# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่องมีไฟติด แต่ไม่มีภาพ  (อ่าน 14254 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tenzaa

• VPC Member
  • **
  • Liked: 0
เปิดเครื่องมีไฟติด แต่ไม่มีภาพ
« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 09:32:30 »
เมื่อคืนเครื่องที่ใช้งานอยู่เป็นประจำยังใช้งานได้อยู่เลย เช้านี้เปิดมาก็เป็นอย่างนี้เลยอ่ะ ทำไงดีคะ

[emo17]  [emo17]

ออฟไลน์ loxinfo

• VPC Member.
  • **
Re: เปิดเครื่องมีไฟติด แต่ไม่มีภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 10:52:56 »
โอ้โหเหมือนผมเมื่อเช้านี้เลย เปิดเครื่องมีไฟติดแต่ไม่มีภาพ
ผมลองเปิดฝาเคสมาเปลี่ยน Power Supply สำรองดู ปรากฏว่าใช้ไ้ด้เป็นปกติและ
ลองทำดูก่อนนะครับ  [emo01]

ออฟไลน์ sunstar77

• VPC Member.
  • **
Re: เปิดเครื่องมีไฟติด แต่ไม่มีภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 12:12:47 »
ผมก็เป็นเหมือนกันครับแต่น่าจะเมนบอดเสีย
เพราะใช้กาดเช็คดูแล้วไฟตรงส่วนcpuไม่ทำงาน
บอดนิ่งสนิทแม้แต่เอาแรมออกก็ไม่ดัง - -*
อยากเรียนซ่อมเมนบอด [emo03]

ออฟไลน์ Hunter

• Global Moderator
  • Liked: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 13:06:25 »
ตอนเปิดมีเสียง Beep 1ครั้งไหมครับ
ถ้าไม่มี
ถ้าเป็นเครื่องเครื่องที่มี VAG Card อาจจะเป็นที่ Card หลวมครับ
แต่ถ้าเป็นเครื่องที่ VAG Onboard อาจจะเป็นที่ Ram หลวมก็ได้ครับ
มักจะเป็นกับเครื่องเก่าๆครับ

ถ้ามีเสียง Beep
ให้สังเกตุว่าไฟ HD กระพริบหรือเปล่าครับ
ถ้ากระพริบนั่นอาจจะหมายถึงเครื่องกำลังเข้า Windows อยู่ครับ
ให้ลองเช็คเรื่องสายสัญญาณของจอดูครับ ว่ายังต่อดีอยู่หรือเปล่า
หรือไม่ก็หาจออื่นๆมาลอง ถ้ามีอะครับ

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 14:29:56 »
ครับ...ลองทำตามคำแนะนำของทั้ง 3ท่านด้านบนดูก่อน ได้ไม่ได้ค่อยมาว่ากันอีกครั้ง เพราะต้องแก้ไปตามอาการครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ Tenzaa

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 00:11:50 »
ไม่มีการ์ดจออ่ะ แล้วที่เมนบอร์ดก็ไม่มีเสียงร้อง คือว่าไม่มีลำโพงเมนบอร์ดอ่ะค่ะ แต่พอลองทำตามที่ทั้ง 4 ท่านแนะนำมา ลองถอดแรมออกมาปัดฝุ่น แล้วใส่กลับ ตอนนี้ก็เปิดใช้งานได้แล้วล่ะ ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะ

[emo07]  [emo07]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 01:56:05 »
อิอิ แวะมาดูครับ  [emo08]  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ tum_ttm

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 18:41:32 »
ยินดีกับการแก้ปัญหา

ออฟไลน์ PokPak MaTem

• Liked: 1
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 08:20:08 »
ผมก็เคยเป็นนะ กับเครื่องเก่าโน่นเลย
1.หน้าจอหลอดแก้ว ชิมิ                พยายามขยับปลักต่อคอม สีนํ้าเงินให้แน่นพอเหมาะ แน่น เลยอ่ะ
2.การ์์ดจอ ออนบอร์ด ชิมิ              พวกนี้มีปัญหาเยอะอยู่แล้ว

ถ้าใช่สักอันนึงก็พอจะมีส่วนน่ะนะ

ออฟไลน์ akz

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 15:33:35 »
มีน้ำใจกันดีจัง