# Notification.
Notification

Author Topic: คอมชอบดับเวลาเล่นเกมส์อะ ต้องทำไงค่ะๆๆ  (Read 26435 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
ผมเคยเล่าเรื่อง PSU ที่ผมเคยใช้ไว้ในบอร์ดนี้..แต่เป็นบอร์ดเดิมยังไม่ได้ย้ายมาที่นี่..กล่าวคือคอมฯเครื่องเก่าของผม P4-3.2GHz + Spark GeForce 7300GT 256 MB DDR3 128-bit TV-Out DVI 8xAGP ใช้หม้อไฟยี่ห้อ MD Tect ชื่อคล้ายๆกัน ขนาด 480w ราคา 1,000บาทถ้วนๆ ใช้ไม่ได้บู๊ตเครื่องได้บ้าง-ไม่ได้บ้าง เล่นๆอยู่ก็ค้าง มีแต่ปัญหาสารพัด ผมเลยเปลี่ยนหม้อไฟใหม่มาใช้ของ Enermax 460w ราคา 2,850บาทถ้วนๆ ปัญหาทุกอย่างหมดไปทันทีจนถึงทุกวันนี้ครับ

และนี่คือสเป็คคอมฯเครื่องเก่าของผม ที่ยังใช้งานได้ดีเล่นเกมได้เกือบหมดเหมือนกันครับ (เกมระดับกลางๆ-ล่างๆ)

1. เมนบอร์ด ASUS P5P800S (18/11/48)
2. CPU P4-3.2 GHz (18/11/48)
3. RAM DDR Bus 400 1x2 = 2GB (20/05/50)
4. 320GB HDD WD SATA-7200 “WD Caviar Blue” (25/06/51)
5. การ์ดจอ Spark GeForce 7300GT 256 MB DDR3 128-bit TV-Out DVI 8xAGP (12/01/51)  ราคา 2,700.-
6. จอ LCD LG 19” รุ่น L1970HR-BF ธรรมดาไม่ Wide (15/03/50)
7. DVD-RW LITEON  2 ตัว (18/09/51)
8. พัดลมขนาด 12 ซม. 3 ตัว ติดที่เคส (เป่าจากหน้ามาหลัง 1 และดูดออกด้านหลัง 1 และดูดออกด้านข้าง 1)
9. พัดลมขนาด 8 ซม. 1ตัว ติดเพิ่มวางบนการ์ดจอ
10. PSU Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans (22/2/51) ราคา 2,850.- ประกัน 5ปี
11. UPS ยี่ห้อ JAL ขนาด 600VA Stand By ได้ 10-15 นาที (20/6/48)
12. OS Windows XP Professional SP3 Original
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline happyhaha

• VPC Member
  • *
คือไปอ่านเจอจากเวปนึง
เค้าบอกว่าเปลี่ยน PSU แล้วเวลาเล่นเกมเครื่องก็ยังดับ

พอเปลี่ยน พัดลมCPUมันก็หายดับเลยค่ะ
เราว่าคอมเราคงเกี่ยวกับที่พัดลมCPU

เพราะเสียงมันดังอื้ออออออออออยู่ตลอดเลย
(คงจะเปนเสียงพัดลม)

สรุปคือเราต้องเปลี่ยนพัดลมCPUมั้ยคะ
แล้วถ้าเปลี่ยน ราคาเท่าไหร่ค่ะ

• Webmaster
คือไปอ่านเจอจากเวปนึง
เค้าบอกว่าเปลี่ยน PSU แล้วเวลาเล่นเกมเครื่องก็ยังดับ

พอเปลี่ยน พัดลมCPUมันก็หายดับเลยค่ะ
เราว่าคอมเราคงเกี่ยวกับที่พัดลมCPU

เพราะเสียงมันดังอื้ออออออออออยู่ตลอดเลย
(คงจะเปนเสียงพัดลม)

สรุปคือเราต้องเปลี่ยนพัดลมCPUมั้ยคะ
แล้วถ้าเปลี่ยน ราคาเท่าไหร่ค่ะ
ครั้งแรกไม่บอกปัญหามาให้หมด ว่าเป็นอย่างไรเช่นเปิดเครื่องมีเสียงผิดปกติ ที่ไม่เคยได้ยินมาก่อนจากเครื่องนี้ และดังมาจากตรงไหน? อะไรแบบนี้ เพราะผู้ที่ตอบอยู่ตรงนี้ก็ไม่ได้เห็น-หรือได้ยินเสียงเครื่องตอนทำงาน ก็ได้แต่นั่งเทียนแล้วก็เดาเอานะครับ

