# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเล็กแต่น่ารำคาญมาก ช่วยทีครับ ดับเบิ้ลคลิกไม่ได้  (อ่าน 4325 ครั้ง)

ออฟไลน์ JEDI•KhawPod€๏๛

• VPC Member.
  • **
  • Liked: 0
  • Audition Crazy-4 พิสูจน์ได้
    • MSN Messenger - thefun_zaavoice@hotmail.com
    • Radio Station Online 24 hr
สวัสดีครับ  ทีมงานและเพื่อนๆใน Variety-PC

ผมมีปัญหาที่สร้างความรำคาญใจอย่างมาก ถึงแม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อยก็ตาม อยากจะให้ท่านผู้รู้ช่วยผมหน่อยครับ

พอดีผมมีปัญหากับการคลิกขวาของโฟลเดอร์ เมื่อกดคลิกขวาแล้ว คำสั่งอะไรไม่รู้ขึ้นมาเต็มเลย แล้วอีกอย่างตอนแรกไม่ใช่คำสั่ง Open ซะด้วย

แต่มันเป็นคำสั่งการเปิดไฟล์ใน  ACD See Pro Manager  ผมก็เลยลบตัวนี้ทิ้งไปเลย

แต่ลบไปแล้วมันก็ยังไม่จบแค่นี้ ปัญหามันอยู่ที่ว่า พอกดดับเบิ้ลคลิกทีไร จะต้องขึ้นหน้าต่าง Search..ขึ้นมาทุกที จะดับเบิ้ลคลิกก็ไม่ได้

จากที่ผมดูแล้ว คำสั่งแรกเวลาคลิกขวามันขึ้นว่า Search... 

ปัญหามันเริ่มตั้งแต่ผมคิดจะเปลี่ยนIconของรูปไฟล์ต่างๆ จึงเข้าไปใน Folder Options

จากนั้นเข้าไปที่ File Types  แล้วคลิก Advance เปลี่ยนรูปไอคอนเรื่อยๆ

แต่ผมไม่รู้ว่าการเปลี่ยนไอคอนพวกนั้น เวลาเข้าแล้ว มันจะขึ้นคำสั่งลงใน File Folder โดยอัตโนมัติ

แล้วคำสั่งในนั้น ลบออกไม่ได้ด้วย คำสั่ง Open ในนั้นก็ไม่มี ผมเลยเขียนคำสั่ง Open ขึ้นมา

แต่ไม่รู้ว่า ไฟล์ที่สั่งเปิดโฟลเดอร์ต่างๆในSystem32 มันคือไฟล์อะไร และอยู่ที่ไหน

พอจะมีวิธี Restore พวกคำสั่งที่ไม่เกี่ยวข้องเวลาเปิดโฟลเดอร์พวกนี้ออกไปไหมครับ

เพราะเวลาเปิดแต่ละโฟลเดอร์ ผมรำคาญและหงุดหงิดมากเวลาดับเบิ้ลคลิกไม่ได้ ต้อง Exploreไฟล์เอา มันทำให้เสียเวลา

หากท่านใดมีความรู้ด้านนี้โดยตรง ขอความกรุณาด้วยนะครับ โพสตอบคำถามที่คาใจให้ที

ขออย่างเดียวคือ คำสั่งOpenในคลิกขวา ให้มันใช้ได้เหมือนเดิมแล้วก็ดับเบิ้ลคลิกเปิดโฟลเดอร์ได้เหมือนเดิม

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

--------
Windows ที่ผมใช้ : Windows XP Professional Service Pack3

เพียงแค่แต่ง Theme วินโดวส์ ให้มันดูสวยเฉยๆครับ

**แล้วผมจะรอคำตอบนะครับ มีรูปให้ดูตามด้านล่างครับ**

• **
    • MSN Messenger - thefun_zaavoice@hotmail.com
 [emo13] อั้ยหย๋า  ไม่มีผู้รู้มาตอบเลย  ผมจะรอคำตอบนะครับ [emo04]

ออฟไลน์ nakids

• VPC Member
โดนไวรัสหรือเปล่า ครับ
ดูจากรูป nod ตาแดงอยู่นะครับ ลองเปลี่ยนแล้วอัพแล้วสแกนระบบดูนะ  [emo06]

ออฟไลน์ Annop

• Liked: 25
ผมอ่านของคุณแล้วรู้สึกตอบยากมาก ผมว่าคุณทำไม่ถูกกับสิ่งที่คุณอยากได้ครับ หรือผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถามเช่น
การคลิกขวาจะเป็น Menu ให้เลือกว่าจะทำอะไรกับอันที่คลิกครับ แต่ละอย่างก็ไม่เหมือนกันเช่น
ของโฟลเดอร์ อันบนสุดมักจะเป็น Expand
ของไฟล์ .jpg หรือพวกรูปก็จะขึ้นโปรแกรมสำหรับดูรูป ถ้าลง ACDSee ก็จะขึ้น view with ASDSee
หรือของไฟล์ .exe .txt ก็มักจะขึ้น Open เพราะเครื่องรู้อยู่แล้วว่าจะเปิดด้วยอะไร
พอไปลบมันออก มันก็ลวนซิครับ

