# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ผมอยากได้ โปรแกรมแปลงไฟล์จาก PDF เป็น Word  (อ่าน 5039 ครั้ง)

ออฟไลน์ benz10

• VPC Member.
  • **
  • Liked: 0
ผมอยากได้ โปรแกรมแปลงไฟล์จาก PDF เป็น Word เพราะว่าผมต้องพิมพ์รายงาน 60 หน้า ท่านผู้ใดมีช่วยหน่อยครับ

ปล. ผมลองโหลดมาแล้วตัวทีผมโหลดพอแปลงเสร็จเป็นภาษาต่างดาว  [emo14] รบกวนด้วยนะครับ [emo17]

ออฟไลน์ psps

• VPC Member
ไปขอเอาจาก กูเกิ้ล ไม่ง่ายกว่าหรือ แค่พิมพ์ PDF เป็น WORD ก็พรูออกมาเป็นสิบ ๆ ตัวแล้ว
แต่บอกก่อนนะครับ PDF ที่มาจากภาพถ่าย หรือ สแกนเนอร์ แปลงเป็นภาษาไทยไม่ได้หรอกครับ
เพี้ยนหมดทั้งหน้า (ถ้าภาษาอังกฤษ ก็ OK นะ  เพราะโปรแกรมเขียนมาเฉพาะภาษาของเขา)
แต่ถ้า แปลงจาก Word มาเป็น PDF แล้ว ส่งเข้าเมล์มา เราแปลงได้สมบูรณ์ดีครับ

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
เท่าที่เคยลองใช้ดู ถ้าไฟล์นั้นมีตัวหนังสือภาษาไทย เมื่อแปลงออกมาแล้ว มักจะมีปัญหาตรงสระหรือวรรณยุกต์ที่อยู่ทั้งด้านบนและด้านล่างขาดหายไป ซึ่งเรื่องนี้ต้องทำใจไว้เลยว่า ไม่มีโปรแกรมไหนแปลงไฟล์ PDF เป็น Word ได้ตัวอักษรครบถ้วน 100 % ทั้งหมดครับ

หลังจากที่ทดลองหลายๆโปรแกรม ก็จะมีโปรแกรม Able2Extract ที่รู้สึกว่าจะแปลงได้สมบูรณ์กว่าโปรแกรมอื่นๆที่เคยลอง แต่สำหรับภาษาไทย แน่นอนตัวสระหรือวรรณยุกต์อาจจะได้มาครบถ้วนบ้างไม่ครบบ้าง แล้วแต่ไฟล์ต้นฉบับด้วย

ลองดาวน์โหลดตัวทดลองใช้ 7 วัน ไปก่อนครับที่นี่ 
http://www.investintech.com/prod_downloadsa2e.htm

คนถามหายจ้อยไปเลย บอกว่ามีงานด่วน แต่ไม่ได้ติดตามคำถามตัวเอง
 (หรือไปถามร่วม 10 บอร์ดจนลืมว่าถามไว้กี่แห่ง)

ตัวที่ท่าน  ismaell แนะนำน่าจะลองเอามาใช้นะ แล้วค่อยเติมสระเอา และแก้ไขในบางจุด
ซึ่งดีกว่านั่งพิมพ์ทั้งหมดแหละ

• **
 [emo08] ถามแต่บอดนี้บอดเดียวครับ ++ ขอบคุณมากๆครับ

• **
ปล.นะครับ   ท่านpsps ผู้ช่วยบอร์ดคนใหม่หรอครับเปรียบเทียบกับ  ท่าน ismaell เขาช่วยตลอดไม่มีให้ไปหาจากทีอื่น ดูท่านpsps สิครับ  คิดเอาเองนะครับ [emo17]

ออฟไลน์ Annop

• Liked: 25
แหม...ท่าน benz10 ก็...
เขาเห็นคนถามหายไปก็ประกาศหาคนหายเท่านั้นหละครับ
ลองแล้วได้เรื่องอย่างไร ช่วยบอกด้วยก็ดีนะครับ ผมก็ว่าจะลองใช้อยู่

• **
 [emo06]ครับผม

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ปรกติโปรแกรมแปลงข้อความจาก pdf - word หรือจะไฟล์เอกสารอะไรก็ตาม
ไม่มีโปรแกรมไหนสมบูรณ์แบบอยู่แล้วครับ
ขนาดว่าแปลงข้อความจากภาษาสากล (อังกฤษ) ก็ยังมีผิดพลาดเลยครับผม
แล้วจะไปนับอะไรกับภาษาไทยที่ไม่เหมือนกับภาษาอื่น เพราะมีทั้งสระ, วรรณยุกต์
เวลาแปลงข้อความมาแล้ว ก็ต้องเสียเวลาตรวจสอบอีก
บางทีการพิมพ์ใหม่ยังจะเร็วกว่าการแปลงข้อความแล้วมาตรวจทานด้วยซ้ำไป

ครั้งหนึ่งเพื่อนผมเคยใช้โปรแกรมแปลงข้อความจาก pdf มาเป็น word (จำชื่อโปรแกรมไม่ได้)
ประมาณห้าหกสิบหน้าเหมือนกัน แต่ก็เสียเวลาตรวจทานนานหลายวันเลย
สุดท้ายก็มาถามหาวิธีแก้ไขกับผม ซึ่งผมก็ไม่รู้จะแนะนำอะไรแล้ว
ก็เลยอาสาพิมพ์เอกสารให้ ใช้เวลาประมาณวันกว่า ๆ (พิมพ์ไปดูหนังไป)

