# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ลบและลงโปรแกรม Adobe reader 9 ไม่ได้ครับ (ขึ้นจอฟ้า)  (อ่าน 6554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Manzdarmanz

• VPC Member
  • *
  • Liked: 0
ปัญหามันเกิดขี้นตอนโปรแกรม Adobe reader มันให้อัพเดทตัวมันเองครับ ผมก็ได้กดอัพเดทไปซักพัก แต่มันใช้เวลานานมากๆครับในการอัพเดท ผมเลยขี้เกียจรอ เลยกดยกเลิกไป ครั้งหลังตอนรีสตาร์ทเครื่องขึ้นมา มันก็ให้อัพเดทอีกครับ ผมเลยรำคาญ ก็เลยรอดูให้มันอัพเดท แต่ก็ไม่เสร็จครับผม มันขึ้นจอฟ้า ( 0x000000F4 ) ผมก็เลยรีสตาร์ทเครื่องครับ พอเปิดขึ้นมามันก็ให้อัพเดทอีกครับ แล้วมันก็เป็นจอฟ้าแบบเดิมเหมือนเคย ( 0x000000F4 ) ผมเลยเปลี่ยนมาเป็นการลบไอ้เจ้า Adobe reader หละครับ ลบไปซักพักยังไม่ทันเสร็จ มาอีกแล้วครับ จอฟ้ามรณะ ( 0x000000F4 ) โค๊ดนี้อีกแล้ว ผมลองลบประมาณ 3-4 ครับ ก็ลงรอยเดิมครับผม จอฟ้า ( 0x000000F4 ) ที่นี้ผมลองเปลี่ยนมา เป็น โหลด Adobe reader 10 เวอร์ชันใหม่ครับ จะลงทับไป แต่ลงไปเกือบจะเสร็จแล้ว ประมาณ 96% ครับ มันมาอีกแล้วครับ ( 0x000000F4 ) อาการเดิมโค๊ดเดิมอีกแล้วครับผม ผมเลยลองใช้โปรแกรม Uninstall ของค่ายนึง ก็ลบไม่ได้ครับ ผมเลยจนปัญญาจริงๆ ไม่อยากลงวินโดส์ใหม่ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับผม ด้วยความเคารพ...

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ลบและลงโปรแกรม Adobe reader 9 ไม่ได้ครับ (ขึ้นจอฟ้า)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 21:33:12 »
- อธิบายมาได้ละเอียดดีมากครับ แต่...ใช้วินโดวส์อะไรครับ [emo15]

1. XP
2. Vista
3. Seven

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ Manzdarmanz

• *
  • Liked: 0
Re: ลบและลงโปรแกรม Adobe reader 9 ไม่ได้ครับ (ขึ้นจอฟ้า)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 21:34:41 »
ผมใช้ วินโดส์ Xp ครับผม ขอบคุณนะครับที่ชม  [emo02] [emo02]

• Webmaster
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 21:43:17 »
- ลองใช้โปรแกรม Revo Uninstaller จัดการดูครับ (เรียกใช้ Advanced Mod)

ตามกระทู้ของผมที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=3845.msg34950#msg34950

ปล. ผมไม่ได้ชมครับ แต่..ผมกำลังตำหนิว่า ทุกอย่างอธิบายมาได้หมด แต่ไม่บอกว่าใช้วินโดวส์อะไร?ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 01:34:30 »
เช็คข้อมูลดูแล้ว 0x000000F4  เกิดจากการทำงานของหน่วยความจำผิดพลาด

ลองถอดแรม หรือถ้ามีการ์ดจอก็ถอดออกมาทำความสะอาด หรือถ้าจะให้ดี เป่าฝุ่น ทุกซอกทุกมุม เน้นตรง ช่องเสียบแรมเยอะๆ

หรืออีกสาเหตุอาจจะมาจากแรมเสีย ถ้ามี 2 ตัวลองถอดตัวใดตัวหนึ่งออกมา แล้วสังเกตอาการ หรือถ้ามีแรมสำรองลองเอามาใส่แทนตัวเก่าดูก่อนครับ

ลองดูก่อนนะครับ  [emo04]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 03:08:04 »
หลังจากที่ลบ adobe แต่ละครั้ง ได้ลองรีสตาร์ทสักหนึ่งบ้างหรือเปล่าครับ ถ้าไม่รีสตาร์ทก็เหมือนกับระบบไม่ได้เคลียร์ค่าบางอย่างออกไปด้วยนะ ทำให้ลงใหม่ก็ลงไม่ได้

