# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวกับDriver sound ของ ASUS P5VD2-MX ครับ ช่วยที  (อ่าน 6432 ครั้ง)

ออฟไลน์ sak272523

• VPC Member
  • *
  • Liked: 0
ปัญหาเกี่ยวกับDriver sound ของ ASUS P5VD2-MX ครับ ช่วยที
« เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 09:52:21 »
คือเครื่องไม่ได้ใช้นานแล้วครับ ก็เลยลง Win XPใหม่ เป็น XP Pack2 version2002 ครับ(แต่ยังลงOS เก่า)
พอลงเสร็จ setup driver sound แล้วเครื่องฟ้อง Does not support this Operating System:WNT_5.1P
เราจะแก้ยังไงครับ

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ปัญหาเกี่ยวกับDriver sound ของ ASUS P5VD2-MX ครับ ช่วยที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:34:37 »
- ลง OS ใหม่ ลงแบบฟอร์แมตเลยหรือเปล่า เพราะหากในระบบยังมี OS เดิมอยู่ และไม่ได้เป็นอะไร คือใช้งานได้อยู่พอเราใส่แผ่นวินโดวส์เข้าไประบบก็จะลงซ้อนกันได้ (ทำให้มีวินโดวส์ 2 ตัว) การใช้แผ่นวินโดวส์ในการลงแบบนี้ต้องเลือกลบ Partition C: ก่อน แล้วสร้างขึ้นมาใหม่ หรือเลือกที่ C: แล้วสั่งฟอร์แมตก็ได้ แต่ด้วยความเคยชินผู้ที่ลงแบบนี้มักจะกด Next ๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียวจนลงเสร็จครับ

- ผมสันนิษฐานว่า ในระบบเดิมมี OS อยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ใช้งานมานาน แล้วเราไปลงซ้ำไดร์ฟเวอร์ก็ลงไม่ได้ เพราะของเดิมยังมีอยู่ แนะนำให้ลงใหม่ อย่าลืมลบ Partition C: หรือสั่งฟอร์แมต Partition C: ก่อนลงใหม่ด้วยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
Re: ปัญหาเกี่ยวกับDriver sound ของ ASUS P5VD2-MX ครับ ช่วยที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 15:42:39 »
ขอบคุณกับการแนะนำแรกครับ ผมทำการ format ก่อนลงเรียบร้อยแล้วครับ  กล่าวคือมี OS แค่ตัวเดียวคือที่ลงใหม่ครับ ผม format ลงหลายครั้งแล้วแต่ยังแป็นเหมือนเดิม แต่ใน driver ที่โหลดมามี Note บอกใว้แบบนี้ครับ เราต้องแก้ใขยังใง

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 16:14:14 »
เครื่องหมายตกใจที่ PCI Simple Communications Controller น่าจะเป็นการ์ดโมเด็ม ยี่ห้อโมโตโรล่า
ตัวนี้ถ้าไม่ได้ใช้ (ส่วนใหญ่จะไม่ใช้กันแล้ว) ก็คลิ้กขวา แล้วเลือก Disable ได้เลยครับผม
หรือไม่ก็ถอดการ์ดโมเด็มออกจากเมนบอร์ดไปเลย จะได้ประหยัดไฟได้อีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ ismaell

• Webmaster
  • Liked: 74
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 16:43:12 »
ตัวโฟลเดอร์ driver ที่โหลดมามีตัว setup กี่ตัวครับ แล้วตอนติดตั้งท่านได้คลิกที่ไฟล์ AsusSetup.exe  หรือเปล่า ลองเปลี่ยนมาคลิกที่ไฟล์ setup.exe ตามรูปดูครับว่าได้หรือไม่  [emo02]

• Webmaster
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 18:05:40 »
- ถ้าเราลงวินโดวส์ถูกขั้นตอนแล้ว และลงไดร์ฟเวอร์ถูกตัว และดูจากภาพแล้วเรื่องเสียงก็ไม่ได้ฟ้องอะไร ลองวิธีของผมดูก่อนครับ

ให้เข้าไปที่นี่ > http://support.asus.com/download/Options.aspx?SLanguage=en&type=1

- แล้วเลือกตัวแลกที่ผมบอกให้คลิก เพื่อให้ระบบมันคนหาไดร์ฟเวอร์ของเมนบอร์ดรุ่นนี้เองทั้งหมด (Auto) ลองดูก่อนนะครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 20:36:10 »
ขอบคุณอีกครั้งครับผมที่ช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหา  แต่ยังเหมือนเดิมครับไม่หาย  แต่ผมเจอข้อความใน notepad บอกไว้ใน driver ที่โหลดมา แต่ผมยังไม่มีความรู้พอที่จะแก้ปัญหานี้เอง ยังไงผมยังขอรบกวนอีกนะครับ เพื่อที่จะได้เป็นความรู้ใหม่ๆที่ยังไม่เคยเจอครับ  หรือเริ่มต้นใหม่เลยก็ได้ครับ เพราะเครื่องยังไม่มีข้อมูลอะไร.
Due to an engineering error, the HD Audio bus driver that shipped in Server 2003 SP1 and Windows XP x64 Edition  contains what is called “time bomb” functionality that prevents the use of the binary after a certain date. That date was August 1st 2005 and users may find their audio device stop working after that date.
If the following conditions are true, the computer Intel High Definition audio functionality unexpectedly quits working: The computer is running either Microsoft Windows Server 2003 Service Pack 1 (SP1) or Microsoft Windows XP Professional x64 Edition.
The computer has an Intel High Definition audio device.
CAUSE
This problem occurs because of a problem in the Intel High Definition audio driver that  is included with Windows Server 2003 and Windows XP Professional x64 Edition.
The Download Center URLs will be as follows:
WS03
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyId=D0934D06-15B3-4A65-8C52-746BEB24E86C&displaylang=en
WS03 x64
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyId=0E850506-50EE-4458-902F-F9FC59201B04&displaylang=en
WinXP x64
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyId=DAB139F1-065C-41E8-A148-9D79BD9D24F9&displaylang=en
The reason this happened has been addressed for future OS releases.

• Webmaster
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 20:52:28 »
- ลองนำภาพตรงนี้มาให้ดูหน่อยซิ ว่าลง OS อะไรเข้าไปครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 23:19:02 »
เมนบอร์ดรุ่นนี้ใช้ชิพเสียงของ Soundmax ADI AD1986A

แต่จากรูปที่ท่านให้มา ยังไม่มีการลงไดร์เวอร์ ดังนั้นลองเข้าไปในเว็บไซต์ Asus
http://support.asus.com/download/download.aspx

ดาวน์โหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่ในเว็บมาลองลงดูใหม่ด้วยดีกว่า

รายละเอียดของไดร์เวอร์ที่ต้องใช้ครับ
ADI AD1986A Audio Driver V5.10.01.4151 for Windows 2000/XP(WHQL)/2003  [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด