# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียบหูฟังแล้วเสียงยังออกลำโพง notebook  (อ่าน 23903 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisadacha

• VPC Member
  • *
  • Liked: 0
พอดีเสียบหูฟังแล้ว เสียงมันยังออกลำโพงอยู่เลยครับ ตอนแรกไม่เป็นนะครับ แต่เป็นตอนไหนไม่รู้ แฟนบอกว่าเสียบหูฟังยังไงเสียงยังออกลำโพงอยู่เลย เราก็งงเพราะใส่หูฟังเลยไม่ได้ สังเกตว่ามันมีเสียงออกลำโพง เลยไม่รู้หาทางแก้ยังไง เป็น Note book vaio อ่ะครับ ผมลงวินโดร์ XP แล้วไดร์เวอร์เสียงเป็นแบบไม่มีตัว install อ่ะ เป็นแบบจับยัด ฮาๆ ใครพอจะช่วยได้บ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ Noi noi

• Liked: 1
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
Re: เสียบหูฟังแล้วเสียงยังออกลำโพง notebook
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 16:25:13 »
เมื่อก่อนผมก็เคยเจอนะครับกับอาการแบบนี้ งานนี้น่าจะเป็นที่ไดรเวอร์เสียงที่ไม่ตรงรุ่นมากกว่านะครับลองหาโหลดไดรเวอร์เสียงมาลงดูใหม่นะครับเลือกเอาที่ตรงกับรุ่นของโนตบุคนะครับ ลองดู

• *
Re: เสียบหูฟังแล้วเสียงยังออกลำโพง notebook
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 17:47:15 »
เมื่อก่อนผมก็เคยเจอนะครับกับอาการแบบนี้ งานนี้น่าจะเป็นที่ไดรเวอร์เสียงที่ไม่ตรงรุ่นมากกว่านะครับลองหาโหลดไดรเวอร์เสียงมาลงดูใหม่นะครับเลือกเอาที่ตรงกับรุ่นของโนตบุคนะครับ ลองดู

อ๋อ แต่ทำไม มันเพิ่งเป็นอ่ะ ครับ งงเลย เดียวยังไง หามาลงใหม่ก็ได้ครับ ลองดู

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010, 18:26:13 »
- ถ้าเมื่อก่อนเคยใช้ได้ แล้วเพิ่งมาเป็น ให้ลองขยับๆ ตรงขั่วที่เสียบดู หรือเปลียนหูฟังตัวใหม่ ตัวเก่านี้ใช้มานาน อาจจะเริ่มหลวมแล้วก็ได้ เลยทำให้ไม่ไปดันสะพานเสียงที่อยู่ด้านใน ให้ห่างออกจากกันครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 00:46:22 »
- ถ้าเมื่อก่อนเคยใช้ได้ แล้วเพิ่งมาเป็น ให้ลองขยับๆ ตรงขั่วที่เสียบดู หรือเปลียนหูฟังตัวใหม่ ตัวเก่านี้ใช้มานาน อาจจะเริ่มหลวมแล้วก็ได้ เลยทำให้ไม่ไปดันสะพานเสียงที่อยู่ด้านใน ให้ห่างออกจากกันครับ

ผมซื้อไม่ถึงเดือน เลยอ่ะดิ ครับ แล้วเสียบไป สอง สาม ครั้ง เอง ถ้าหลวมคงเสียใจมากพังง่ายจัง

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 01:18:04 »
ไม่แน่ใจว่า Vaio รุ่นนี้ใช้ sound manager ของชิพอะไรนะครับ ไม่มีรายละเอียดรุ่นของโน้ตบุคเลย แต่ถ้าเครื่องของท่านใช้ชิพ sound ของ Realtek และมีโปรแกรมควบคุม (ลองหาดูใน Control Panel จะเป็นไอคอนลำโพงสีส้มๆ) แล้วลองตั้งค่าในส่วนนี้ดู

หรือไม่ก็คงต้องลองเข้าไปในไบออสดูว่ามีหัวข้อให้ปรับแต่งส่วนของ audio หรือไม่ ถ้ามีก็ต้องลองตั้งค่าเลือกเปิด/ปิดดูนะครับ ไม่งั้นคงจะต้องหาดาวน์โหลด sound driver ของ Vaio รุ่นนี้และรองรับกับ windows xp มาติดตั้งดูใหม่  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 16:09:52 »
ไม่แน่ใจว่า Vaio รุ่นนี้ใช้ sound manager ของชิพอะไรนะครับ ไม่มีรายละเอียดรุ่นของโน้ตบุคเลย แต่ถ้าเครื่องของท่านใช้ชิพ sound ของ Realtek และมีโปรแกรมควบคุม (ลองหาดูใน Control Panel จะเป็นไอคอนลำโพงสีส้มๆ) แล้วลองตั้งค่าในส่วนนี้ดู

หรือไม่ก็คงต้องลองเข้าไปในไบออสดูว่ามีหัวข้อให้ปรับแต่งส่วนของ audio หรือไม่ ถ้ามีก็ต้องลองตั้งค่าเลือกเปิด/ปิดดูนะครับ ไม่งั้นคงจะต้องหาดาวน์โหลด sound driver ของ Vaio รุ่นนี้และรองรับกับ windows xp มาติดตั้งดูใหม่  [emo05]

ขอบคุณครับผม เดียวจะลองหามาลงดู

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 23:28:57 »
น่าจะให้รายละเอียดชื่อรุ่นของ Vaio ที่ท่านใช้งานอยู่มาด้วยนะครับ แต่ถ้ายังไง ทำได้หรือไม่ได้ ช่วยโพสต์กลับมาด้วยนะครับ จะได้ช่วยกันหาทางออกกันต่อไป  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 15:53:14 »

ผมซื้อไม่ถึงเดือน เลยอ่ะดิ ครับ แล้วเสียบไป สอง สาม ครั้ง เอง ถ้าหลวมคงเสียใจมากพังง่ายจัง

ซื้อมาได้เพียง 1 เดือน ส่งให้ศูนย์บริการดูให้ดีกว่าครับ (ผมเข้าใจว่าเป็นที่รูเสียบ+ขาด้านในไม่ดีดตัวออกจากกัน) เพราะถ้าเป็นที่ไดร์ฟเวอร์ ต้องไม่มีเสียงที่ลำโพงด้วยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ chaiwut

• Webmaster
  • Liked: 27
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 18:59:30 »
น่าจะเหมือนอย่างที่ท่าน MILD_PLUS บอกนะครับ