บอร์ดแห่งนี้ไม่เหมือนกับบอร์ดอื่น ๆ นะครับ
เวลาที่มีสมาชิกขอความช่วยเหลือ ก็จะมีสมาชิกท่านอื่น ๆ เข้ามาช่วยตอบทุกกระทู้
และยิ่งถ้าใช้ภาษาไทย ก็ยิ่งได้คำตอบมากว่าปรกติครับ
แต่สิ่งที่สมาชิกต้องการเป็นสิ่งตอบแทน ก็คือการได้รับรู้ว่าสมาชิกรายนั้น ๆ ได้รับความช่วยเหลือแล้ว
และเข้ามาติดตามกระทู้ของตนเอง เพื่อให้คำตอบว่า การช่วยเหลือต่าง ๆ นั้นได้คลี่คลายปัญหาของตนเองหรือไม่
แต่เพราะทุกท่านมีงานประจำทำกันอยู่ แต่ก็ยังสละเวลาช่วยเหลือเพื่อนสมาชิก
ทำให้บางครั้งก็อาจจะมีตอบกระทู้ช้าไปบ้าง

ปรกติถ้าเจ้าของกระทู้หายไปเกินวันสองวัน ก็จะมีผู้ประกาศหาเจ้าของกระทู้
เพื่อจะให้ท่านอื่น ๆ ทราบว่ากระทู้นี้ได้รับความช่วยเหลือจนคลี่คลายแล้วหรือยัง

ไม่ใช่เฉพาะท่าน psps ที่จะเป็นคนประกาศหาเจ้าของกระทู้หรอกครับ ผมและท่านอื่น ๆ ก็เป็นเหมือนกัน
เพราะบอร์ด varietypc.net ไม่เคยทอดทิ้งกันครับผม

ท่าน fantasy ಠ-ಠ ว่าซะละเอียดเลย ได้แต่ขอบคุณ ๆ
ว่าแต่ว่า ภาพสาวเกาหลีนี่เข้าไปประกาศหาเจ้าตัวในเวบเกาหลีดีไหมครับ
เผื่อเจอตัว จะได้เหมาเครื่องไปรับมาเป็นนางแบบให้ท่าน fantasy ಠ-ಠ ตลอดพไปครับ

ผมลองโหลดตามที่บัง ismaell แนะนำ เขาบอกให้ใช้แค่ 6 วันเองครับ
ผมทดลองดู ก็ OK นะ ขาดแต่สระบน ล่าง อย่างเดียว  ถ้ามีซ้ำ ๆ กันหลายตัว
เราใช้ระบบ "แทนที่" ได้สบายครับ ทดลองแล้วเมื่อกี้

ว่าแต่ว่า ทำไง ให้ได้ใช้ ฟรี ละครับ ช่วยหน่อยครับท่าน

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
สาวเกาหลีคงต้องประกาศหาตามบอร์ด อย่างที่ท่าน psps บอกนั่นแหล่ะครับ
ไม่อย่างนั้นคงไม่เจอ [emo02]

สำหรับโปรแกรม ถ้าต้องการใช้ฟรี ก็คงต้องเลือกทำตามแนวทางนี้ครับ
๑. ตามหาช่างทำกุญแจ
๒. เข้าห้องสมุด หรือศึกษาภัณฑ์ เพื่อดูหรือซื้อแผนที่
๓. ตามหาคนทำขนมปัง
๔. ตามหานักประวัติศาสตร์
ฯลฯ

รับรองว่าได้ใช้ฟรีครับผม [emo12]
ผมใบ้ให้แล้วนะ [emo05]

ขอบคุณท่าน แฟนตาซี แล้วจะดำเนินการตามครับ
เพราะของผมส่วนใหญ่จะ 1 - 5 แผ่น เติมแต่สระคงดีกว่าพิมพ์
เพราะจะพิมพ์ได้เร็วไวเหมือนท่านคงหมดสิทธิครับ ฝีมือยังห่างชั้นแยะครับ

• N/A
ฝึกพิมพ์พวกข้อความต่าง ๆ ที่เราสนใจ ก็เป็นการฝึกอย่างหนึ่งครับ
เมื่อก่อนผมฝึกโดยการฟังเพลง เพลงไหนที่พอรู้เนื้อเพลง ก็จะพิมพ์เนื้อเพลงเอาไว้
อย่างน้อยก็เอาไปทำเป็นเนื้อร้องในคาราโอเกะได้ด้วย
ได้ประโยชน์มากกว่าการฝึกพิมพ์ทั่วไปอีกครับผม

จริง ๆ แล้วช่วงแรก ๆ ก่อนจะมีคอมฯใช้ ผมก็เกลียดการพิมพ์ดีดเหมือนกัน
เพราะต้องมาจำแป้นพิมพ์ ก็เลยออกอาการน่าเบื่อ ก็เลยทำให้พิมพ์ช้าด้วย [emo10]

สาวเกาหลีคงต้องประกาศหาตามบอร์ด อย่างที่ท่าน psps บอกนั่นแหล่ะครับ
ไม่อย่างนั้นคงไม่เจอ [emo02]

สำหรับโปรแกรม ถ้าต้องการใช้ฟรี ก็คงต้องเลือกทำตามแนวทางนี้ครับ
๑. ตามหาช่างทำกุญแจ
๒. เข้าห้องสมุด หรือศึกษาภัณฑ์ เพื่อดูหรือซื้อแผนที่
๓. ตามหาคนทำขนมปัง
๔. ตามหานักประวัติศาสตร์
ฯลฯ

รับรองว่าได้ใช้ฟรีครับผม [emo12]
ผมใบ้ให้แล้วนะ [emo05]

...................................................................

เรียบร้อยแล้วท่าน เจอช่างใจดีเข้า เลยผ่านขั้นตอนตั้งแต่ ๑ - ๔ โดยสะดวกโยธินตามคำแนะนำครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