# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาในการพิมพ์ ครับ  (อ่าน 8879 ครั้ง)

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
Re: มีปัญหาในการพิมพ์ ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 16:13:20 »
เพิ่มเติมนิดนึง
ลองใส่ไม้เอกก่อนนะครับแล้วค่อยใส่สระ อำ [emo02]

อือ.....   คว่า คว่า ค่วํา    น้า  นํา นํา     ยังไม่ได้ครับ   [emo12]

ตามที่ท่าน chaiwut ว่าไว้อ่ะ
เช่น คำว่า น้ำ ต้องพิมพ์ น ไม้โท สระอำ
คำว่า คว่ำ ต้องพิมพ์ ค ว ไม้เอก สระอำ
มันเป็นการพิมพ์ที่ต่างกับการใช้เครื่องพิมพ์ดีด และการเขียนโดยปรกติของคนทั่วไปอ่ะ
สระอำ ต้องมาหลังจากการใส่วรรณยุกต์ ไม้เอก ไม้โท ไม้ตรี ไม้จัตวา

เวลาคนทั่ว ๆ ไปเขียนหนังสือ จะเขียนสระอำ ก่อนเขียนวรรณยุกต์
แต่เวลาผมเขียน จะเขียนวรรณยุกต์ก่อนเขียนสระอำ ซึ่งวิธีเขียนแบบนี้มีเป็นส่วนน้อย

ออฟไลน์ chaiwut

• Webmaster
  • Liked: 27
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 16:23:33 »
ท่านมาพอดีเลย
จริงๆเวลาผมพิมพ์ก็ใช้วิธีแบบที่ท่านว่านัั่นละ [emo05]
แต่ที่ให้ลองวิธีนี้เพื่อว่าจะแก้ปัญหาได้นะท่าน [emo03]

ออฟไลน์ Agency

• VPC Member
  • Liked: 5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 20:08:28 »
แก้ใขใช้ได้แล้วครับผม ตามที่ทุกท่านแนะนำมาละครับ
อิอิ เรื่องTypingนี้ไม่เคยฝึกเลย จิ้มเอาที่ละตัวนะ

หมายเหตุ. ผมลองพิมพ์ใน Word ก็เป็นเช่นเดียวกัน ใช้วิธีใส่สะระ อำ เป็นตัวท้ายแก้ได้หมด
ในWindow7 ไม่เป็นนะครับ จะมีปัญหาที่ WindowXP ทั้งHome และ Pro
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

ทดสอบกับWindow7(ตอนนี้)    พิมพ์ได้ปกติตามแบบของผม   นํ้าใจ คราครํ้า ควํ่า  นํ้า นํ้า ครํ่า
>> กับXp ต้องใส่สะระอำ หลังสุดครับ     

ออฟไลน์ chaiwut

• Webmaster
  • Liked: 27
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 20:18:11 »
 [emo04] [emo05]

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 21:49:03 »
ที่ว่า Windows7 ไม่มีปัญหา
เพราะการแปลงตัวอักษรไทยเป็นรหัส ASCII Code มันต่างกับ Windows XP
เหมือนเมื่อก่อนที่มี windows 95 หรือ Windows NT แล้วใส่ภาษาไทยน่ะ
แต่รูปแบบการแปลงรหัสแบบนี้ ไม่ดีตรงที่ เราสามารถพิมพ์สระซ้ำ ๆ กันเยอะ ๆ ได้
เล่นใส่ ไม้โท ซ้ำกัน มันจะซ้อนกันขึ้นไปเรื่อย ๆ
วิธีการแปลงรหัสแบบนี้ ทำให้คนที่ไม่รู้ขั้นตอนการพิมพ์ดีด (บนคอมพิวเตอร์) พิมพ์ข้อความได้สบาย แต่ผิดหลักการพิมพ์ดีด

แต่ว่ามีผลดีกับเวบมาสเตอร์ ในการใช้งานภาษาไทย (และภาษาอื่น ๆ ที่ไม่ตรงตามหลัก ISO ทั้งหลาย เช่น จีน ญี่ปุ่น อารบิค (ภาษาแขก))
และอีกอย่างหนึ่งคือ Windows7, Vista ใช้รหัส UTF-16 สำหรับทุก ๆ ภาษา
ในขณะที่ Windows XP, 2000, ME 98 95 ใช้รหัส UTF-8 แต่ตัวระบบเองกลับใช้แสดงผลภาษาไทยออกมาเป็น Windows-874
แต่สำหรับ Windows 95, 3.1x ใช้ ISO-8859-11 ในการแสดงผลภาษาไทย
ส่วน Windows NT 4 ไทย ใช้ UTF-8 แต่แสดงผลภาษาไทยเป็น ISO-8859-11
ลีนุกซ์ส่วนใหญ่จะใช้ TIS-620 แต่รุ่นปัจจุบันเริ่มมาใช้ UTF-8 เป็นมาตรฐานกันแล้ว
ระบบแมคอินทอชก็ใช้ UTF-8
และในมือถือส่วนใหญ่ ก็ใช้ UTF-8 เช่นกัน แต่มือถือ SonyEricsson สามารถอ่านรหัส UTF-16 ได้ด้วย (ไม่รู้ยี่ห้ออื่น ๆ อ่านได้หรือเปล่า เพราะใช้แต่ SE)

