# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำ Windows 7 ให้มีเมนูเป็นภาษาไทย  (อ่าน 24892 ครั้ง)

ออฟไลน์ anna

• VPC Member
  • **
  • Liked: 0
อยากทำ Windows 7 ให้มีเมนูเป็นภาษาไทย
« เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 15:13:06 »
ก่อนหน้านี้ใช้งาน XP แล้วถนัดเมนูเป็นภาษาไทย ทางร้านเขาลงมาให้ แล้วพอเปลี่ยนมาใช้ Windows 7 ก็อยากทำให้เมนูต่างๆเป็นภาษาไทยด้วย พอจะขอวิธีการทำได้ไหมคะ

ออฟไลน์ M!N!Dragon

• Live in Songkhla
Re: อยากทำ Windows 7 ให้มีเมนูเป็นภาษาไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 15:33:00 »
เปิดอัพเดท hotfix บนตัว seven ได้เลยครับ
ในส่วนของออฟชั่นเสริม  มันจะมีหัวข้อให้ update เป็น Thai Language
ซึ่งจะทำให้เมนูต่างๆ บน seven สามารถสลับเป็นภาษาไทย  ได้ครับ

หรือ

สามารถดาวน์โหลดแพค MUI ภาษาต่างๆ  เลือกได้เลยครับ   [emo05]
http://www.froggie.sk/th/7lp32rtm.html

อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

ออฟไลน์ anna

• **
Re: อยากทำ Windows 7 ให้มีเมนูเป็นภาษาไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2010, 20:26:52 »
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองทำดูนะ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 00:56:41 »
ขอบคุณมากครับท่าน M!N!Dragon
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ admanches

• VPC Member.
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 11:50:59 »
window7 ที่ผมลงเป็นแบบ window7 Professional 32 bit

ผมลองดาวน์โหลดตามลิ้งที่ให้มา เป็นภาษาเกาหลี เอามาลงไม่ได้ครับ

มีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าครับท่าน พอดีลูกค้าอยากได้เป็นภาษาเกาหลีครับ  [emo15] [emo14] [emo13] [emo12]

ช่วยด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 12:20:59 »
window7 ที่ผมลงเป็นแบบ window7 Professional 32 bit

ผมลองดาวน์โหลดตามลิ้งที่ให้มา เป็นภาษาเกาหลี เอามาลงไม่ได้ครับ

มีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าครับท่าน พอดีลูกค้าอยากได้เป็นภาษาเกาหลีครับ  [emo15] [emo14] [emo13] [emo12]

ภาษาอื่นๆ ที่นอกเหนือจากภาษาไทย  ผมยังไม่เคยทดลองติดตั้งเลยครับ
แต่โดยหลักการแล้ว  ถ้าระบบ O/S ที่มีอยู่เดิมเป็นปกติ ก็ไม่น่าจะเป็นอุปสรรค

เดี๋ยว  คืนนี้ขอเป็นหนูลองยา  ติดตั้งภาษาอื่นๆ  ดูให้ ครับ   [emo05]
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 16:09:29 »
สิ่งที่น่าเป็นห่วง+ปัญหาอื่น ๆ ที่จะตามมาอีก หากเราใช้ OS เป็นเมนูภาษาไทยนะครับ กล่าวคืออย่างเช่น

1. เวลาเกิดปัญหา ต้องมาการถาม+ตอบ จะทำให้เข้าใจ/อธบายกันยากขึ้น (เพราะ 99% เป็นเมนูอังกฤษ)
2. เวลาเราออกนอกบ้าน ไปใช้งานเครื่องอื่น ที่ไม่ใช่ของเรา จะใช้ไม่ถนัด (เพราะ 99% เป็นเมนูอังกฤษ)

ปล. เพราะภาษาอังกฤษ เป็นภาษาสากล ใช้ได้กันทั่วโลก ไม่ว่าชาติไหน ๆ เวลามาประชุมร่วนกัน เราก็จะพูดคุยกันเป็นภาษาอังกฤษไว้ก่อนครับ [emo12] [emo14] [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 17:13:37 »
สิ่งที่น่าเป็นห่วง+ปัญหาอื่น ๆ ที่จะตามมาอีก หากเราใช้ OS เป็นเมนูภาษาไทยนะครับ กล่าวคืออย่างเช่น

1. เวลาเกิดปัญหา ต้องมาการถาม+ตอบ จะทำให้เข้าใจ/อธบายกันยากขึ้น (เพราะ 99% เป็นเมนูอังกฤษ)
2. เวลาเราออกนอกบ้าน ไปใช้งานเครื่องอื่น ที่ไม่ใช่ของเรา จะใช้ไม่ถนัด (เพราะ 99% เป็นเมนูอังกฤษ)

