# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

Author Topic: เปิดเครื่องมีไฟติด แต่ไม่มีภาพ  (Read 15456 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Tenzaa

• VPC Member
  • **
    • View Profile
เมื่อคืนเครื่องที่ใช้งานอยู่เป็นประจำยังใช้งานได้อยู่เลย เช้านี้เปิดมาก็เป็นอย่างนี้เลยอ่ะ ทำไงดีคะ

[emo17]  [emo17]

Offline loxinfo

• VPC Member.
  • **
โอ้โหเหมือนผมเมื่อเช้านี้เลย เปิดเครื่องมีไฟติดแต่ไม่มีภาพ
ผมลองเปิดฝาเคสมาเปลี่ยน Power Supply สำรองดู ปรากฏว่าใช้ไ้ด้เป็นปกติและ
ลองทำดูก่อนนะครับ  [emo01]

Offline sunstar77

• VPC Member.
  • **
ผมก็เป็นเหมือนกันครับแต่น่าจะเมนบอดเสีย
เพราะใช้กาดเช็คดูแล้วไฟตรงส่วนcpuไม่ทำงาน
บอดนิ่งสนิทแม้แต่เอาแรมออกก็ไม่ดัง - -*
อยากเรียนซ่อมเมนบอด [emo03]

Offline Hunter

• Global Moderator
ตอนเปิดมีเสียง Beep 1ครั้งไหมครับ
ถ้าไม่มี
ถ้าเป็นเครื่องเครื่องที่มี VAG Card อาจจะเป็นที่ Card หลวมครับ
แต่ถ้าเป็นเครื่องที่ VAG Onboard อาจจะเป็นที่ Ram หลวมก็ได้ครับ
มักจะเป็นกับเครื่องเก่าๆครับ

ถ้ามีเสียง Beep
ให้สังเกตุว่าไฟ HD กระพริบหรือเปล่าครับ
ถ้ากระพริบนั่นอาจจะหมายถึงเครื่องกำลังเข้า Windows อยู่ครับ
ให้ลองเช็คเรื่องสายสัญญาณของจอดูครับ ว่ายังต่อดีอยู่หรือเปล่า
หรือไม่ก็หาจออื่นๆมาลอง ถ้ามีอะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ครับ...ลองทำตามคำแนะนำของทั้ง 3ท่านด้านบนดูก่อน ได้ไม่ได้ค่อยมาว่ากันอีกครั้ง เพราะต้องแก้ไปตามอาการครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Tenzaa

• **
ไม่มีการ์ดจออ่ะ แล้วที่เมนบอร์ดก็ไม่มีเสียงร้อง คือว่าไม่มีลำโพงเมนบอร์ดอ่ะค่ะ แต่พอลองทำตามที่ทั้ง 4 ท่านแนะนำมา ลองถอดแรมออกมาปัดฝุ่น แล้วใส่กลับ ตอนนี้ก็เปิดใช้งานได้แล้วล่ะ ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะ

[emo07]  [emo07]

Offline microsoft

• บุคคลไปทั่ว
    • VarietyPC.Net
อิอิ แวะมาดูครับ  [emo08]  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline tum_ttm

• *
    • Email
ยินดีกับการแก้ปัญหา

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ผมก็เคยเป็นนะ กับเครื่องเก่าโน่นเลย
1.หน้าจอหลอดแก้ว ชิมิ                พยายามขยับปลักต่อคอม สีนํ้าเงินให้แน่นพอเหมาะ แน่น เลยอ่ะ
2.การ์์ดจอ ออนบอร์ด ชิมิ              พวกนี้มีปัญหาเยอะอยู่แล้ว

ถ้าใช่สักอันนึงก็พอจะมีส่วนน่ะนะ

Offline akz

• *
    • Email
มีน้ำใจกันดีจัง