# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย!!!!!ไวรัสกินเครื่องครับ  (อ่าน 3047 ครั้ง)

ออฟไลน์ plamote

• VPC Member
  • **
  • Liked: 0
ช่วยด้วย!!!!!ไวรัสกินเครื่องครับ
« เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 13:26:10 »
คือ ผมเจอไวรัสที่สร้าง foder เอง ทีนี้ดันลืมตัวไปคลิกที่ foder มัน พอ restart เครื่องคอมพิวเตอร์

แล้วอาการก็คือ คอมมันบูทเข้าวินโดว์ปกติแต่พอมาถึงหน้า desktop มันไม่ยอมขึ้น ขึ้นหน้าจอดำ

พี่ๆน้องๆมีวิธีแก้ไขไหมครับ

ออฟไลน์ ninwatza

• **
  • Liked: 1
Re: ช่วยด้วย!!!!!ไวรัสกินเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 13:42:01 »
เข้าSafe mode

ใช้ Combofix + Bitdefen + Trojankiller

ออฟไลน์ plamote

• **
  • Liked: 0
Re: ช่วยด้วย!!!!!ไวรัสกินเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 13:43:44 »
เข้า safemode ก็ค้างครับ ไม่ยอมเข้าหน้า desktop

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 13:53:55 »
ใช้แผ่น Hiren"s BootCD เวอร์ชั่นที่มีแอนตี้ไวรัสมาให้ด้วย (ตั้งแต่ 10.1 ถึง เวอร์ชั่นล่าสุด)

วิธีทำก็คือ
- บู๊ทโดยใช้แผ่น Hiren เลือก Start Mini Windows XP
- ไปที่ StartMenu/เลือก BootCD Win Tools/หน้าต่างเปิดใหม่มุมบน ซ้ายมือคลิ๊ก Menu/จะมีแอนตี้ไวรัสขึ้นมาให้เลือก ตามใจชอบ ก็เลือกเอาตัวใดตัวหนึ่ง สแกนมันทั้งเครื่องเลยครับ

เมื่อแสกนไวรัสเรียบร้อยแล้ว  ลองบู๊ทเข้าวินโดวส์ปกติดูครับว่าได้หรือไม่ครับ   [emo02]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 21:34:33 »
ลองให้เจ้า Kaspersky Rescue Disk 10 ช่วยจัดการให้ดูครับ จะดาวน์โหลดเพื่อเขียนลงแผ่นหรือเขียนลงแฟลชไดรฟ์ก็ได้ แล้วบูตเพื่อสั่งสแกนฮาร์ดดิสต์ดูนะครับ  [emo04]

http://support.kaspersky.com/faq?chapter=207802532&done=y&qid=208282173&chapter=207802532&omniture=f204269533_q1%3Dn1%3B&qid=208282173#FeedBackForm
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 12:30:46 »
พอดีไปเจอวิธีแก้ไวรัส Black Screen with mouse Trojan มาดังนี้ครับ

อาการ : เครื่องคอมพิวเตอร์ ยังคงเปิดเครื่องได้ บู๊ตเข้าวินโดว์ได้
แต่สุดท้าย จะแสดงแต่หน้าจอพื้นสีดำและมีลูกศรเมาส์ให้ดูต่างหน้า ไม่มีไอคอนใดๆ ปรากฏให้เห็น
แม้จะสามารถขยับเมาส์ได้ตามที่เราเคลื่อนมือสั่งการ

หากว่าเราลองบู๊ตเครื่องเพื่อเข้า Safe Mode ก็จะมีลักษณะเดียวกัน

วิธีแก้ไข : เข้าไปแก้ไข Registry ของเครื่อง เพื่อลบค่าบางตัวออกไป

1. เตรียมแผ่นซีดีสำหรับบู๊ตเครื่อง Hiren's BootCD 10.0 ขึ้นไป
2. ใส่แผ่นซีดีเข้าไปรอไว้ จากนั้นทำการรีสตาร์ทเครื่อง เพื่อบู๊ตเครื่องจากแผ่น
3. เลือกบรรทัดที่มีข้อความ Start Mini XP
4. หลังจากเข้าไปยัง Windows จำลองได้แล้ว ให้คลิกปุ่ม Start > Run ...
5. พิมพ์คำสั่ง "regedit" คลิก OK เพื่อเข้าไปทำการแก้ไขค่า Registry
6. คลิกเลือกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE / เลือกแถบเมนู File > Load Hive
7. จากนั้น ให้ค้นเข้าไปที่ C:\Windows\system32\config\software คลิก open ตั้งชื่อตามต้องการ เช่น "Black" คลิก OK
8. คลิกเลือกเข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\Black\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Driver32
9. ค้นหาหน้าต่างทางขวามือ หาค่าชื่อ "midi9" จะสังเกตเห็นว่า ค่ามันจะแปลกๆ เช่น c:\windows\1.tmp หรือบางเครื่องอาจเป็นชื่อไฟล์แปลกๆ กว่านี้ จากนั้นคลิกเมาส์ขวาเลือก Delete
10. ปิดหน้าต่างทั้งหมด แล้วทำการรีสตาร์ทเครื่องเพื่อเข้าระบบปกติอีกครั้ง

เลยเอามาให้ลองทำดู หากวิธีการนี้ได้ผล ก็จะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆอีกมากมายครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...