ปล. เพราะภาษาอังกฤษ เป็นภาษาสากล ใช้ได้กันทั่วโลก ไม่ว่าชาติไหน ๆ เวลามาประชุมร่วนกัน เราก็จะพูดคุยกันเป็นภาษาอังกฤษไว้ก่อนครับ [emo12] [emo14] [emo08]
จริงอย่างที่ท่าน MILD_PLUS ว่าไว้เลยครับ [emo01]
เวลาผมอธิบายการใช้โปรแกรมให้เพื่อน ๆ ก็คุยกันไม่รู้เรื่อง เพราะหลายคนใช้เมนูภาษาไทย
ก็เลยต้องใช้วิธีบอกคีย์ลัด (ซึ่งชอบใช้อยู่แล้ว) และคีย์ลัดมันคงไม่มีโปรแกรมไหนจะทะลึ่งมาเปลี่ยนเป็นไทยแน่นอน
เพราะ Ctrl, Alt, Shift คงไม่เปลี่ยนเป็น บังคับ (Ctrl), อื่น ๆ (Alt), ยก (Shift) [emo13]
หรือถ้าไม่มีคีย์ลัด ก็จะบอกว่า เมนูที่เท่าไหร่ บรรทัดที่เท่าไหร่ จะ ๑, ๒, ๓ ก็ว่าไป
อีกอย่าง ถ้าโชคร้ายกว่านั้น หากใช้วินโดวส์ญี่ปุ่นอยู่ แล้วเพื่อนถามวิธีใช้โปรแกรม ก็ต้องแปลญี่ปุ่นเป็นอังกฤษแล้วกลับเป็นไทย [emo18]
สุดแสนจะทรมานในการช่วยเหลือ [emo18] [emo14]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 17:47:53 »

ครับสื่อสารกันยากมากถ้าอินเตอร์เฟสบน windows แตกต่างกัน [emo15]

แต่บน seven มันสะดวกแล้วครับ
ติดตั้งไปแล้ว  เราสามารถสลับกลับไป-กลับมาได้ทันที

ซึ่งตรงจุดนี้สมัยอยู่บน WinXP มันทำไม่ได้ จังซี่มันต้องถอน  อย่างเดียวเลย  เอิ้กๆๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 19:46:10 »

มีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าครับท่าน พอดีลูกค้าอยากได้เป็นภาษาเกาหลีครับ  [emo15] [emo14] [emo13] [emo12]

ผมลองยาให้แล้ว มันก็ติดตั้งได้เป็นปกติ ครับ  (ลองลงเพิ่มไป 2 ภาษา  เกาหลี และฮิบรู)

זת[ה,פלץדיב[יף ךלתלן59נכ9טי,'כיעסHםסג9נ8ןט]

ออฟไลน์ admanches

• VPC Member.
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 11:48:03 »

ผมลองยาให้แล้ว มันก็ติดตั้งได้เป็นปกติ ครับ  (ลองลงเพิ่มไป 2 ภาษา  เกาหลี และฮิบรู)

זת[ה,פלץדיב[יף ךלתלן59נכ9טי,'כיעסHםסג9נ8ןט]

งั้นช่วยสอนวิธีอัพเป็นภาษาอื่น อย่างละเอียดให้ได้เปล่าครับท่าน

กลัวจะอัพเป็นภาษาอื่นไม่ได้อีกครับ

บอกเป็นขั้นตอนน่ะครับ  ขอบคุณครับ  [emo01] [emo02] [emo19] [emo19]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2010, 22:23:07 »
ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้าอังกฤษ-ไทย พอไหว แต่ถ้าออกนอกภาษาอื่น ผมลองแล้วกลับเข้า 2 ภาษานี้ไม่ได้ เพราะเมนูไม่เหมือนกัน มีหวังผมต้องลงวินโดวส์ใหม่แน่ครับท่าน ช่วงนี้ก็งานเยอะด้วย ฟอร์แมตใหม่เสียเวลาไปหลายชม.เลย

ถ้าท่านเปลี่ยนจากไทยเป็นอังกฤษได้ และอยากลองเปลี่ยนเป็นภาษาอื่นด้วยก็ได้นะครับ ตามวิธีข้างบน

ภาษามีให้เลือกโหลดเยอะแยะ จากที่นี่แหละ http://www.froggie.sk/th/7lp32rtm.html
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด