# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: วินโดว อะไรดีสุดหรอครับ  (อ่าน 2916 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอม กฤติพณ

• VPC Member
  • Liked: 0
  • La La La!~
วินโดว อะไรดีสุดหรอครับ
« เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 06:19:23 »
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

[emo01]

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
Re: วินโดว อะไรดีสุดหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 11:57:11 »
ขึ้นอยู่กับการใช้งาน/สเปคเครื่อง/ผู้ใช้ หากยังเป็นวัยรุ่น ชอบเล่นเกมเป็นชีวิตจิตรใจ ก็ XP 32Bit หากเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย ทำงานมากกว่าเล่นเกม Windows 7 32Bit ครับ

ปล. เพราะ Windows 7 ยังเล่นเกมเก่าๆ ที่ย้อนหลังไป 1-2 ปีไม่ค่อยจะได้ ลูกชายของผมอายุ 15ปี ไม่ยอมใช้ ผมต้องลง XP ให้ถึงจะเล่นเกมได้ทุกเกมครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 19:13:04 »
ถ้าเน้นเล่นให้ได้ทุกเกมส์ก็ XP อย่างท่าน MILD_PLUS แนะนำน่ะครับ แต่เกมส์ใหม่ๆบางเกมส์ก็ต้องเน้นเป็น XP อัพเดต SP3 ด้วย สำหรับเกมส์ใหม่ๆก็ XP SP3, Vista หรือไม่ก็ 7 ที่เป็น 32 บิท ส่วนจะเอามาทำงานและมีแรมตั้งแต่ 4GB ขึ้นไป ก็ 7 ที่เป็น 64 บิทไปเลย
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 21:07:23 »
จริง ๆ ก็ไม่ได้มีวินโดวส์รุ่นไหนดีที่สุดหรอกท่าน
ทุกโปรแกรม (วินโดวส์ก็เป็นโปรแกรม แบบระบบปฏิบัติการ) ก็ใช้งานได้ที่สุด ในการทำงานของตัวมันเอง
ขึ้นอยู่กับว่า เราจะใช้งานอะไรเป็นหลัก
ก็อย่างที่ท่าน MILD_PLUS และ ท่าน microsoft บอกไว้นั่นล่ะท่าน

XP (SP2, SP3) ก็ใช้งานได้ดี ในการเล่นเกมส์ แทบทุกเกมส์ รวมถึงปัจจุบัน (แต่อาจจะไม่รวมถึงอนาคต)
ก็เหมือนยุคก่อน ที่เป็น Windows 95, 98 เกมส์ในขณะนั้น ก็ยังไม่รองรับ XP มากนัก

ตอนนี้มีแต่ตามกระแส เพราะเห็นว่า Vista, Seven นั้น ดูดี สวยงาม
แต่สิ่งเหล่านี้ ต้องถามตัวเราเองว่า รู้จักระบบปฏิบัติการนี้มากแค่ไหน (อย่าคิดแค่จะตามกระแส)

เช่น บางท่านชอบเล่นเกม แต่เห็นว่า Vista, Seven นั้นสวย และเป็นของใหม่ ก็เลยลงวินโดวส์รุ่นนี้
แต่ไม่ได้รู้ว่า มันไม่รองรับกับเกมที่เล่นอยู่
แล้วก็ไปพาลว่า วินโดวส์มีปัญหา ทำไมเล่นเกมนั้น เกมนี้ ไม่ได้
และอีกอย่างที่เป็นปัญหา คือ ใช้วินโดวส์โมฯ บางตัวก็ปรับแต่งจนเกินขอบเขต
แต่ผู้ใช้ไม่รู้ว่า วินโดวส์โมฯตัวไหน ดี หรือไม่ดี ตัวไหนลงแล้วเล่นเกมได้บ้าง

