# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีตั้งค่า เร้าท์เตอร์โมเด็มของทรูให้ใช้ได้กับ tot หน่อยครับ  (อ่าน 5174 ครั้ง)

ออฟไลน์ oou

• VPC Member
  • Liked: 4
พอดีเร้าท์เตอร์ตัวที่ใช้อยู่เสีย พอดีผมมีเร้าท์เตอร์โมเด็มของเก่าอยู่แต่เป็นของทรู ยี่ห้อ Billion bipac5102sr2
อยากเอามาต่อเน็ต adsl ของ tot ไม่ทราบว่าท่านใดมีวิธีตั้งค่าให้ใช้ได้ไหมครับ
ผมลองเปิด ie แล้วพิมพ์ 192.168.1.1 มันก็เข้าหน้าเซ็ตอัพเร้าท์เตอร์ไม่ได้ ไม่รู้ทางทรูล็อคเร้าท์เตอร์ไว้หรือเปล่า
หรือต้องพิมพ์ค่าเริ่มต้น ie อย่างไรถ้ามีท่านใดรู้กรุณาบอกผมด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ [emo19]

ออฟไลน์ chaiwut

• Webmaster
  • Liked: 27
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ที่ตัวเราท์เตอร์มีปุ่มเล็กๆให้กดรีเซทหรือปล่าวครับ
แล้วตอนเข้า ie มันขึ้นข้อความใหมครับ (ให้ใส่ พาส) ผมก็ไม่เคยทำเหมือนกันนะท่าน [emo12]
เดี๋ยวรอท่านต่อไปมาเสริมนะครับ [emo02]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
ลองเอาเข็มหรือปลายปากกาแหลมจิ้มที่ด้านหลังโมเด็มค้างไว้สัก 10-15 วินาที เพื่อรีเซ็ตค่าดูก่อนไหมครับ (จะมีรูให้เรารีเซ็ตค่าได้) เผื่อว่าค่าเดิมอาจจะ error ก็ได้นะ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ oou

ผมกดรีเซ็ตไปหลายครั้งแล้วครับ ทั้งกดปล่อย กดค้าง แต่เดี๋ยวจะลองกดค้างแบบนาน ๆ ดูอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ ans58670

• Webmaster
  • Liked: 189
เรื่องนี้ไม่ค่อยแน่ใจ แต่ปกติก็ 192.168.1.1 นั้นถูกต้องแล้ว แต่อย่าลืมว่าค่านี้เป็นค่า Default ของ Router ในรุ่นหลังๆที่ออกแบบมาให้ง่ายต่อการใช้ ซึ่ง Router รุ่นเก่าๆบางรุ่น โดยเฉพาะที่เป็นของบริษัทที่ให้บริการ Internet มักมีค่า Default ที่ Set ขึ้นเป็นของตนเอง (TOT นี่ตัวดีเลย)

นอกจากนี้ Router รุ่นเก่าๆบางรุ่นก็ไม่สามารถรองรับความเร็วของ Internet ที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบันได้

เห็นบอกว่า "ของเก่า" จึงอยากชี้เป็นแนวทางเท่านั้น คงต้องลองหารายละเอียดของ Router รุ่นนี้ดูเองนะ

ออฟไลน์ oou

Billion bipac5102sr2 ไม่ใช่เร้าท์เตอร์โมเด็ม แต่เป็น adsl modem พอจำได้ลาง ๆ
ตอนทรูยุคแรก ๆ ต้องต่อผ่านโปรแกรมเหมือนการต่อโมเด็มแบบ 56 เค มิน่าถึงเปิด ie แล้วพิมพ์
192.168.1.1 ไม่ได้ ต้องขอขอบคุณทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ  [emo19] เป็นอันว่า adsl modem ตัวนี้
คงใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้แล้ว ต้องไว้ใช้ทับกระดาษอย่างเดียว  [emo03] [emo05]