# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ มีปัญหา Icon Shortcut ใน windows 7  (อ่าน 21339 ครั้ง)

ออฟไลน์ DevilmanE

• VPC Member
  • *
  • Liked: 0
ช่วยทีครับ มีปัญหา Icon Shortcut ใน windows 7
« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 19:17:37 »
ช่วยแก้ทีครับลำคานมากเลย กว่าจะเข้าโปรแกรมได้ต้องมานั่งไล่ทีละชื่อ

สังเกตุตรง Icon ด้านล่างเลยครับ

ขอความเห็นจากคนที่เคยเจอจริงๆนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
Re: ช่วยทีครับ มีปัญหา Icon Shortcut ใน windows 7
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 19:47:42 »
เมื่อวันก่อนก็เคยเจออาการแบบนี้เหมือนกันครับ อดีตแฟนมาใช้งานเครื่องแล้วดาวน์โหลดไฟล์จาก 4share มา แล้วเปิดไฟล์ ทำให้ไอคอนต่างๆเปลี่ยนไปเหมือนที่ท่านเป็น แต่ผมหาวิธีแก้ไม่ได้ เพราะต้องรีบใช้งาน ก็เลยลองแบ็คอัพไฟล์งานต่างๆในไดรฟ์ C เก็บไว้ไดรฟ์อื่น แล้วสร้าง user account ขึ้นมาใหม่อีกชื่อ พร้อมกับลบชื่อ user เดิมที่มีปัญหาออก ก็ใช้งานได้ตามปกติ แต่ไอคอนบางตัวที่ถูกติดตั้งด้วยชื่อ user เก่าจะไม่โชว์ขึ้นมา เราต้องดึงออกมาจากโฟลเดอร์ Program Files เอาเองน่ะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ aek1981

• VPC Member.
  • **
  • Liked: 1
Re: ช่วยทีครับ มีปัญหา Icon Shortcut ใน windows 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 04:11:51 »
ของผมเคยเป็นแบบนี้เหมือนกันครับคือว่าพยายามจลบลูกศรตรงShortcutออกโดยแก้ไขค่าregistryเหมือนของ xp ผลก็เหมือนในรูปเลยครับและผมแก้ไขโดยใช้โปรแกรมVista Shortcut Overlay Removerมาจัดการ อาการเหมือนในรูปก็หายเป็นปกติครับและปรับได้ด้วยว่าจะโชว์ลูกศรหรือไม่โชว์

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 23:28:40 »
ขอบคุณทั้งสองคนมากเลยนะครับ  เอาเป็นว่าขอปิดข้อสงสัยในกระทู้นี้ไปเลยนะครับ

ออฟไลน์ ejimatsu

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2010, 13:07:43 »
ใช้คำสั่งนี้ก็ได้แล้ว

Windows Registry Editor Version 5.00

;Remove_Shortcut_Arrow
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\explorer\Shell Icons]
"29"="%SystemRoot%\\System32\\shell32.dll,49"

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2010, 00:12:13 »

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\explorer\Shell Icons]
"29"="%SystemRoot%\\System32\\shell32.dll,49"

ขอบคุณมากนะครับท่าน ได้รับความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว  [emo01]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2010, 00:37:49 »

แล้วเวลาเรากดสร้าง Shortcut มันจะมีชื่อตามมาที่ตัว Shortcut ด้วยอ่ะครับ จะแต่งให้ลบ Auto อะจะได้ไหมครับ เพื่อเอาไว้เป็นความรู้ -->แต่ว่าตอนนี้ผมใช้โปรแกรม Vista Shortcut Overlay Remover จากที่ด้านบนบอกเอาไว้ได้ผลดีใช้งานง่ายครับ

ออฟไลน์ ejimatsu

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 11:56:29 »

แล้วเวลาเรากดสร้าง Shortcut มันจะมีชื่อตามมาที่ตัว Shortcut ด้วยอ่ะครับ จะแต่งให้ลบ Auto อะจะได้ไหมครับ เพื่อเอาไว้เป็นความรู้ -->แต่ว่าตอนนี้ผมใช้โปรแกรม Vista Shortcut Overlay Remover จากที่ด้านบนบอกเอาไว้ได้ผลดีใช้งานง่ายครับ

ใช้คำสั่งนี้ครับ

;Cut Shortcut to
[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer]
"link"=hex:00,00,00,00

