# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: Eset ชอบมี popup เด้งแล้วหลุดเกมครับ  (อ่าน 4469 ครั้ง)

ออฟไลน์ ozaneverdie

• VPC Member
  • Liked: 0
Eset ชอบมี popup เด้งแล้วหลุดเกมครับ
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 21:58:55 »
Eset ชอบมี popup เด้งแล้วหลุดเกมครับ มีวิธีแก้ไหมครับ

Re: Eset ชอบมี popup เด้งแล้วหลุดเกมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 23:01:47 »
เวลาเล่นเกมนะครับ Pro Evolution Soccer 2012 เล่นไปเรื่อยๆ แล้วจะมี popup ของ NOd32 เด้งมาว่าเป็นไวรัส และก็ทำผมหลุดจากเกมเลยครับ มีวิธี กดอันไหนที่ยกเลิกให้มัน แสดง popup บ้างครับ รำคาญมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ [emo01]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
Re: Eset ชอบมี popup เด้งแล้วหลุดเกมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 00:05:56 »
ตัว Eset น่าจะมองว่าแครกเกมส์นั้นเป็นไวรัส ลองใช้วิธียกเว้นไฟล์หรือโฟลเดอร์เกมส์นั้นดูก่อนนะครับว่าหายมั้ย วิธีการแก้ไขลองดูตามลิงค์นี้เลย
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,5.msg51066.html#msg51066
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 00:08:02 »
ที่เห็นนี้ เป็นไวรัส หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 00:11:33 »
หรือลองเคลียร์ไฟล์ขยะในโฟลเดอร์ Temp โดยกดปุ่ม Windows + R เพื่อเรียกหน้าต่าง Run แล้วพิมพ์ %temp% -> เคาะ enter 1 ครั้ง จะได้หน้าต่างโฟลเดอร์ Temp ขึ้นมา แล้วลบไฟล์ขยะทั้งหมดในโฟลเดอร์นี้

หากไฟล์ไหนลบไม่ได้ อาจเป็นเพราะโปรแกรมใดโปรแกรมหนึ่งกำลังเรียกไฟล์ขยะตัวนั้นให้ทำงานอยู่ ก็ลองรีสตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วลบไฟล์ดูอีกครั้งครับ

หรือจะให้ CCleaner ช่วยลบไฟล์ขยะในโฟลเดอร์ Temp ให้ก็ได้

ถ้าหากไม่อยากให้ค่าคุ๊กกี้ที่มีอยู่กับตัวเว็บเบราเซอร์และประวัติการท่องเว็บโดนลบไปด้วย ก็เอาเครื่องหมายถูกออก แล้วกด Analyze -> Run Cleaner ได้เลยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 13:11:30 »
หน้าต่างนี้เด้งมานะ ครับ มันมีวิธีแก้ไขยังไงหรอครับ ท่าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 23:45:25 »
ลองเช็คดูหน่อยครับว่าในตัวโปรแกรม Eset ได้มีการใส่ค่า Proxy เอาไว้หรือเปล่า โดยเข้าไปที่ Miscellaneous → Proxy server ถ้ามีก็ลบออกด้วยครับ แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่อีกครั้ง  [emo04]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 20:52:41 »
ขอบคุณมากครับ ท่าน microsoft ที่ช่วยเหลือ ขอความกรุณาช่วยดูอีกเรื่องนึงให้ผมทีครับ หน้าต่างนี้ชอบเด้งมานะครับ ไม่รู้ว่า เป็นเพราะอะไร

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2012, 21:01:55 »
ดูเหมือนเกมที่เล่น จะถามหา .NET Framework ลองโหลดตัวนี้ไปลงครับ > http://www.downloaddd.com/developer-tools/1281-net-dramework-4.0.html
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 01:10:58 »
จากรูป มันฟ้องว่า Procress ที่สั่งเปิดอยู่นั้น ไม่สามารถเข้าถึงไฟล์ C:Autorun.inf เพราะมันกำลังถูกใช้งานโดย Procress อื่นอยู่ครับ
ปัญหาคือว่า Autorun.inf มันถูกสั่งให้เปิดโปรแกรมหรือ  Procress อะไรไว้อยู่  และปกติแล้วมันไม่น่าจะอยู่ในไดเร็กทอรี่ Drive C: โดยตรง
ลองคลิกขวาที่ไฟล์  Autorun.inf แล้วสังเปิดด้วย notepad ดูว่ามันถูกสั่งให้เปิดโปรแกรมอะไรไว้
ไฟล์ตัวนี้ ขึ้นอยู่กับเจ้าของไฟล์ที่ทำมาว่าเขาเขียนไฟล์นี้ในแง่ดี หรือในแง่ร้าย โปรแกรมบางโปรแกรมจะสร้าง autorun.inf เพื่อให้โปรแกรมมันสามารถ autorun ได้ก็มี  แต่ถ้ามันถูกสั่งให้รันไวรัสแบบอัตโนมัติ ก็ถือว่าเป็นอันตรายครับ

ลองโหลดโปรแกรม  Unlocker มาลง
คลิกขวาที่ไฟล์ Autorun.inf แล้วสั่ง  Unlocker เพื่อปลดล็อคมัน แล้วลองเปิดโปรแกรมหรือเกมส์ดูใหม่อีกทีครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 20:00:49 »
ขอบคุณทุกท่านครับ จะลองกลับไปแก้ไขดูครับ ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 20:02:32 »
นี่ครับลองเปิดไฟล์ดูแล้ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012, 21:12:36 »
ลองเช็คดูหน่อยครับว่าในตัวโปรแกรม Eset ได้มีการใส่ค่า Proxy เอาไว้หรือเปล่า โดยเข้าไปที่ Miscellaneous → Proxy server ถ้ามีก็ลบออกด้วยครับ แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่อีกครั้ง  [emo04]

ลองเช็คดูแล้วนะครับ ไม่มีการใส่ค่าอะไรทั้งสิ้นเลยครับ ท่าน

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 00:26:04 »
ดูจากไฟล์ autorun.inf แล้ว คำสั่งดูแปลกๆ แต่ดูแล้วไม่ใช่โปรแกรมสำคัญอะไร แนะนำให้ลบมันไปได้เลย
ถ้าลบไม่ได้ก็ใช้ Unlocker ช่วยจัดการครับ

ส่วนการแก้ปัญหา Pop-up ที่มีข้อความว่า Unhandled exception has occurred in your application. ลองแก้ตามนี้ดูครับ

http://webboard.herorangers.com/webboard/Topic.aspx?id=78893

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012, 04:32:37 »
ดูเหมือนว่าเครื่องของท่านน่าจะโดนไวรัส sality เล่นงาน ยังไงลองเอาวิธีนี้ไปจัดการดูนะครับ
http://www.webphand.com/sality/  [emo04]