# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: Google Chrome ของผมเมนูคลิกขวาเป็นจีนปนไทย  (อ่าน 3456 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skindred

• VPC Member
  • Liked: 0
  • Skindred
    • MSN Messenger - scorplons_king@hotmail.com
    • คนเพชรบูรณ์
ในเครื่องไม่มีอะไรผิดปกติเลยเบราเซอร์ตัวอื่นไม่มีปัญหา ผมลองลบแล้วลงใหม่ก็ไม่หาย
ปิดซิสเต็มรีสโตร์แล้วเข้าเซฟโหมดใช้ malwarebytes anti-malware สแกนดูก็ไม่มีอะไร
ตัว Google Chrome เองก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาเพียงแต่ว่าภาษามันเป็นอย่างที่เห็นครับ ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไรดีครับ

ดูรูปครับ

• Skindred
    • MSN Messenger - scorplons_king@hotmail.com
Re: Google Chrome ของผมเมนูคลิกขวาเป็นจีนปนไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 21:16:14 »
มีโปรเซสมาไห้ดูครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
Re: Google Chrome ของผมเมนูคลิกขวาเป็นจีนปนไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 00:03:51 »
เท่าที่ลองช่วยหาดูใน google ก็ไม่ค่อยเจอคำตอบที่โดนๆ และดูจากไฟล์แนบ ไม่เจอโปรเซสแปลกปลอมเลยครับ ยังไงอยากให้ท่านลองเข้าไปที่เมนูการตั้งค่า -> เลือกหัวข้อล่างสุด แสดงการตั้งค่าขั้นสูง... -> ที่หัวข้อ ภาษา -> การตั้งค่าภาษาและเครื่องตรวจตัวสะกด... แล้วจะมีหน้าต่างใหม่ออกมา ตรงนี้ ถ้ามีภาษาแปลกปลอมให้ลบออกให้หมด ให้เหลือเฉพาะ ภาษาไทย อย่างเดียวเลยครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Skindred
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 00:39:12 »
งงมากๆเข้าไปดูแล้วก็ไม่มีอะไรผิดปกติเลย ส่วนของปลั๊กอินก็ไม่มีอะไรแปลก ส่วนขยายก็ไม่มีอะไรแปลกปลอม
ถามอากู๋ก็ไม่รู้เพราะไม่ค่อยมีคนเป็นอาการแบบนี้

ออฟไลน์ chaiwut

• Webmaster
  • Liked: 27
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:39:01 »
ผมเคยเป็นครั้งนึงแบบนี้  เลยลบโครมทิ้งด้วยโปรแกรม Revo Uninstaller Pro (เลือกโหมด Advance ในการลบ)
แล้วติดตั้งโครมอีกครั้งนึง อาการเหล่านั้นก็หายครับ [emo05]

ปล..เครื่องของเพื่อนผมคนนึงทำแล้วไม่หาย เพื่อนเลยเปลี่ยนไปใช้เมนูภาษาอังกฤษ ซะเลย  [emo06]

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 10:44:22 »
ผมเองก็เพิ่งหัดใช้ Google Chrome (ปกติจะใช้แต่ IE) ลองปรับตามภาพดูก่อนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Skindred
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 20:27:35 »
เปลี่ยนมาเป็นเมนูภาษาอังกฤษแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 22:40:12 »
แล้วถ้าเปลี่ยนกลับมาเป็นภาษาไทย จะยังเจอปัญหาเดิมอยู่อีกหรือเปล่าครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Skindred
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 04:27:32 »
ลองเปลี่ยนแล้วครับมันก็เป็นจีนปนไทยเหมือนเดิมครับ
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้เมนูภาษาอังกฤษแทนครับ

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 07:48:36 »
ลองลบ User Data หรือยังครับ [emo15]

สำหรับ Windows 7
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,7110.msg57815.html#msg57815
สำหรับ Windows XP
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,7110.msg57878.html#msg57878

ผมก็ไม่รู้ว่าท่านใช้วินโดวส์ตัวไหน เพราะอ่านดูในกระทู้แล้วก็ไม่ได้บอกไว้ [emo12]