# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: TP-LINK TD-W8960N (300Mbps Wireless N ADSL2+ Modem Router) ใช้วายเลสไม่ได้ครับ  (อ่าน 12338 ครั้ง)

ออฟไลน์ talejaisa

• VPC Member
  • *
  • Liked: 0

ช่วยแนะนำการตั้งค่าให้หน่อยครับ คือผมลองเซ็ทค่าตามคู่มือแบบง่ายแล้วนะครับ ผมมี PC 1 เครื่อง โน็ตบุค 2 เครื่อง
เครื่องคอมไม่ีน่ามีปัญหาครับ ใช้ XP และ 7 เซ็ทค่า ก็เป็นอาการเดียวกันครับ (ใช้ PC เป็นตัวเซ็ทค่า)

TP-LINK TD-W8960N (300Mbps Wireless N ADSL2+ Modem Router)

เน็ตบ้าน TOT 2 เมก และ 4 เมก ครับ  เป็นเหมือนกันเลย

อาการมีดังนี้ครับ
1. เครื่อง PC และ โน็ตบุค ที่ต่อโดยสายแลนสามารถเล่นเน็ตได้ตามปกติกับ
2. พอใช้โน็ตบุคลองใช้วายเลสดู เครื่องเห็นวายเลสอยู่ คอนเน็คได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่เล่นเน็ตไม่ได้ครับ
3. ลองใช้ PC แล้วเอา USB วายเลส มาเสียบดูกะว่าจะลองวายเลสกับพีซีดูลงไดร์เวอร์เรียบร้อย เป็นเหมือนกันครับ ใช้ไม่ได้
4. ผมลองอัพ Firmware แล้ว ก็เป็นเหมือนเดิมครับ
5. อีกอย่างครับ IP ค่าที่มาจากโรงงาน ดังนี้
Start IP        192.168.1.100
End IP          192.168.1.200
ผมสามารถตั้งใหม่ได้ไหมครับ เช่น Start IP เป็น 192.168.1.2 และ End IP ตั้งได้ถึงเท่าไหร่ครับ

รบกวนช่วยแนะนำการตั้งค่าให้หน่อยนะครับ ขอแบบละเอียดเลยนะครับ
ผมไม่มีความรู้เรื่องเน็ตเวิร์กเลยครับ เครียดมาก ๆ เลย อยากใช้วายเลสน่ะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

*** ลืมไป โน็ตบุคผม 2 เครื่องเอาไปเล่นตามที่ต่าง ๆ สามารถเล่นวายเลสได้ตามปกตินะครับ แรงเร็วดีด้วย แต่พอมาลองใช้ที่บ้านกลับเล่นไม่ได้ซะงั้น

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
Re: TP-LINK TD-W8960N (300Mbps Wireless N ADSL2+ Modem Router) ใช้วายเลสไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 16:22:38 »
-ผมอ่านแล้ว แต่เนื่องจากผมเองยังขาดประสบการณ์ ในการใช้ Modem Router ที่มี Wireless เลยไม่ค่อยมั่นใจเรื่องการปรับค่า ผมใช้แต่แบบมีสายแลนอยู่ครับ

-แก้ปัญหาเฉพาะหน้า ด้วยการใช้สายมาต่อใช้งานไปพลางๆ ก่อนนะครับ [emo02]

-กรุณารอท่านที่สามารถในเรื่องนี้ มาตอบให้นะครับ >>>

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
Re: TP-LINK TD-W8960N (300Mbps Wireless N ADSL2+ Modem Router) ใช้วายเลสไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 01:40:02 »
ท่านยังไม่ได้เปิดการทำงานของ wireless หรือเปล่าครับ ลองเช็คในหัวข้อ Wireless ดูหน่อย

อ้างถึง
ผมสามารถตั้งใหม่ได้ไหมครับ เช่น Start IP เป็น 192.168.1.2 และ End IP ตั้งได้ถึงเท่าไหร่ครับ

ตั้งได้ครับ ท่านสามารถตั้งได้จนถึง 192.168.1.255 แต่ไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องตั้งให้มีระยะห่างเยอะขนาดนั้น เพราะไม่ได้ใช้หลายเครื่องในวงแลน และสัญญาณก็ไม่ได้เจาะจงเฉพาะไอพีนั้นไอพีเดียว นอกจากท่านจะกำหนดไอพีแบบตายตัวไว้ (Fix IP) และไม่ได้มีเครื่องรอรับสัญญาณในวงแลนที่ wireless router ของท่านปล่อยสัญญาณอยู่ถึง 254 เครื่อง
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ talejaisa

• *
  • Liked: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 09:39:05 »
ท่านยังไม่ได้เปิดการทำงานของ wireless หรือเปล่าครับ ลองเช็คในหัวข้อ Wireless ดูหน่อย

อ้างถึง

ตั้งได้ครับ ท่านสามารถตั้งได้จนถึง 192.168.1.255 แต่ไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องตั้งให้มีระยะห่างเยอะขนาดนั้น เพราะไม่ได้ใช้หลายเครื่องในวงแลน และสัญญาณก็ไม่ได้เจาะจงเฉพาะไอพีนั้นไอพีเดียว นอกจากท่านจะกำหนดไอพีแบบตายตัวไว้ (Fix IP) และไม่ได้มีเครื่องรอรับสัญญาณในวงแลนที่ wireless router ของท่านปล่อยสัญญาณอยู่ถึง 254 เครื่อง

ค่าที่ตั้งมามันก็เปิดอยู่แล้วนะครับ ผมก็ไม่ได้ไปปิดหรือทำอะไรมันเลย  หรือว่าต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ อันนี้ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็เคยตั้งแค่ชื่อ กับ รหัสผ่านเท่านั้น
อีกอย่างเครื่องโน็ตบุคผมมันก็มองเห็นสัญญาณอยู่นะครับ  แต่มันเล่นเน็ตไม่ได้แค่นั้นเอง ผมก็ยังงงมาก ๆ เป็นทั้ง 2 เครื่องเลย แต่พอเอาไปเล่นที่อื่นกลับได้ 

ออฟไลน์ oou

• Liked: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 16:25:04 »
ท่าน talejaisa ลองดูที่เครื่องโนตบุคว่ามีการตั้งค่าอะไรหรือเปล่า โดยลองไปที่.....

ออฟไลน์ oou

• Liked: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 16:39:46 »
ส่วนวิธีที่่ 2 ที่เครื่องโนตบุคเปิด ie ขึ้นมา ที่ tools เลือก internet options ที่แทป connection