# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากทราบว่าถ้าจะปล่อยไวไฟล์  (อ่าน 3773 ครั้ง)

ออฟไลน์ benz10

• VPC Member.
  • **
  • Liked: 0
ผมอยากทราบว่าถ้าจะปล่อยไวไฟล์
« เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 12:55:58 »
ผมอยากทราบว่าถ้าจะปล่อยไวไฟล์จากคอมพิวเตอร์ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ แล้วตอนนี้ผมใช้อินเตอร์เน็ตของ 3BB แบบไร้สาย พอจะปล่อยไวไฟล์ได้ไหมครับ ถ้าปล่อยได้ก็รบกวนแนะนำอุปกรณ์ที่ใช้ให้ด้วยนะครับ  [emo16]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
Re: ผมอยากทราบว่าถ้าจะปล่อยไวไฟล์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 20:01:29 »
แสดงว่าตอนนี้ท่านใช้บริการเป็นเน็ตไร้สาย หรือ wifi อยู่ แต่ใช้อะไรเป็นตัวรับสัญญาณ ใช่แอร์การ์ดหรือไม่ครับ แล้วความต้องการ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) ก็คือ ท่านต้องการแชร์เน็ตที่ท่านใช้งานอยู่ให้เครื่องอื่นๆได้ใช้ด้วย งั้นลองใช้วิธีนี้ดูมั้ยครับ

ปล่อยสัญญาณ WiFi ได้ง่าย ๆ ไม่ยาก

แต่จะมีข้อเสียก็คือ ท่านต้องเปิดเครื่องที่จะแชร์สัญญาณเอาไว้ด้วย แต่ก็ไม่แน่ใจว่าแอร์การ์ดที่ท่านมี จะรองรับการทำงานกับซอฟต์แวร์ตัวดังกล่าวหรือไม่นะครับ คงต้องลองเล่นซอฟต์แวร์ตัวนี้ดูก่อน

หรือไม่งั้นก็ต้องซื้อโมเด็มที่รองรับการปล่อยสัญญาณไร้สาย และสามารถใช้งานร่วมกันกับซิม 3G, wifi ได้ด้วย แต่โมเด็มตัวดังกล่าวที่มีคุณสมบัติที่ว่ามา ยังมีราคาค่อนข้างสูงอยู่
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
Re: ผมอยากทราบว่าถ้าจะปล่อยไวไฟล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 21:13:30 »
 การ์ดไวเลส หรือ USB ไวเลส
หาซื้อได้ที่ไหนครับ [emo15]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 01:29:13 »
ผมเริ่มงงนิดๆครับ เห็นกระทู้แรกท่านบอกว่า ท่านใช้เน็ต 3BB แบบไร้สายอยู่ ตกลงตอนนี้ท่านใช้เน็ตของ 3BB สมัครแบบไหน เสียรายเดือน, โปรโมชั่น, ความเร็ว ทาง 3BB เขาได้ติดตั้งอะไรไว้กับบ้านท่านบ้างครับ เช่น โมเด็ม หรือ แอร์การ์ด เป็นต้น

เพราะถ้าเป็นเน็ตที่ติดตามบ้านทั่วไป และเป็น ADSL อย่างที่เขาโปรโมทกันอยู่ 10M, 13M, 16M หรือ 20M
http://www.3bb.co.th/product/adsl/select.php

ตัวโมเด็มที่เขาให้มา จะไม่รองรับการปล่อยสัญญาณแบบไร้สาย จะเป็นโมเด็มเร้าเตอร์ธรรมดาเท่านั้น แต่ถ้าผู้ใช้งานอยากปล่อยสัญญาณไวเลสไร้สาย ก็ต้องหาซื้อโมเด็มตัวใหม่ หรือ โมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ มาติดตั้งแทน แล้วถอดตัวที่ 3BB ให้มาเก็บลงกล่องเลยครับ เรื่องความเร็วในการส่ง (Transfer) ของไวเลสเร้าเตอร์ แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ก็จะมีให้เลือกใช้งาน เช่น 54Mb, 108Mb, 150 หรือ 300Mb แต่ค่าดังกล่าวก็จะขึ้นอยู่กับตัวรับด้วยว่าสามารถรับได้สูงสุดเท่าไร และราคาก็จะแตกต่างกันไป ส่วนค่าการปรับแต่งๆต่างๆก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 08:57:57 »
อ่อครับ แล้วทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนกล่องต้องทำยังไงครับ หรือว่าซื้อกล่องปล่อยไวไฟล์มาแล้วเอาสายการ์ดแลนเสียบตรงกล่องปล่อยไวไฟล์ก็ใช้ได้แล้วหลอครับ หรือว่าต้องทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 09:02:37 »
ลืมตอบที่ถาม ใช้แบบรายเดือนครับ เป็นโมเด็ม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 16:02:21 »
ตัว modem wireless router ลองดูเป็นรุ่นนี้ก็ได้ครับ ZYXEL ADSL2 ROUTER 4 PORT P-660HN-T1A

