# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยที่ครับ Dell มองไม่เห็น ไวเลส  (อ่าน 15740 ครั้ง)

ออฟไลน์ sornnarin

• VPC Member
  • **
  • Liked: 0
Re: ช่วยที่ครับ Dell มองไม่เห็น ไวเลส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 18:35:39 »
มันเป็นเหมือนเดิมเลยครับ ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไรทำไมถึงเป็นแบบนี้ มีอะไรเสียหรือเปล่าครับถึงเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ช่วยที่ครับ Dell มองไม่เห็น ไวเลส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 18:45:46 »
มันไม่ได้ Connect และหน้าจอก็ไม่เหมือนกับของผม เราต้องลองคลิก ขวา/ซ้าย เพื่อดูว่ามันมีคำสั่งอะไรบ้างครับ ถ้ามันมีคำสั่งให้ Connect ก็กดที่ Connect และมันต้องให้ใส่รหัสผ่านครับ (เพราะพี่ชายต้องตั้งไว้ ไม่อย่างนั้นคนข้างบ้านก็จะแอบใช้ของเราได้ครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 19:33:00 »
ครับ รหัสผมรู้อยู่แล้วครับ เพราะเป็นชื่อของพี่ผมเอง แต่ผมงงที่ว่า มันไม่สามารถที่จะ Connect ได้นี่อะครับ เพราะอะไร

ผมลองเข้ามาหมดแล้วครับ มันก็ไม่ได้อยู่ดี ไฟสัญญาณ ก็ไม่ติดนะครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร หรือมันมีอะไรล๊อคไว้อยู่หรือเปล่า

ปล.ถ้าพี่ ใช้ทีมวิว เข้ามาดูให้ผมได้ ก็จะดีมากเลยครับ [emo17] [emo17] [emo17]

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 19:44:11 »
ลองทำตามนี้ดู  คลิกขวาที่สัญลักษณ์ Wriless ตรง Teskbar แล้วทำตามภาพ

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 19:47:14 »
เรื่องของ Network ตัวผมเองก็ไม่ค่อยจะชำนาญ (จริงๆแล้วก็ไม่ชำนาญทุกเรื่อง)  [emo08]

ยังไงก็ใช้งาน Internet แบบมีสายไปก่อนในช่วงนี้ เดี๋ยวค่ำๆ-ดึกๆ คงมีท่านผู้ชำนาญการทางด้านนี้ เข้ามาช่วยครับ [emo04]

ชนท้ายท่าน ismaell เข้าให้พอดีเลยครับ (ยังไงก็รับไม้ต่อจากผมไปเลยนะครับ) [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 19:51:24 »
รับทราบครับ ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 คนมากนะครับ ผมจะลองไปทำตามดูครับ [emo19] [emo19] [emo19]

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 20:06:20 »
ลองทำตามนี้ดู  คลิกขวาที่สัญลักษณ์ Wriless ตรง Teskbar แล้วทำตามภาพ

ผมทำตามที่พี่บอกแล้วครับ มันเป็นแบบนี้ครับตามภาพ

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 20:19:25 »
ลองรีเซต Router 1 ครั้ง แล้วลองดูว่ามัน Connect ได้หรือไม่
ถ้ายังไม่ได้ ลองรีสตาร์ทเครื่อง 1 รอบครับ

ปล. ถ้าทำแล้วยัง Connnect ทาง Wriless ไม่ได้ ลองเปลี่ยนใช้แบบ Lan ดูว่ามันได้หรือไม่ครับ  [emo15]

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 20:28:16 »
ลองรีเซต Router 1 ครั้ง แล้วลองดูว่ามัน Connect ได้หรือไม่
ถ้ายังไม่ได้ ลองรีสตาร์ทเครื่อง 1 รอบครับ

ปล. ถ้าทำแล้วยัง Connnect ทาง Wriless ไม่ได้ ลองเปลี่ยนใช้แบบ Lan ดูว่ามันได้หรือไม่ครับ  [emo15]

คับเดี๋ยวลองดูครับ แบบ Lan ใช้ได้ 100% ครับเคยลองแล้ว แต่ปัญหาคือผมมี Lan สายเดียวต่อเข้าคอมครับ ถ้าจะต่อโน๊ตบุ๊ค ก็ต้องถอดออกจากคอมครับ เลยอยากจะต่อไวเลสได้

ปล.ผมลองใช้คำสั่ง Ipconfig ดังรูปภาพ ปรากฎว่ามันไม่ มี IP โชว์เลยครับ มันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ [emo19] [emo19]

ออฟไลน์ Annop

• Liked: 25
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 22:22:29 »
ดูแล้วเหมือนยังไม่ Connect เลยนะครับ

โดยปรกติพอคลิกที่สัญลักษณ์ Wireless ตรง Teskbar น่าจะมีแลบขึ้นมาให้เห็นว่า
สามารถรับสัญญานจาก Router ตัวไหนบ้าง ถ้าแถวนั้นมี Router หลายตัวก็จะเห็นหลายอัน
แบบที่ท่าน MILD_PLUS ลงรูปไว้ จะเห็นชื่อของ Wireless Network ต่างๆที่สามารถรับได้
ก็เลือก Connect กับอันที่เป็น Router ของเราก็น่าจะใช้ได้นะครับ