ส่วนที่ Folder Options เข้าไปที่ File Types แล้วก็ Advance ถ้าเปลี่ยนรูปไอคอนที่มีมาให้เฉยๆคงไม่เป็นไร
แต่ใน File Types มักใช้ในการเปลี่ยนตัวโปรแกรมที่จะใช้เปิดไฟล์นั้นๆ
ไม่ใช่เป็นการเปลี่ยนรูปไอคอนธรรมดาครับ เช่นไฟล์ .txt ให้เปิดด้วย Notepad, .doc ให้เปิดด้วย word เป็นต้น
เมื่อไปเปลี่ยนมันก็เปิดมั่วซิครับ เช่น .jpg แต่คุณไปแก้ให้เปิดด้วย Notepad เป็นต้น

วิธีแก้ก็คงต้องลองทำกลับจากที่คุณแก้ไป (ก็ผมไม่รู้ว่าคุณแก้อะไรไปบ้าง)
อีกวิธี ผมชอบมากเลย ลง Windows ใหม่ครับ เล่นบ่อยๆ ลงบ่อยๆก็เก่งเองครับ

สำหรับการแก้ปัญหาแบบ Restore ให้กลับเป็นอย่าเดิม ผมยังนึกไม่ออก คงต้องรอท่านผู้รู้ต่อไปครับ

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ พอดีผมเล่นที่บ้านไม่มีเน็ตใช้ครับจึงไม่มีทางโดนไวรัสแน่นอน

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ พอดีผมเล่นที่บ้านไม่มีเน็ตใช้ครับจึงไม่มีทางโดนไวรัสแน่นอน

ท่านได้ใช้แฟลชไดรฟ์หรือเปล่าครับ และถ้าใช้ได้เอาแฟลชไดรฟ์ไปเสียบกับเครื่องบ้างไหม

หรือถ้าไม่ใช่ไวรัส ลองดูที่หัวข้อ General, View ให้คลิกหัวข้อ Restore Defaults เพื่อให้ค่าที่คลิกผิดไปกลับมาเป็นเหมือนเดิม ว่าจะได้ไหม

note. ช่วงนี้ผู้รู้(หรือเปล่า ไม่แน่ใจ) ไม่ค่อยว่างครับ เจอปัญหาชีวิต(คู่) หดหู่ใจนิดหน่อย ทำให้ตอบช้าสักหน่อยนะ   [emo17]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ missstupid

• **
รออ่านด้วยคนค่ะ
ปกติชอบเปลี่ยนไอคอนโฟลเดอร์อยู่เหมือนกัน  [emo08]

ท่าน microsoft เป็นไงบ้างคะ สู้ ๆ อิอิ [emo01]

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

คอมของผมก็ใช้แฟลชไดรฟ์ครับ แต่การเปิดไฟล์ในแฟลชไดรฟ์ ผมใช้การExploreตลอด

ไม่น่าจะติดไวรัสนะครับท่าน อีกอย่างที่nodตาแดง เป็นเพราะผมปิดการป้องกันเพื่อไม่ให้nodไปกั้นตัวเกมที่เป็นexeของผมครับ

ผมลองไปเปิดgoogleแล้วลองพิมเกี่ยวกับปัญหาที่ผมเจอ

มีอยู่เคสหนึ่งที่มีปัญหาเดียวกับผม ใช้วินโดวส์เดียวกับผม แต่ไม่มีวิธีแก้ครับ

จากที่ท่าน Annop ตอบมา  ผมทำการแก้ไฟล์ที่จะเปลี่ยนไอคอนกลับไปเป็นเหมือนเดิมแล้วทุกอย่างครับ

แต่ก็ยังเหมือนเดิม ดับเบิ้ลคลิกแล้วกลายเป็นSearch..

