# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ Hiren Boot USB กันดีกว่าครับ (v.9.7 Up)  (อ่าน 242306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hunter

• Global Moderator
  • Liked: 2
ทำ Hiren Boot USB กันดีกว่าครับ (v.9.7 Up)
« เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 01:26:35 »
วิธีนี้ใช้ตั้งแต่ Hiren's Boot CD Version 9.7 ขึ้นไปนะครับ
และเครื่อง Com ต้อง Boot USB ได้ด้วยนะครับ
สำหรับ v.96 ลงไปอ่าน ที่นี่ครับ

1. Download ----> Hiren's Boot CD Current version ณ.เวลานี้ v.9.9 ครับ
2. Download ---->USB Disk Storage Format เอาไว้ USB Format Flash Drive ครับ
3. Download ---->Grub4Dos Installer เอาไว้สร้าง MBR และ Partition Boot Sector ให้ Flash Drive ครับ
....เมื่อ Download แล้วให้ทำการแตกไฟล์ต่างๆออกมาครับ รวมถึง HirensBootCD.9.9.zip ด้วยนะครับ
4. ให้ Run โปรแกรม usb_format.exe เพื่อทำการ Format USB Flash Drive ครับ
....ดูตัวอย่างตามในรูปครับ

5. ให้ Run โปรแกรม Grub4Dos Installer ขึ้นมาครับ แล้วทำตามรูปครับ
....ให้ กดปุ่ม [Refresh] แล้วค่อยเลือกครับ เสร็จแล้ว กดปุ่ม [Install] ครับ

6. Copy ไฟล์ grldr กับ menu.lst ไปที่ Root ของ USB Flash Drive ครับ

7. ให้แตกไฟล์ Hiren's.BootCD.9.9.iso ออกมาครับ ใช้ 7-Zip หรือ WinRAR ก็ได้ครับ

....แตกออกมาจะได้แบบนี้ครับ

8. ให้ Copy ไฟล์และFolder ทั้งหมดที่แตกออกมาจาก Hiren's.BootCD.9.9.iso  ไปไว้ที่ Root ของ USB Flash Drive ครับ

9. เสร็จแล้วครับ เอาไปทดลองใช้ได้เลยครับ ถ้าใครไม่เคยใช้ อ่านจากกระทู้ v.9.6 ครับ  จบ. ครับ
หมายเหตุ
- บางครั้งการใช้ Hiren's Boot USB นั้นบาง Mainboard บางรุ่นอาจจะเห็นเป็นแบบ USB-HDD Mode หรือ
...บางรุ่นก็เห็นเป็น USB-ZIP Mode ครับ

อ้างอิงจาก ที่นี่ ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม (ส่วนตัว)
- ในการเลือกซื้อ USB Flash Drive คุณควรเลือกซื้อแบบที่เป็น Hi-speed จะดีกว่าครับ
...ถึงจะแพงกว่าแต่ใช้งานคุ้มค่ากว่าครับ  
...ดูอย่างไรว่าเป็น Hi-speed เราไม่ได้ดูที่คำว่า Hi-speed ครับ ผมเห็นหลายๆรุ่นบอก Hi-speed
...แต่จริงๆเร็วกว่ารุ่นปกตินิดหน่อยครับ ให้คุณดูที่ความเร็วในการ อ่าน(Read)และ เขียน(Write)ครับ
...ให้มีความเร็วตั้งแต่ 20(Read) / 10(Write) MBps. ขึ้นไปครับ ผมถึงจะถือว่าไว น่าใช้งานครับ
...อาจจะหาซื้อยากหน่อยครับ รุ่นที่แนะนำก็มี Kingston DataTraveler 400 (20/10MBps.) ,
...Sandisk Cruzer Contour (25/18MBps.)

...รูปของ USB Flash Drive รุ่นต่างๆ ครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
Re: ทำ Hiren Boot USB กันดีกว่าครับ (v.9.7 Up)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 22:01:16 »
ความรู้เพียบเลย ขอบคุณมากครับท่าน Hunter

ตอนนี้ผมอยากหาวิธีที่สามารถทำให้ USB Drive 4GB หรือมากกว่า สามารถใส่เมนูให้เราเลือกในขั้นตอนแรกที่สั่งบูตใช้งานโปรแกรมต่างๆได้เช่น Hiren's BootCD, Windows XP, Windows Vista, Windows7 อยู่ใน USB Drive ตัวเดียวกันน่ะครับ แต่ถ้าให้ใส่ได้ทั้งหมดสงสัยอาจจะต้องใช้ USB Drive ขั้นต่ำ 8GB เลยน่ะครับ หรือไม่ก็เลือกเอาแค่ 2-3 อย่าง ถ้าหาได้เดี๋ยวมาแชร์ความรู้กันอีกครับ

[emo04]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ bulldozer

• VPC Member
  • Liked: 9
Re: ทำ Hiren Boot USB กันดีกว่าครับ (v.9.7 Up)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 13:32:53 »
ขอบคุณมากๆครับคุณ Hunter  [emo01]  [emo01]
::: ร่วมสร้างสรรค์โลกสวยด้วยหนึ่งสมองสองมือของพวกเรากันดีกว่า :::

::: ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ เพื่อสังคม VPC ที่น่าอยู่ :::

ออฟไลน์ hunu

• VPC Member.
  • **
  • Liked: 0
  • ร่อนเร่ แรมรอน เรื่อยเรื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 15:56:18 »
ขอบคุณมาก ครับคุณ Hunter แต่ผมมีปัญหานิดหนึ่งคือมัน บูตไม่ได้ครับ เหมือนมันขาดไฟล์สำหรับบูต น่ะ แฟร์ตไดร์อันเดียวกัน พอทำกับ เวอร์ชั่น 9.6 ลงมาได้แต่ ทำ(วิธีของ)เวอร์ชั่น 9.9 ทำไม่ได้ครับ บูตไม่ได้ ผมขาดอะไรไปหรือปล่าว ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ supersaint

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 20:08:21 »
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 23:08:44 »
ขอบคุณมาก ครับคุณ Hunter แต่ผมมีปัญหานิดหนึ่งคือมัน บูตไม่ได้ครับ เหมือนมันขาดไฟล์สำหรับบูต น่ะ แฟร์ตไดร์อันเดียวกัน พอทำกับ เวอร์ชั่น 9.6 ลงมาได้แต่ ทำ(วิธีของ)เวอร์ชั่น 9.9 ทำไม่ได้ครับ บูตไม่ได้ ผมขาดอะไรไปหรือปล่าว ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
ลองเอา Error มาดุหน่อยครับ
ใช้โปรแกรมตามตัวอย่างเลยใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 23:52:01 »

อืมมม น่าแปลกใจเหมือนกันครับท่าน ผมลองทำดูใช้ได้นะครับ

แต่ช่วงแรกๆที่เรียกใช้ Acronis Disk Director มี Error ไม่ยอมเข้าโปรแกรม แต่เรียกอีกครั้งเข้าได้

ส่วน Partition Magic อันนี้ใช้งานไม่ได้ ขึ้น Error ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับที่ผมทำ Raid HDD ด้วยหรือเปล่า โปรแกรมอาจจะไม่รู้จัก

และผมลองเรียกเข้าใช้งาน Symantech Ghost ก็เข้าได้ แต่ยังไม่ได้ลองโคลนครับ

[emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 00:40:05 »
ผมเคยเจอ Error ใน Partition Magic มันจะฟ้องเตือนเรื่อง Partitions ใน Flash Drive ว่า
ผิดปกติครับแล้วถามว่าจะ Fix ไหมแต่ผมก็ไม่ได้ Fix ไปครับ ไม่รู้ว่า Acronis Disk Director
ฟ้องเกียวกับ Partition หรือเปล่าครับ
แต่เท่าที่ลองดูก็ใช้งานได้ครับ Ghost ไม่ลองครับ
เพราะผมใช้แบบ USB อีกอัน Boot Win'98 แล้วมี Ghost จะไวกว่าเข้า Hiren ครับ

ออฟไลน์ boogyman

• Liked: 3
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 01:44:43 »
สุดยอดครับ  [emo01]  [emo01] เข้ามาให้กำลังใจกับกระทู้ดีๆครับ
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 02:04:36 »
ผมเคยเจอ Error ใน Partition Magic มันจะฟ้องเตือนเรื่อง Partitions ใน Flash Drive ว่า
ผิดปกติครับแล้วถามว่าจะ Fix ไหมแต่ผมก็ไม่ได้ Fix ไปครับ ไม่รู้ว่า Acronis Disk Director
ฟ้องเกียวกับ Partition หรือเปล่าครับ
แต่เท่าที่ลองดูก็ใช้งานได้ครับ Ghost ไม่ลองครับ
เพราะผมใช้แบบ USB อีกอัน Boot Win'98 แล้วมี Ghost จะไวกว่าเข้า Hiren ครับ