การใช้งานวินโดวส์แต่ละรุ่น ที่ใช้ ควรจะศึกษาข้อมูล รายละเอียด การทำงาน ของตัววินโดวส์นั้น ๆ ให้ดี
สมัยนี้ เทคโนโลยีไปเร็วเกินความจำเป็น จึงทำให้มือใหม่ทั้งหลาย ไม่ได้เรียนรู้โปรแกรมอย่างลึกซึ้ง
ไม่เหมือนยุคก่อน ที่ผู้ที่จะใช้งานคอมพิวเตอร์ จะต้องมีความรู้พอประมาณ

ปล. คราวหน้า รบกวนท่านขยายความของหัวข้อกระทู้ให้มากกว่านี้หน่อยนะท่าน [emo02]
ลำพังแค่หัวข้อกระทู้ ก็เหมือนหัวจดหมาย
มันไม่ได้สื่อเนื้อความทั้งหมด ในประโยคเดียว แน่นอน

ออฟไลน์ top_takachi

• Liked: 1
    • MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 01:17:00 »
วินโดว์ที่มีกลอนล็อคครับ ไม่อย่างนั้นโจรเข้าบ้าน  [emo08]

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 03:22:01 »
วินโดว์ที่มีกลอนล็อคครับ ไม่อย่างนั้นโจรเข้าบ้าน  [emo08]

[emo37]  [emo47]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 14:19:45 »
กลอนที่ว่านี่ เป็นรูปดาวสีฟ้า (XP) และอีกแบบคือ สามารถตัดไฟได้ในตัวเอง (จอดำใน Seven)
ใช่หรือเปล่าท่าน [emo08]
[emo48]

ออฟไลน์ RookiE'

• Liked: 1
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 01:40:13 »
ผมว่า วินโดว์ แท้ครับ ดีที่สุด (ถูกลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ)  [emo10]

• Webmaster
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 14:18:39 »
ถ้าเราจะเปรียบ Windows เป็นรถ และผู้ใช้งานเป็นอาชีพ ก็จะเป็นแบบนี้นะครับ

-Windows = เป็นรถ
-และผู้ใช้งาน = เป็นอาชีพ

หากเรามีอาชีพเป็น เกษตรกร ทำเกษตรกรรม เลี้ยงโค/กระบือ/ทำไร่/ทำสวน/ทำนา ฯลฯ เราต้องเลือกใช้รถที่เป็นแบบขับเคลื่อน 4 ล้อ (โฟรวิลไดร์ฟ) หรือไม่ก็ต้องขี่ม้า ถึงจะเหมาะสมกับการทำงานของเรา

หากเราทำงานเป็น นายธนาคาร/เจ้าของธนาคาร/นักธุรกิจ ฯลฯ เราต้องเลือกใช้รถ Benz หรือไม่ก็ BMW ถึงจะเหมาะสมกับงานของเราครับ

ถ้าทั้งสองงานนี้ ใช้ของกลับกันเมื่อไหร่ ก็พัง/ไม่ดี ด้วยกันทั้งคู่ครับ

สรุปแล้วอะไรที่จะดีหรือไม่ดี ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเรา ที่รู้จักใช้งานให้เหมาะสมกับชีวิตประจำวัน ของแต่ละคนครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 17:19:41 »
Windows ตกตัว n ไปนะท่าน MILD_PLUS
จากโปรแกรมกลายเป็นแม่หม้ายไปแล้วนะท่าน [emo13]

• Webmaster
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 17:27:11 »
พิมพ์ตกไปจริงๆ ด้วย ช่วงบ่ายๆ มักจะเป็นอย่างนี้ประจำ หู-ตา ไม่ค่อยจะดี หากเป็นช่วงค่ำๆ หน่อย ได้น้ำสีชาๆ สัก 2-3 แก้วไปแล้ว จะลื่นทั้งคนทั้งคอมฯ เลยครับท่าน [emo18]

ออฟไลน์ ~Jason_Bourne~

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 11:18:45 »
วินโดว์ที่มีกลอนล๊อก ชื่อซะน่ารักเลยนะครับ [emo17] [emo19]

ออฟไลน์ M!N!Dragon

• Live in Songkhla
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010, 17:22:06 »

บ้านผม วินโดว์ เป็นบานเกล็ด เลยไม่ต้องมีกลอนครับ  อิอิกำ   [emo08]
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร