# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง โปรแกรม 32bit บน Windows 7 64bit ครับ  (อ่าน 7752 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมน

• VPC Member
  • Liked: 0
ตอนนี้ผมกำลังดูๆ NB Samsung serie 9 อยู่ครับรอเงินเดือนผมออก กับค่าวิทยะฐานะ(อันนี้ของคุณแม่ครับได้ก่อนจะเกษียณ ตกเบิกเป็นแสนเลยเพราะผมเป็นคนทำอาจารย์ 3 ให้เขาเองไม่ได้ไปจ้างคนอื่น) เห็นว่ามันมาพร้อมกับ Windows 7 Home Premium 64 bit เลยกังวลเรื่องซอฟต์แวร์ที่จะใช้ ตัวโปรแกรมที่จะลงผมมีหมดแล้วครับทุกหมวดหมู่ เป็น 32bit หมดเลย ส่วนตัวแล้วไม่เคยใช้ Windows 64bit เลยสักครั้ง อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการลง การใช้งาน ความเข้ากันได้ etc.. คร่าวๆ ก็ได้ครับ ที่ใช้งานประจำก็ Office 2007 เกือบทุกตัวกับ Photoshop กับ DreamWeaver แล้วก็โปรแกรมตามหลักสูตรที่ต้องสอนมัธยมปลายทั่วไปครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม

ครูคอมพ์บ้านนอก

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
Re: สอบถามเรื่อง โปรแกรม 32bit บน Windows 7 64bit ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 11:22:08 »
Windows 7 64-bit สามารถลงโปรแกรมที่ซัพพอร์ททั้ง 32-bit และ  64-bit ได้ครับ

คือเมื่อเราลงโปรแกรมที่ซัพพอร์ทเฉพาะ 32-bit ใน Windows 64-bit ไดเร็คทอรี่ในการลงโปรแกรมมันจะชี้มาอยู่ที่โฟลเดอร์ Program file(x86)

ส่วนโปรแกรมที่ซัพพอร์ทเฉพาะ  64-bit หรือโปรแกรมที่ซัพพอร์ททั้ง 64 และ 32-bit โปรแกรมมันก็จะชี้มาอยู่ที่โฟลเดอร์ Program File ครับ

แต่ถ้าเป็น  Driver ต่างๆ อันนี้ต้องหา  Driver ซัพพอร์ทเฉพาะ 64-bit มาลงเท่านั้นครับ Driver ที่ซัพพอร์ทเฉพาะ 32-bit ไม่น่าจะลงที่  Windows 64-bit ได้ครับ

ส่วนโปรแกรม  MS Office ประเภทไฟล์  word ,Excel สามารถเปิดได้ทั้ง  64 และ 32-bit ได้ ไม่มีปัญหาครับ  [emo01]

ออฟไลน์ แมน

Re: สอบถามเรื่อง โปรแกรม 32bit บน Windows 7 64bit ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 11:33:40 »
ขอบคุณท่าน ismaell มากครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับเพราะกำลังกังวลอยู่ว่าถ้าได้ Notebook ใหม่ๆ บางๆ แพงๆ มา (แพงด้วย) แล้วมันจะคุ้มกับการใช้งานของเราหรือเปล่าเทียบกับการใช้งานที่เราต้องใช้ ถ้าต้องลบวินโดว์ลิขสิทธิ์ 64bit ของแท้ๆ ทิ้งแล้ว มาลงวินโดวส์เถื่อนที่โหลดมาไม่กี่นาที

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 12:03:27 »
ระบบมันจะแยกให้ครับ Program Files (สำหรับ 64-bit) และ Program Files (x86) (สำหรับ 32-bit) แต่บางโปรแกรมถ้ามีให้เลือกลง ก็ลงที่รองรับ 64-bit เลยดีกว่า จะสามารถทำงานได้เต็มประสิทธิภาพด้วยครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ แมน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 17:31:40 »
เดี๋ยวให้ผมได้ตัว NB ตัวจริงมาก่อนแล้วลงโปรแกรมให้ครบถ้าเจอปัญหาอะำไรจะมารบกวนอีกรอบครับ (คงจะอีกเป็นเดือนสองเดือนนู่นล่ะ)
ขอบคุณมากครับ
ท่าน Admin ใส่เครื่องหมายถูกกระทู้นี้ได้เลยครับ ผมเข้าใจแจ่มแจ้งแล้ว

Best Regard