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 12:02:15 »
- ผมอ่านอยู่หลายรอบแล้ว แต่ไม่เห็นข้อสรุปว่า ปัญหามันเกิดจากอะไร? เกิดจากไรรัส หรือเราปรับตั้งโปรแกรมผิดพลาดครับ [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 12:05:41 »
ข้อสรุป
  สาเหตุเกิดเนื่องมาจากผม ต้องการ ลบตัวลูกศรของ Shortcut แล้วไป setting ค่า Regedit อ่ะครับ (นานแล้วจำไม่ได้ว่าอันไหน)
แล้วคิดว่ามันคงจะไม่เข้ากันกับ windows 7

แต่แก้ปัญหาไปโดยใช้โปรแกรม Vista Shortcut Manager ซึ่ง สามารถใช้งานได้ง่าย แล้วยังมี function ลบ คำว่า shortcut ที่หน้า icon เวลาเรา set ไปที่อื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ แมน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 14:00:11 »
อาการแบบท่าน DevilmanE ผมก็เพิ่งเจอเมื่อสัปดาห์ก่อนหลังจากไฟดับแล้วเปิดมา
ไอค่อนหน้าจอก็เพี้ยนแบบเดียวกันก้บท่าน restore system แล้วก็ไอค่อนก็ยังเป็นเหมือนเดิม คิดอะไรไม่ออกก็เลยลองลบคีย์ lshortcut ออก (ปกติผมจะ rename เฉยๆ เพื่อให้ลูกศรมันหายไป ) พอรีสตาร์ทเครื่อง ไอค่อนหน้าจอก็กลับมาเป็นปกติครับ

HKEY_CLASSES_ROOT\lnkfile
ถ้าจะเอาลูกศรออกให้ลบหรือเปลี่ยนชื่อ lshortcut เป็นอะไรก็ได้
ถ้าไม่อยากให้เวลาสร้างชอร์ตคัทแล้วขึ้นข้อความก็แก้ค่าตรง NeverShowExt เป็น 1

ครูคอมพ์บ้านนอก

ออฟไลน์ ans58670

• Webmaster
  • Liked: 189
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 14:03:50 »
- ปัญหานี้เกิดจากการไปลบ Value ใน Registry แบบ XP โดยไปที่ Key นี้
  <HKEY_CLASSES_ROOT\inkfile>
  โดย Value ที่ถูกลบไปคือ String Value ชื่อ IsShortcut (เอ...ใครเคยบอกให้ลบในไหนน้า??)

- การที่มีรูป "ลูกศร" โผล่ขึ้นมาเวลาทำ Shortcut ก็เพราะมันคือ Icon ที่เป็น "Overlay" ของ Icon คือมัน "วางอยู่บน" Icon ปกติ

- รูปที่ขึ้นมาแทนลูกศรนั้น มีชื่อเป็นภาษาไทยว่า "ไฟล์ที่ไม่รู้จัก (Unknown File)" มันขึ้นมาเพราะมันหา "IsShortcut" ไม่เจอ (Windows 7 ตรวจสอบเองแบบนานๆครั้ง เมื่อเครื่องมีปัญหาให้ Windows ต้อง Check ระบบ) เพราะความจริงมันต้องมี Icon ที่เป็น Overlay อยู่ เมื่อถึงอารมณ์ที่ Windows 7 อยากตรวจแล้วมันไม่เจอ มันก็เลยบอกว่า "ตูไม่รู้จัก Overlay ยี่ห้อนี้เฟ้ย" มันจึงแสดงค่าออกมาเป็น "ไฟล์ที่ไม่รู้จัก" แทนรูปลูกศร ซึ่งแปลว่าระบบของท่านทำงานได้อย่างถูกต้องแล้ว (ต้องชมมันด้วยซ้ำ ไม่ใช่ไปด่ามันว่า เอา Icon อะไรมาให้ดูฟะ)

- ทำไมมันถึงแสดง Icon เป็น "ไฟล์ที่ไม่รู้จัก" แทนที่จะแสดงเป็นรูปอื่นๆ?

