออกไป ในการร้องขอแต่ละครั้งจะมีการเพิ่มค่า TTL เป็น 1 ค่าเสมอ เมื่อ Router ตัวแรกได้รับข่าวสาร มันจะลดค่า TTL ลงไป 1 ค่า และเมื่อใดที่ค่า TTL บนข่าวสารที่ร้องขอเข้ามาเหลือค่า เป็น 1 ก็หมายความว่าค่า TTL ของ Router จะมีค่าเป็นศูนย์ นั่นคือ จะเกิดปัญหาที่เรียกว่า "Time Exceed " ในลักษณะของข่าวสารปรากฏที่หน้าจอ ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ร้องขอไป

และถ้าหากว่ามีรูปดอกจัน ปรากฏอยู่ มีความหมายว่า Hop ดังกล่าว มีค่า Delay มากเกินไป หรือเกิดปัญหาติดขัด และนี่เป็นสาเหตุที่ทำให้เครื่องนี้ ติดต่อกับเครื่องปลายทาง ได้ช้ามาก tracert เป็น utility ที่ช่วยให้ค้นหาเส้นทางเดินจาก PC ของคุณไปยัง Address ที่ต้องการ
ซึ่งจะช่วยบอกปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเข้าถึง host ที่ต้องการ เช่น กรณีเมื่อก่อนเคยเข้า
host นี้ได้เร็ว แต่ปัจจุบัน ช้า ก็จะใช้คำสั่งนี้เพื่อดูเส้นทางการเดิน ว่า เส้นทางเดินมีอะไรผิดปกติไหม
หรือว่าเดินหลงทาง อย่างไรลองให้เพื่อนๆ นำไปใช้งานกันดูนะครับ

อัตราความเร็วของ Internet
ในประเทศ Local Internet

ความเร็ว < 10 ---------->> เร็วมากมาก เหมาะกับการเล่นเกมส์ คุย VoIp ที่ใช้ความเร็วแบบ real time
ความเร็ว < 20 ---------->> เร็วมาก
ความเร็ว < 30 ---------->> เร็ว
ความเร็ว < 40 ---------->> ค่อนข้างเร็ว
ความเร็ว < 50 - 100 ---->> ปกติ
ความเร็ว > 100 ขึ้นไป ถือว่าค่อนข้างช้าในระดับ internet adsl

ส่วนความเร็วต่างประเทศ ไม่ให้มากกว่า 400 เป็นพอครับ ถ้ามากกว่า 400 นี่ถือว่าช้าแล้ว....

www.asem.inter.net.th พร้อมกับรายละเอียดเกี่ยวกับระบบอินเทอร์เน็ต ที่ http://asem.inter.net.th/asem-net.html

http://ntl.nectec.or.th/internet/map/actual.html และแผนผังอินเทอร์เน็ตในประเทศไทย ที่

การเพิ่มของความเร็วของวงจรสื่อสารเพื่ออินเทอร์เน็ตระหว่างประเทศ ดูได้จาก http://ntl.nectec.or.th/internet/int-bandwidth.html

[9] การเติบโตของปริมาณข้อมูลไหลเวียนในระบบแลกเปลี่ยนข้อมูลภายในประเทศ ดูได้จาก http://ntl.nectec.or.th/internet/route/pie_throughput.html

Offline Annop

« Reply #5 on: 11 December 2010, 23:33:42 »
พวก CAT กับ ToT ก็พวกป่วนเมืองเหมือนกันนะท่าน 3G ก็ไม่ได้เกิด
ผมก็เคยอยู่ CAT เหมือนกันนะ แต่ตอนนี้รู้สึกไม่ดีกับพวกนี้เลย
เลื่ยงได้ก็พยายามไม่ใช้บริการมันแล้ว

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27