เรื่องพัดลมถ้ามีเสียงดังผิดปกติก็แสดงว่าพัดลมนั้นคงจะหมดสภาพแล้ว คือหมุนรอบได้ไม่แรงและฟืดๆ เลยทำให้มีเสียงดังกว่าปกติ เปลี่ยนเลยก็ดีครับเพราะใช้มานานแล้ว ผมเป็นมีขายพร้อมซิ้งค์เป็นชุด ราคา 350-450บาทครับ

ปล. แต่ของผมอายุเกือบจะ 4ปีแล้ว พัดลมยังหมุนดีอยู่เลยครับ

ปล.2 ตอนนี้ยังเหลืออีกอย่างคือ HDD ครับ อาจจะเริ่มแย่แล้ว ดูอย่างเครื่องของผมเหลือเพียง 2อย่างที่เป็นของเดิมคือ
1. เมนบอร์ด
2. CPU
นอกเหนือจากนี้ ผมเปลี่ยนใหม่มาเป็นระยะๆหมดแล้วครับ ให้ดูตัวเลขใน (             ) คือวันที่ผมซื้ออุปกรณ์ตัวนั้นๆมาครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ปัญหาใหญ่หลวงอีกแล้วค่ะ

คือเปลี่ยนแล้วน่ะคะ แต่พอเล่นเกมส์ คอมก็ดับค่ะ

เมื่อวาน คือลองเล่นดูมันไม่ดับคะ(เล่นไม่ถึงชั่วโมง)

ก็เลยคิดว่า จะไม่ดับอีกต่อไปแล้ว พอวันนี้ลองมาเล่นอีกทีค่ะ แล้วเล่นไปอยู่ๆมันก็ดับ
เกมส์ที่เล่น ถ้าเป็นแบบออนไลน์ พวกออดิชั่น รู้สึกมันจะเล่นได้นาน แล้วก็จะดับไป

แต่พอมาเล่นเกมส์แบบ เดอะซิม เกมส์zoo เล่นไป 5-10 ดับค่ะ

ก็คือเหมือนตอนที่ยังไม่เปลี่ยน PSUเลยย

ปัญหานอกจาก PSU แล้ว ก็ยังมีอย่างอื่นเป็นองค์ประกอบด้วยค่ะ
  • CPU fan, หรือที่เรียก ๆ กันก็ พัดลม CPU นั่นแหล่ะค่ะ
    ถ้าพัดลมหมุนไม่ปรกติ พอ CPU ร้อน เครื่องก็จะดับเช่นกันค่ะ
  • Display Card, VGA Card, เรียกง่าย ๆ ก็ การ์ดจอ นั่นแหล่ะค่ะ [emo12]
    บางเกมต้องใช้กราฟิกเยอะ ทำให้การ์ดจอทำงานหนัก แล้วการ์ดจอรุ่นใหม่ ๆ จะมีพัดลมติดมาด้วย
    ถ้าชิพของการ์ดจอร้อน ระบายความร้อนไม่ทัน ก็อาจจะทำให้เครื่องดับ หรือแค่รีบูตใหม่ค่ะ
    แต่ถ้าการ์ดจอแบบออนบอร์ด อันนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงค่ะ ส่งเคลมบอร์ดอย่างเดียว

เท่าที่อ่านดูแล้ว ถ้าเปลี่ยน PSU ตัวใหม่แล้ว อาการดูดีกว่าเดิม คือเล่นบางเกมได้นานขึ้น
ก็อาจจะต้องดูที่ พัดลม CPU กับ การ์ดจอ อย่างที่บอกล่ะค่ะ

ส่วน PSU ยี่ห้อที่เปลี่ยน ไม่แน่ใจว่าเป็น PSU แบบวัตต์ละบาท หรือเปล่า
เพราะว่าพวกนี้จ่ายไฟไม่ค่อยเต็มค่ะ จะทำให้เครื่องมีปัญหาบ่อย ๆ เจ้าค่ะ

• *
ค่ะๆ ขอโทษน่ะค่ะ ที่บอกไม่ปัญหาไม่หมด

ส่วนเรื่อง PSU เปลี่ยนไปแล้วก็ดีค่ะ

คือว่า รู้สึกตัวเก่ามันก็นานแล้วด้วย ตัวเก่ามันก็คือตั้งแต่ซื้อคอมมาเลย
ก้คือกลัวเรื่อง
-เรื่องหม้อไฟถ้าไม่เปลี่ยนตอนนี้ อาจจะได้เปลี่ยนทุกอย่างในอนาคตครับคือ
1. HDD จะพัง เกิด Bad Sector ข้อมูลหายหมด-กู้ไม่ได้ครับ
2. เมนบอร์ด ตัว C = Capacitor จะบวม-เสียในที่สุดครับ