ส่วนพอเข้าไปในไดรฟ์C,D ผมไปตั้งค่าในFile Types ในส่วนของ File Folder ให้มันมีค่าOpenดังเดิม แต่ทำไม่ได้ครับ

เพราะไม่รู้ว่าไฟล์ตัวไหนที่ทำหน้าที่เป็นคำสั่งการดับเบิ้ลคลิกเข้าโฟลเดอร์ต่างๆ

แต่สำหรับไฟล์หรือShortcutต่างๆ ทำการดับเบิ้ลคลิกได้ตามปกติครับ

เป็นแค่เพียงแต่โฟลเดอร์เท่านั้นครับท่าน

• **

ท่านได้ใช้แฟลชไดรฟ์หรือเปล่าครับ และถ้าใช้ได้เอาแฟลชไดรฟ์ไปเสียบกับเครื่องบ้างไหม

หรือถ้าไม่ใช่ไวรัส ลองดูที่หัวข้อ General, View ให้คลิกหัวข้อ Restore Defaults เพื่อให้ค่าที่คลิกผิดไปกลับมาเป็นเหมือนเดิม ว่าจะได้ไหม

note. ช่วงนี้ผู้รู้(หรือเปล่า ไม่แน่ใจ) ไม่ค่อยว่างครับ เจอปัญหาชีวิต(คู่) หดหู่ใจนิดหน่อย ทำให้ตอบช้าสักหน่อยนะ   [emo17]  [emo22]

ว่าแต่นmicrosoftครับ หัวข้อ General, View นี่อยู่ตรงไหนเหรอครับท่าน  [emo13]

• **
อ้างถึง
ว่าแต่นmicrosoftครับ หัวข้อ General, View นี่อยู่ตรงไหนเหรอครับท่าน 

ขออภัยด้วยครับท่าน จะพิมว่า ว่าแต่ท่านmicrosoft พอดีพิมตกครับขออภัยด้วย  [emo19]

ออฟไลน์ oou

• Liked: 4
อยู่หน้า Folder Options ครับ

note. ช่วงนี้ผู้รู้(หรือเปล่า ไม่แน่ใจ) ไม่ค่อยว่างครับ เจอปัญหาชีวิต(คู่) หดหู่ใจนิดหน่อย ทำให้ตอบช้าสักหน่อยนะ   [emo17]  [emo22]

ว่าแต่นmicrosoftครับ หัวข้อ General, View นี่อยู่ตรงไหนเหรอครับท่าน  [emo13]

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
-ถ้าจะให้ผมแนะนำโดยภาพรวมทั้งหมด....ก็ขอแนะนำว่า...ลง OS ใหม่จะดีที่สุดครับ [emo01]

ปล. แล้วใช้งานไปตามปกติ ไม่ต้องลองวิชา+ปรับแต่งอะไร เราก็จะใช้งานได้อย่างมีความสูขครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ RookiE'

• Liked: 1
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
ผมก็อีกเสียงเหมือนท่าน MILD_PLUS นะครับ...
เพราะตามแก้ไขอาจจะทำได้จริง แต่อาจจะต้องใช้เวลาพอสมควรนะครับ (หรืออาจจะไม่ก็ได้)
ทางออกที่ดีและเร็วสุดก็น่าจะเป็นการลงวินโดว์ใหม่นี่แหล่ะครับ

ปล. แต่ก่อน บ่อยครั้งที่ผมอยากลองของจนงานเข้าครับ เดี๋ยวนี้เลยเอาแค่พองามพอ  [emo11] [emo05]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
ไม่งั้นก็ ถ้าอยากปรับแต่งหรือโมฯวินโดวส์ ก็คงจะต้องขยันลงวินโดวส์กันบ่อยหน่อยนะครับท่าน หรือไม่ก็ต้องขยันศึกษาหาข้อมูลก่อนโมฯจากเว็บที่เชื่อถือได้ ว่าถ้าจะปรับแต่งหรือโมฯส่วนใดๆจะมีผลเสียอะไรตามมาบ้างหรือเปล่า เมื่อก่อนสมัยที่ผมยังเรียนอยู่ ชอบมากกับการโมฯวินโดวส์ แต่โมฯไปโมฯมา วินโดวส์ก็เจ๊งเป็นว่าเล่นเหมือนกัน ใน 1 เดือนลงใหม่เป็นสิบครั้งก็มีนะครับ  [emo08]

[emo34]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยนะครับ

ผมก็เห็นด้วยกับทุกท่านว่า น่าจะลงวินโดวส์ใหม่แล้วครับ

แต่ว่า จะไปอัพเกรดแรมให้เป็น1GBด้วยครับท่าน

ตอนนี้ยัง512MBอยู่เลย [emo05]

แต่ว่ายังขาดทรัพย์อยู่เล็กน้อย เพราะทางร้านบอกว่าแรมที่จะซื้อ มันหายาก จึงแพงหน่อย

แต่ผมไม่ทราบนะครับว่าแรมยี่ห้อไหนเพราะดูไม่เป็น

เพื่อนแนะนำให้ไปร้าน JIB ท่านว่าของจะถูกกว่าร้านมั่วไปไหมครับ [emo05]

*ปล.สรุปคือผมลงวินโดวส์ใหม่แน่ครับ คิดแล้วคิดอีก ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยออกความเห็น  พอดีผมติดตามบอร์ดนี้มานานพอสมควรแล้วครับแต่ยังไม่ได้มาพูดคุยกันเท่าไรครับ [emo01]