แต่ของท่านไม่เห็นอะไรเลย ถึงขึ้นว่า No connections are available
ถ้าในละแวกบ้านมีคนใช้ Wireless ก็น่าจะเห็นอะไรมั่ง (หรือแถวนั้นไม่มีใครใช้เลย)
อีกอย่างคือ Router อาจถูกตั้งค่าให้ Hide Access Point หรือ Hide SSID ก็จะไม่เห็นเหมือนกัน
อันนี้ก็ต้องเข้าไปดู SSID ใน Router ส่วนมากไม่ค่อยมีใคร Hide SSID กัน
ก็เลยทำให้คิดว่าตัว Wireless ของ Notebook เองมีปัญหาอยู่

ทดสอบถ้าทำได้
หา Notebook หรือ Com ตัวอื่น หรือ มือถือ IPAD, IPhone, Android มาทดสอบว่า
สามารถใช้กับ Router เราได้หรือเปล่า
ถ้าใช้ได้ปัญหาก็คือตัว Notebook ถ้าไม่ได้เหมือนกัน ก็ต้องโทษ Router แล้ว

ทดสอบเสร็จมาเล่าสู่กันฟังแล้วจะได้หาทางแก้ไขต่อไป ....

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 22:40:46 »
ดูแล้วเหมือนยังไม่ Connect เลยนะครับ

โดยปรกติพอคลิกที่สัญลักษณ์ Wireless ตรง Teskbar น่าจะมีแลบขึ้นมาให้เห็นว่า
สามารถรับสัญญานจาก Router ตัวไหนบ้าง ถ้าแถวนั้นมี Router หลายตัวก็จะเห็นหลายอัน
แบบที่ท่าน MILD_PLUS ลงรูปไว้ จะเห็นชื่อของ Wireless Network ต่างๆที่สามารถรับได้
ก็เลือก Connect กับอันที่เป็น Router ของเราก็น่าจะใช้ได้นะครับ

แต่ของท่านไม่เห็นอะไรเลย ถึงขึ้นว่า No connections are available
ถ้าในละแวกบ้านมีคนใช้ Wireless ก็น่าจะเห็นอะไรมั่ง (หรือแถวนั้นไม่มีใครใช้เลย)
อีกอย่างคือ Router อาจถูกตั้งค่าให้ Hide Access Point หรือ Hide SSID ก็จะไม่เห็นเหมือนกัน
อันนี้ก็ต้องเข้าไปดู SSID ใน Router ส่วนมากไม่ค่อยมีใคร Hide SSID กัน
ก็เลยทำให้คิดว่าตัว Wireless ของ Notebook เองมีปัญหาอยู่

ทดสอบถ้าทำได้
หา Notebook หรือ Com ตัวอื่น หรือ มือถือ IPAD, IPhone, Android มาทดสอบว่า
สามารถใช้กับ Router เราได้หรือเปล่า
ถ้าใช้ได้ปัญหาก็คือตัว Notebook ถ้าไม่ได้เหมือนกัน ก็ต้องโทษ Router แล้ว

ทดสอบเสร็จมาเล่าสู่กันฟังแล้วจะได้หาทางแก้ไขต่อไป ....

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมก็ไม่ทราบว่า โน๊ตบุ๊คผมเป็นอะไร ถึงไม่มีให้ Connect ทั้งๆที่ข้างบ้านผมละแวกบ้านก็ แทบจะมี Roughter กันทุกบ้านนะครับ ขนาดผมเอาโน๊ตบุ๊คผมไปวางข้าง Roughter มันยังไม่ขึ้นให้ Connect เลยครับ ไม่เข้าใจมากๆเลยครับ

ทดสอบนะครับ

โน๊ตบุ๊คอีกเครื่องหนึ่ง สามารถใข้ไวเลสได้
Iphone 2เครื่อง สามารถใช้ไวเลสได้
Ipad สามารถใช้ไวเลสได้

ปล.มีเครื่องผมเครื่องเดียวนี่เเหละครับที่ใช้ไม่ได้ อยากรุ้ว่าต้องเช็คตรงไหนบ้างครับว่ามันเป็นอะไร จะได้ซ่อมถูก [emo19] [emo19] [emo19]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 03:39:09 »
คลิกที่ Start -> ที่ช่อง search box พิมพ์ device manager จะโชว์หัวข้อ Device Manager ขึ้นมา แล้วกด Enter 1 ครั้ง แล้วลองเช็คหน้าต่างนี้ ว่ามีไดร์เวอร์อะไรยังไม่ได้ลงบ้าง

เอารูปมาโพสต์ไว้ด้วยก็ดีครับผม  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ Annop

• Liked: 25
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 18:24:34 »
ถ้าเป็นที่ Notebook เราเองก็มี 3 เรื่องครับ
1 Driver ไม่ถูกต้อง
2 Wireless Network Connection ไม่ได้ Enable แบบที่ท่าน ismaell แนะนำให้ Enable
3 Wireless ของ Notebook เสีย

ถ้ามี Wireless USB สักอันลองเสียบที่ Notebook ลง Driver ทดสอบดูจะดีมากเลยครับ
(สามารถใช้แทน Wireless ของ Notebook ได้ถ้าเสียจริง)

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 21:54:13 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกๆคำตอบ แต่ผมคงไม่มีปัณญาหาสาเหตุได้แล้วหละครับ ผมว่าเอาไปให้ร้านที่ พันทิพย์ ดูเลยจะง่ายกว่า [emo10] [emo10] [emo10] ขอบคุณทุกคนมากนะครับ