ที่คุณกล่าวไว้ด้วยค่ะก็เลยเปลี่ยนซะ

ส่วนเรื่องพัดลม CPU ลองเปิดดูออกแล้ว
มีแต่ฝุ่น เต็มไปหมดเลย ฝุ่นแบบเยอะมาก เข้าไปอัดกันอยู่
ก็เลย เอาฝุ่น(เอาออกอยู่นานมาก)

แต่เรื่องที่ พัดลม CPU มันหมุนผิดปรกติหรือป่าว
เรื่องนี้ เราดูไม่ออกค่ะ ลองดูตอนมันหมุนแล้ว มันก็ปกติดี

แต่เรื่องเสียงงงอื้ออนั้นไม่แน่ใจว่าใช่เสียงอะไร แต่พอเอาฝุ่นออก
เปิดคอมใหม่อีกที เสียงนั้นไม่ค่อยจะอื้อออมาเท่าไหร่

อาจจะเกี่ยยวกับที่ ฝุ่นเข้าไปติดอยู่ก็ได้ค่ะ

เดี๋ยวจะลองเล่นเกมส์ดูว่ามันจะดับ อีกหรือป่าว
ไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีด้วยค่ะ

• Webmaster
ใช่ครับ..อย่างที่ท่าน fantasy ได้กล่าวไว้คือการ์ดจอ ก็มีความสำคัญมากๆกับการใช้เล่นเกม อย่างของผมที่ใช้อยู่กับคอมฯตัวเก่าจะเป็น AGP รุ่น GF7300GT ตามที่บอกไว้แต่แรก จะมีพัดลมติดมาให้ด้วย แต่ผมก็ยังติดเพิ่มให้อีกตัว วางไว้บนแผงหลังของการ์ดจอ โดยใช้เทปกาวสองหน้ายึดติดไว้ช่วยอีกแรงเพราะผม OC ไว้นิดหน่อย จะได้ไม่ร้อนมาก การ์ดจอของผมรุ่นตามภาพครับ

ปล. ขอให้เป็นแค่เรื่องฝุ่นนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยนอย่างอื่นอีก และพัดลม+ซิ้งค์ ควรถอดออกมาทำความสะอาดทุกปี ของผมจะถอดและทำความสะอาดที่เดือนที่ 12 ของปีนั้นๆ โดยการแยกพัดลมออกจากซิ้งค์ แล้วเอาตัวซิ้งค์ไปล้างน้ำให้สะอาด แล้วใส่ซิลิโคนใหม่ทุกปีเสมอมาครับ

• *
ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ตอนนี้เล่นเกมส์มาครบ 1 ชั่วโมงแล้ว
(คอมไม่ดับค่ะ)    [emo04] [emo04] [emo04]

สงสัยเกี่ยวกับพัดลมจริงๆด้วย
เพราะตอนถอดออกมาเอาฝุ่นออก ไอตรงที่เป็นร่อง
(คือไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไร)

ล่างที่พัดลมอยู่อ่ะคะ

คือว่ามันมีแต่ฝุ่น แบบอัดกันแน่นมาก
แบบว่า คือถ้าไม่เอาออก ก็คือไม่รู้เลยว่ามันเป็นร่องๆๆ

คือตอนเอาออก ยากลำบากมากคะ
ทั้งเอากระดาษแข็ง มาถูๆๆไถๆๆ เป่าลมออกจากเป่า
กว่าจะเอาออกได้ - -'

แต่ก็ขอบคุณน่ะคะ
คิดว่าคอมจะไม่ดับแล้ว เพราะเล่นเกมส์มา 1 ชั่วโมงแล้ว

ถ้าเกิดเดี๋ยวมีปัญหาอะไรอีก จะมาขอคำแนะนำน่ะคะ

ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกๆๆค่ะ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ปัญหาโลกร้อน..........อิอิ.......ไม่ใช่........ปัญหาความร้อนนี่เอง..............  [emo12]  [emo11]
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
แต่ก็ถึงกับทำให้โลกร้อนด้วยนะเนี่ย
ปัญหาคอมฯร้อน [emo08]