- การลบ IsShortcut ทิ้งทำให้ Overlay ไม่สามารถระบุ "หมายเลขประจำ Icon" ได้ จึงให้ Overlay มีค่าเป็น "ศูนย์ (0)" ซึ่ง Icon ที่ชื่อ "ไฟล์ที่ไม่รู้จัก" นี่แหละที่มีหมายเลขประจำ Icon เป็น 0

- ลองพยายามเปลี่ยน Icon ของอะไรสักอย่าง เมื่อ Pop-Up ขึ้นมาถามหา Icon ที่เราจะให้ใช้แทนของเดิม เราก็ Browse ไปที่ <Windows\System32\Shell32.dll> ก็จะได้รูป Icon ปรากฏขึ้นมามากมาย

- จะเห็นว่าตัวแรกสุดก็คือ Icon รูป "ไฟล์ที่ไม่รู้จัก" ซึ่งนั่นแหละคือ Icon เบอร์ 0

- หากนับจากบนลงล่างและถัดไปเรื่อยๆจนถึงตัวที่ 30 ก็คือ Icon รูปลูกศรที่เป็น Overlay ของ Shortcut จะมีหมายเลขประจำตัวเป็น "29" (เพราะต้องเริ่มนับจาก 0 เป็นตัวแรก) และหากลองนับต่อไปเรื่อยๆจนถึงตัวที่ 50 ที่มีหมายเลขประจำตัวเป็น "49" จะได้ Icon ชื่อ "โบ๋เบ๋" คือไม่มีอะไรเลย และถัดไปอีก 3 Icon ก็จะเป็น "โบ๋เบ๋" เหมือนกันซึ่งเราจะสามารถนำมาใช้แทน Icon หมายเลข 49 ได้

- ดังนั้น จากคำสั่งเขียน Registry
โค๊ด: [Select]

ก็คือให้ Icon หมายเลข 29 ใช้ค่าของ Icon หมายเลข 49 แทน ซึ่งแปลเป็นภาษาคนว่า..."ถ้ามีอะไรที่เป็นรูปลูกศร เอ็งก็ใส่ความว่างเปล่าไปแทนนะ"...จึงเป็นเหตุให้รูปลูกศรบน Shortcut หายไป
   เช่นเดียวกัน...หากเราแทนเลข "49" ในคำสั่งด้วยค่าใดๆ ก็จะปรากฏ Icon นั้นๆแทนรูปลูกศร เช่น หากใช้เลข 28 ก็จะเป็นรูปมือแทนรูปลูกศร หรือใช้เลข 30 ก็จะเป็นรูปอื่นแทน

- แค่นี้แหละ คำอธิบายง่ายๆ แต่ยาวหน่อย ซึ่งเมื่อเข้าใจแล้ว เราก็จะนำไปใช้ประโยชน์ด้านอื่นได้อีกเยอะ [emo02]

** ลืมไปนิด **
- หากลบ IsShortcut แล้ว ใน Windows 7 เราจะ Pin ตัว Shortcut ลงไปที่ Taskbar ไม่ได้นะจ๊ะ [emo02]

ออฟไลน์ FreedomLife

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:26:02 »
ผมอ่านหลายรอบแล้วไม่เข้าใจเลย  [emo15] ส่วนของผมไม่รู้ว่าอาการเดียวกันหรือเปล่า อันเนื่องมาจากผมต้องการที่จะลบลูกศรที่อยู่บนรูปไอคอนของโปรแกรม ซึ่งผมเคยทำมาก่อนแล้วใน WinXP โดยใช้เครื่องมือที่มีชื่อว่า tweak แต่ปจุบันผมได้เปลี่ยนมาใช้ Win7 ผมจึงใช้โปรแกรมที่มีชื่อว่า tweak-7 (Ver.demo) ซึ่งมันใช้ได้กับ Win7 มาทำการลบลูกศรที่อยู่บนไอคอนออกและมันก็ได้ผล(ไม่เห็นลูกศรแล้ว [emo04]) ผ่านไปไม่ถึง 1 วัน ไม่รู้ว่ามันเป็นแบบนี้ขึ้นมาตอนไหน(ตามภาพด้านล่างครับ) ได้สัญลักษณ์นี้มาแทน(น่ารำคาญตากว่าลูกศรอีก  [emo14]  [emo20]) และผมก็พยายามที่จะใช้โปรแกรมเดิมมาแก้ไข(tweak-7)แต่มันไม่สามารถใช้งานได้แล้วเพราะ หลังจากที่ใช้เสร็จครั้งแรกผมได้ทำการลบตัวโปรแกรมออกไปแล้ว พอมาลงใหม่โปรแกรมมันบังคับให้ใส่  serial number ก่อนจึงจะสามารถใช้งานได้

ผมเลยอยากทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ ผมอ่านข้างบนแล้วไม่เข้าใจเลยครับ

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 10:27:04 »
ลองไปที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/1419
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ FreedomLife

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 13:34:14 »
ลองไปที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/1419

แก้ไขได้แล้วครับ ขอขอบคุณท่าน MILD_PLUS มากๆนะครับ  [emo19] [emo01] สำหรับเทคนิคและวิธีดีๆแบบนี้ [emo02]