ในปัจจุบัน คนที่ต้องใช้รหัสภาษาในการทำงาน เริ่มเปลี่ยนมาใช้ UTF-8 เป็นมาตรฐาน สำหรับทุกภาษา เพราะจะได้ไม่มีปัญหาเวลาใช้งาน
ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว UTF-8 ใช้กันมาสิบกว่าปีแล้ว ในระบบยูนิกส์ แต่ไม่เป็นที่แพร่หลายในสังคมวินโดวส์
และนักพัฒนาเวบก็เพิ่งเริ่มหันมาใช้กันก็เมื่อเกือบสิบปีแล้ว

เรื่องพวกนี้ถือเป็นเรื่องไกลตัวสำหรับผู้ใช้งานทั่ว ๆ ไป แต่เป็นเรื่องที่จำเป็นต้องรู้ สำหรับเวบมาสเตอร์ อาจรวมถึงกราฟิคดีไซน์เนอร์
และอีกหลายสาขาอาชีพ ที่เกี่ยวข้องกับการใช้งานรหัสภาษา และระบบปฏิบัติการต่าง ๆ

แต่ยังไงแล้วก็อยากให้ทุกท่าน ยอมรับ และฝึกหัดการพิมพ์ดีดแบบถูกต้อง ตามหลักสากล ไม่ใช่พิมพ์ดีดตามหลักการเขียนทั่วไป
จะได้ไม่มีปัญหาเวลาพิมพ์ดีด หรือจิ้มดีดกันอีก [emo01]

ปล. เพิ่มเติมเนื้อหา เพื่อให้เข้าใจได้ดียิ่งขึ้น [emo02]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 กันยายน 2009, 01:46:46 »
 [emo09]  [emo04]  [emo03]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 กันยายน 2009, 14:36:42 »
 [emo01] [emo02] [emo03]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ YOOHOO

• Global Moderator
  • Liked: 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 กันยายน 2009, 09:36:42 »
มารายงานผลครับ หายไป 2 วัน ใช้งานได้แล้วครับ
คือ ไปเสียเวลากับ Keyboard เพราะอยู่ดีๆก็พิมพ์ บางตัวไม่ได้
เอา Keyboard ตัวใหม่มาจากคอมพ์อีกเครื่อง ยังเป็นเหมือนเดิมอีก ก็ไม่ได้คิดว่า
ตัว Keyboard ใหม่จะเสีย ตอนลง Windows XP ใหม่ CD-Key ของ Windows
ดันมีอยู่ตัวที่ไม่สามารถพิมพ์ได้ เลยต้องไปขุด Keyboard เก่าๆ มาลองกลับพิมพ์ได้ทุกตัวอักษร
ลง Windows เสร็จเห็น HDD ไม่ครบอีก (มี HDD อยู่ 4ตัว) งองแงอยู่นาน กว่าจะเสร็จเรียบร้อย
เล่นเอาเบื่อและเหนื่อยใจมากๆครับ  [emo11] [emo12] [emo14]
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

ออฟไลน์ Agency

• VPC Member
  • Liked: 5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 กันยายน 2009, 09:51:21 »
แต่ยังไงแล้วก็อยากให้ทุกท่าน ยอมรับ และฝึกหัดการพิมพ์ดีดแบบถูกต้อง ตามหลักสากล ไม่ใช่พิมพ์ดีดตามหลักการเขียนทั่วไป
จะได้ไม่มีปัญหาเวลาพิมพ์ดีด หรือจิ้มดีดกันอีก

สวัสดึครับ ท่านfantasy  ขอบคุณหลายๆที่แนะนำ ยอมรับนะครับ  ไปรื้อหาโปรแกรมฝึกพิมพ์ดีด ได้มาแล้วววววครับ
อิอิ กะลังทำใจให้อยากฝึกหัดพิมพ์อยู่นะ เออ นะ นะ     [emo10] [emo12]