ยินดีด้วยค่ะ ที่เล่นเกมได้

เหล็กที่อยู่ถัดจากพัดลม ก็คือ ซิงค์ หรือตัวระบายความร้อนอ่ะค่ะ
ไม่รู้ว่าส่วนใหญ่ทำด้วยอะไร แต่ตัวแพง ๆ จะเป็นทองแดง เพราะนำไฟฟ้าได้ดี ... อันนี้อ่านมา เลยไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

นอกเรื่องนิดนึง [emo06]
พอดีเมื่อเย็นพี่เค้าพาน้องแมวไปหาหมอค่ะ
เพิ่งเห็นว่าแถว ๆ ก้นเป็นแผลลึกด้วย ทีแรกนึกว่าไม่สบาย
... เห็นแล้วน่าสงสารอ่ะค่ะ แมวหลงมาที่บ้าน เลยรับเลี้ยงไว้
ตอนนี้น้องแมวใส่จานดาวเทียม [emo08] ครอบหัวไว้ เพราะหมอบอกว่าเดี๋ยวมันจะเลียแผล เลยต้องใส่ไว้
พรุ่งนี้ก็พาไปล้างแผลอีก
ไปที่จุฬาฯ นั่งรอคิว ง่วงก็ง่วง ไปไหนก็ไม่ได้ รอตั้งแต่ห้าโมงเย็นถึงสองทุ่มกว่าแน่ะ

ซิงค์ระบายความร้อน แบบทั่วไป เป็นอลูมิเนียม ครับ  [emo08]
แบบทองแดงก็จะแพงกว่าแบบอลูมิเนียม (โดยทั่วไป)
อลูมิเนียมกับทองแดง จะนำความร้อนได้ดี จึงนำมาทำเป็นตัวระบายความร้อน ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• N/A
ซิงค์ระบายความร้อน แบบทั่วไป เป็นอลูมิเนียม ครับ  [emo08]
แบบทองแดงก็จะแพงกว่าแบบอลูมิเนียม (โดยทั่วไป)
อลูมิเนียมกับทองแดง จะนำความร้อนได้ดี จึงนำมาทำเป็นตัวระบายความร้อน ครับ

แห่ะ ๆ คือว่าพี่เค้าเคยบอกไว้นานละ แต่ลืม ก็เลยจำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร
เดี๋ยวจดไว้อีกที กันพลาด [emo04]

ทองแดงก็เป็นสื่อล่อสายฟ้าได้ดีด้วยใช่ป่ะคะ [emo08]
เอาคอมฯไปเปิดกลางแจ้ง พอฝนตก ก็จะได้คอมฯเครื่องใหม่ [emo31] [emo08]

แบบนั้นไม่ต้องรอฟ้าลง ก็ได้เครื่องใหม่อยู่แล้วครับ น้ำเข้าเปิดคอมพ์มี....................... บึ๊ม !!!  [emo03]

Offline cicimaru

• *
    • Email
 [emo05] เล่นเกมดับ ดูระบบ ระบายความร้อนก่อนเลย พัดลม CPU ว่าขาล๊อกheatsinkด้านไหนมันหลุดลอยออกมารึป่าว พัดลม VGA card มันหมุนรึป่าว เครื่องเก่าแล้วพัดลมVGAมันจะลาโลกครับ อาจจะหมุนช้า หมุนๆหยุดๆ หรืออาจะเป็นที่ Vga card อำลาโลก
สังเกตุดู ซี หรือ คาปาซิเตอร์(ตัวเป็นทรงกระบอกสีดำ น้ำเงิน น้ำตาล หรือสีเทาแล้วแต่ผู้ผลิต ด้านบนเป็นโลหะ) บนvga card และเมนบอร์ดด้วย ด้านบนมันนูนขึ้นมารึป่าว ถ้านูนแปลว่าพัง 
ส่วนPowerSupply อย่าเพิ่งเปลี่ยนไปยืมเค้ามาลองก่อน ไม่ก้อยกไปร้านลองดูก่อนซื้อ เจ้าDTECHนิก้อกากๆไม่แพ้ยี่ห้อโหลๆทั่วไปหรอกครับ อับราคาให้สูงขึ้นเฉยๆทำเป็นใส่กล่อง เอารูปพัดลมสีมาโชว์ น่าแจ้งสคบ.จับมาก55555555 supplyราคาไม่ถึงพัน ให้คิดไว้เลยว่าวัตต์มันไม่เต็ม [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27