และถ้าหากลบโปรแกรมออกจาก Add or Remove Programs ไปแล้ว อยากให้ลองใช้เครื่องมือ Search เพื่อค้นหาโฟลเดอร์ Adobe หรือ Reader ดูด้วยครับ ถ้าหากมีหรือเป็นโฟลเดอร์ที่เกี่ยวข้องกันให้ลบออกด้วย  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

psps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 06:44:33 »
บอร์ดเริ่มอืดทุกเวบฯ คาดว่าน่าจะเป็นตัวนี้นะครับ ผมจะลบแต่หาทุกไดรฟ์ไม่เจอ
 Search แล้วตามคำแนะนำที่นี่ แต่ระบบแจ้งไม่พบ ทำไงดี ครับ

ลืมลงรูป จึงขอยกเลิกไปตั้งกระทู้ใหม่ครับ เพราะมันยาวครับ

• Webmaster
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 11:15:45 »
- ลองใช้ท่าไม้ตายนี้ดูครับ คือใช้ System Restore ย้อนกลับไปก่อนหน้านี้ ที่ยังมีโปรแกรม Adobe Reader ตัวเก่าอยู่ แล้วใช้วิธีของผมลบออก จากนั้นก็รีสตาร์ทเครื่อง 1รอบ ก่อนที่จะลงตัวใหม่ครับ

psps

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 11:19:55 »
เอาใหม่ครับ ลืมลงรูป

"บอร์ดเริ่มอืดทุกเวบฯ คาดว่าน่าจะเป็นตัวนี้นะครับ ผมจะลบแต่หาทุกไดรฟ์ไม่เจอ
 Search แล้วตามคำแนะนำที่นี่ แต่ระบบแจ้งไม่พบ ทำไงดี ครับ "

ออฟไลน์ Noi noi

• Liked: 1
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 11:31:19 »
ลองเข้าไปลบในรีจิสตรีดูหรือยังครับ  วิธีทำนะครับ กดปุ่ม Windows+R พิมพ์ regedit>Enter  ดูที่ซ้ายมือ
เลือกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Uninstall เลือกชื่อลบโปรแกรมที่เราต้องการลบออก  เมื่อเจอแล้วคลิกขวากด Shift+Delete ได้เลยครับ

ปล.  การยุ่งเกี่ยวกับรีจิสตรีควรทำด้วยความระมัดระวังอย่าลบอะไรมั่วๆโดยที่เราไม่แน่ใจ ไม่งั้นเครื่องอาจมีเดี้ยงครับผม

• Webmaster
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 11:32:39 »
เอาใหม่ครับ ลืมลงรูป

"บอร์ดเริ่มอืดทุกเวบฯ คาดว่าน่าจะเป็นตัวนี้นะครับ ผมจะลบแต่หาทุกไดรฟ์ไม่เจอ
 Search แล้วตามคำแนะนำที่นี่ แต่ระบบแจ้งไม่พบ ทำไงดี ครับ "

- ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ครับ ผมตอบให้แล้วคือใช้วิธี System Restore ครับ

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 11:44:45 »
น่าจะเป็น Add-On ของ Firefox  ลองทำตามนี้ครับ

- ไปที่เครื่องมือ > ส่วนเสริม 

- ทำตามภาพครับ

psps

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 12:10:49 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
1. ของท่าน ismaell ไม่พบครับ เช็คละเอียดแล้ว มันอยู่ในไฟล์ซ่อมครับ อยู่ลึกมาก (ตามภาพ) เดี๋ยวผมจะลอง
ตามของท่าน Noi noi ดูก่อนนะครับ หากไม่มั่นใจ จะเอาขั้นสุดท้ายของท่าน MILD_PLUS แหละครับ
เพราะหากย้อนกลับไปหลายวัน ไม่มั่นใจว่าลงอะไรไปบ้างแล้ว เดี๋ยวหายหมดครับผม

psps

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 12:13:51 »
ตามเข้ามาถึง Extensions แล้วจบครับไปต่อไม่ถูก ตามภาพครับ

psps

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 12:16:34 »
เมื่อเปิดด้วย Notepad ก็จะออกมาแบบนี้แหละครับ
แยะมากครับ ผมค้นหาไม่ถูก

ลงภาพซ้ำครับ ผมไม่ได้เซฟไว้ มันเป็นภาษาคอมพ์ฯ ทั้งหมดเลยครับ

แล้วจะมารายงานผลอีกทีครับผม