ข้อมูลสเปคเพิ่มเติม www.zyxel.co.th

ส่วนข้อมูลสำคัญที่ต้องใช้ ก็จะมี ชื่อล็อคอิน, พาสเวิร์ด (หาดูได้ในแฟ้มเอกสารการติดตั้งที่ 3BB ให้มา) และค่า VPI=0, VCI=33 และการตั้งค่าปล่อยสัญญาณ เราก็เข้าไปตั้งค่าในหัวข้อ Wireless ของตัวโมเด็มได้เลยครับ หรือลองดูตามคลิปนี้ก็ได้ เขาจะบอกการตั้งค่าความปลอดภัยและเปิดใช้งานไวเลสไร้สาย

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=RuAq8ZHOUFs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=RuAq8ZHOUFs</a>

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 17:43:17 »
ขอบคุณครับ แต่ กล่องที่ 3BB ให้มา ผมทิ้งไปแล้วครับทำยังไงดี หรือว่าโทรตามให้ช่างมาทำให้ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 18:12:09 »
ปกติทาง 3BB เขาจะมีเอกสารมาให้เป็นกระดาษ A4 จำนวน 3-4 แผ่นแม็กติดกันมา แยกกันกับกล่องโมเด็ม ซึ่งเอกสารนั้นจะบอกรายละเอียดที่สำคัญมากเกี่ยวกับ user / password สำหรับใช้งาน ถ้าไม่มีหรือหา user / password มาไม่ได้ ก็ยากที่จะทำด้วยตัวเองได้ครับ เพราะถ้าซื้อโมเด็มมาใหม่ ก็ยังใช้งานเลยไม่ได้อยู่ดี ก็คงต้องพึ่งทางช่าง หรือสาขา 3BB ที่เขารับผิดชอบมาทำให้ดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 20:49:41 »
คือตอนนี้ผมไปซื้อเราเตอร์ไวไฟล์มาแล้ว แต่เวลาเข้า IE ต้องใส่ username กับ passs สมุมติว่าใช้แล้วเล่นได้ พอปิด IE แล้ว พอจะเข้าใหม่ก็ต้องใส่  username กับ passs  เป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 08:14:02 »
พอกดเข้า IE กี่ครั้งก็ตาม มันก็จะมีกรอบวินโดว์เด้งขึ้นมาว่า

the server 192.168.1.1 at ADSL Modem requires username and password.

Waning: This server is requesting that your username and password be sent in an insecure manner (basic authentication a secure vonnection)

แล้วก็ให้ใส่  username and password ตลอด พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 14:47:22 »
ก็อย่างที่บอกไว้ในกระทู้ด้านบนน่ะครับ ว่าเราต้องใส่ username และ password ที่ทาง 3BB เขาให้มา ใส่ไว้ในตัวโมเด็มตัวใหม่ด้วย ไม่งั้นก็จะใช้งานไม่ได้ ไม่ใช่ว่าพอได้โมเด็มมาแล้วเสียบสายโทรศัพท์, เสียบสายแลนแล้วจะใช้งานได้เลย เรื่องรหัสทั้งสองส่วนต้องติดต่อไปที่สำนักงาน 3BB ใกล้บ้านที่เขามาติดตั้งให้ครับ หรือต้องมีเอกสารชุดนี้ซึ่งปกติทาง 3BB เขาต้องให้มา (จะไม่ให้ไม่ได้ หรือหากเราทำหาย ก็ควรแจ้งขอใหม่) และข้อมูลสำคัญก็จะอยู่ในวงรีสีแดง