โปรแกรม Partition Magic กับฮาร์ดดิสต์ บางครั้งบางสถานการณ์ ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมถึงเกิด Error แต่คิดว่าอาจจะเป็นเรื่องปกติ ของความจุฮาร์ดดิสต์ที่มีขนาดใหญ่หรือเปล่า เพราะว่าพอผมเจออาการอย่างนี้ก็จะลองเปลี่ยนไปใช้ Acronis Disk Director แทนน่ะครับ ก็สลับกันไป  [emo01]  [emo01]

อิอิ อีกนิดนึง อันนี้ไม่ได้หมายถึงว่าที่เกิด Error เกิดจากเอา Hiren's มาใส่ใน USB นะครับ แต่ผมเจอมานานแล้วน่ะครับท่าน แค่เล่าสู่กันฟัง แชร์กันๆ  [emo22]  [emo22]

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 08:33:06 »
ลองเอา Error มาดุหน่อยครับ
ใช้โปรแกรมตามตัวอย่างเลยใช่ไหมครับ
อืมมม น่าแปลกใจเหมือนกันครับท่าน ผมลองทำดูใช้ได้นะครับ

แต่ช่วงแรกๆที่เรียกใช้ Acronis Disk Director มี Error ไม่ยอมเข้าโปรแกรม แต่เรียกอีกครั้งเข้าได้

ส่วน Partition Magic อันนี้ใช้งานไม่ได้ ขึ้น Error ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับที่ผมทำ Raid HDD ด้วยหรือเปล่า โปรแกรมอาจจะไม่รู้จัก

และผมลองเรียกเข้าใช้งาน Symantech Ghost ก็เข้าได้ แต่ยังไม่ได้ลองโคลนครับ

[emo22]  [emo22]
คือมันบูตไม่ได้ครับ มองหา แฟร์ตไดร์ ใน dos ไม่มี จะบูตแบบ กด F12 (ผมใช้ เมนบอร์ดกิกา) ก็ไม่ได้ครับ สงสัยตอน ฟอร์แมต แฟร์ตไดร์แล้วมันไม่มีไฟล์บูตอ่ะครับ แล้วตอน Run โปรแกรม Grub4Dos Installer เนี่ย ผมขึ้น เป็น dos ขึ้นมาแล้วให้กดคีย์อะไรก็ได้แล้วออกจากโปรแกรม หลังจากนั้นก็ก๊อปไฟล์ ตามรูปเอาไปใส่ในแฟร์ตไดร์ และแตกไฟล์ จาก *iso hiren 9.9 ไปใส่ในแฟร์ตไดร์ครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 09:25:22 »
ฟังก์ชัน Boot Menu จะติดมากับตัวเมนบอร์ดนั้นๆเลยน่ะครับ ถ้าเป็นบอร์ดรุ่นเก่า ถ้าเรียกใช้งาน Boot Menu แล้ว และไม่มีตัวเลือก สำหรับเรียกใช้งาน USB Drive หรือในไบออสถ้าไม่มีตัวเลือก USB ที่หัวข้อ Boot Config เมนบอร์ดอาจจะไม่รองรับก็ได้  [emo03]

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 10:08:04 »
ง่ะ งั้นแสดงว่า เมนบอร์ดผมคงไม่รองรับ ก็ใช้ รุ่น 9.6 ก็ละกัน ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 10:29:35 »
เป็นไปได้ครับ
ลองแบบนี้ดูครับ
ตอนที่กด F12 BootMenu นี่
ตรง HD มันมีเครื่องหมาย + หรือเปล่าครับ
หรือว่ามี USB-ZIP ขึ้นมาหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่มีให้ลองสังเกตว่า ระหว่างเสียบ Flash Drive
กับไม่เสียบ Flash Drive ในหน้า Boot Menu มันต่างกับไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 13:51:46 »
ไม่ต่างกันเลยครับ ไม่มีเครื่องหมาย + ด้วยมีแต่ มีเครื่องหมาย + ที่ HD ครับ แล้ว กด Del ย้ำๆ เพื่อเข้าไปตั้งใน Bios ก็ไม่เจอ usb ครับ แต่หากเป็น เวอร์ชั่น 9.6 ลงมา กด F12 ไม่เจอสามารถเข้าไปตั้งค่าใน bios ได้ครับ มองเห็น usb เป็น HD อีกอันหนึง แล้วก็ตั้งค่าให้บูต จาก usb (HD)ได้ ลองลงวิน7 ได้ด้วย ตามที่ท่าน microsoft แนะนำน่ะครับ ลงวิน7 จาก usb drive (ทำใจแล้วครับคงทำไม่ได้ อิอิ) ขอบคุณอีกครั้งครับ