# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนผมลงwindow ผ่าน usb หน่อยครับ  (อ่าน 17672 ครั้ง)

HeavenSmile

• บุคคลทั่วไป
สอนผมลงwindow ผ่าน usb หน่อยครับ
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009, 20:21:14 »
ลองทำมาหลายหนไม่สำเร็จ ทำกับ usbmultiboot พอสั่ง boot จาก usb แล้ว ขึ้นแค่ตัว j เฉยๆ
ใช้โปรแกรมอื่นก็ไม่สำเร็จเสียที ช่วยแนะนำแบบละเอียดหน่อยครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
Re: สอนผมลงwindow ผ่าน usb หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009, 20:55:20 »
ลองวิธีนี้ดูหรือยังครับท่าน http://www.varietypc.net/main/archives/769
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ YOOHOO

• Global Moderator
  • Liked: 0
Re: สอนผมลงwindow ผ่าน usb หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009, 21:06:08 »
หมายถึงจะติดตั้ง Windows จาก USB ลงในคอมพ์ใช่ไหมครับ
เลือกบูตจาก USB ที่ใส่ Windows ไว้ภายในเสร็จเรียบร้อยแล้ว
พอ Boot ได้ ก็ทำแบบเดียวกับการใช้แผ่น CD ติดตั้ง Windows เลยครับ
ขั้นตอนการลงเหมือนกัน 99.99 % ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

HeavenSmile

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 07:15:58 »
วิธีที่ว่า ต้องทำให้ Hardisk มี Partitionเดียวก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ Hunter

• Liked: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 09:38:54 »
วิธีที่ว่า ต้องทำให้ Hardisk มี Partitionเดียวก่อนมั้ยครับ
หมายถึงอันไหนครับ ลง Xp บน flash drive หรือว่า
ทำ usb flash drive ให้ boot ได้มากกว่า 1 อย่างครับ

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 10:45:36 »

สงสัยว่าท่านจะยังไม่เคยลงวินโดวส์หรือเปล่าน่ะครับ ขั้นตอนการลงก็เหมือนกับลงจากแผ่นทุกอย่างเลยครับ โดยฟอร์แมตและลงใหม่ไว้ที่ไดร์ว C แค่แตกต่างกันที่การบูตว่าจะให้บูตด้วย CD หรือ USB เท่านั้น

วิธีการติดตั้งอย่างละเอียด (หรือเปล่านะ อิอิ) http://www.varietypc.net/main/archives/629
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

HeavenSmile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 12:38:28 »
เคยลงจากแผ่นครับแต่ไม่เคยลงจาก USB ตอนนี้ทำเสร็จแล้วเหลือแค่ลองลงWindowจากUSB แต่เห็นคนเคยทำบอกว่าถ้าไม่ทำให้Hardiskมี Partition เดียว พอลงเสร็จมันจะขึ้น hal.dll error อะไรซักอย่าง พอดีเครื่องผมก็มี DRIVE C กับ D พอดี แต่ยังไม่ได้ลอง กะจะลองดูวันนี้ครับ

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 13:06:00 »
เคยลงจากแผ่นครับแต่ไม่เคยลงจาก USB ตอนนี้ทำเสร็จแล้วเหลือแค่ลองลงWindowจากUSB แต่เห็นคนเคยทำบอกว่าถ้าไม่ทำให้Hardiskมี Partition เดียว พอลงเสร็จมันจะขึ้น hal.dll error อะไรซักอย่าง พอดีเครื่องผมก็มี DRIVE C กับ D พอดี แต่ยังไม่ได้ลอง กะจะลองดูวันนี้ครับ

HDD มีหลาย Partition ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ เพราะตอนเราลงเราจะต้องเลือกลงที่ไดร์ฟ C อยู่แล้วโดยทั่วไป แต่ถ้าเป็น Handy Drive ก็น่าจะใช่มากกว่า คือหมายถึงว่าเราอย่าแบ่งหรือเอาอะไรไปใส่ที่ Handy Drive นอกจากโปรแกรม Windows เช่น Handy Drive ขนาด 1GB ก็มีเฉพาะวินฯอย่างเดียว ถ้ามีไฟล์อื่นปะปนอยู่ด้วยอาจจะทำให้มีปัญหาได้ครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 13:31:14 »
อืม เข้าใจแล้วครับ อย่างนี้ครับ
การลง Windows จาก USB Flash Drive
จากรูป จะเห็นว่ามี 2 ส่วนครับ
1. TXT Mode ...
2. GUI Mode ...
...ในการลงในส่วนแรกก็คือในหน้่าจอพื้นสีฟ้าๆ และตัวหนังสือจะแบบ Text Mode ครับ
ในส่วนนี้จะใช้ Menu TXT Mode ครับ ซึ่งจะเรียกใช้ แค่รอบเดียวครับ

....และพอหลังจาก Restart ในรอบแรกคือหลังจาก Format ให้คุณ Boot เข้า USB Flash Drive ครับ
แล้วเลือก ข้อ2. ครับ หน้าจอจะเป็นแบบ GUI ซึ่งจะมีการนับเวลาถอยหลัง

...หลังจากนั้นจะมีการ Rstart ในรอบที่ 2 ครับ ให้คุณ Boot เข้า USB Flash Drive ครับ อีกครับ
แล้วเลือก ข้อ2. ครับ และทำตามขั่นตอนปกติของการลง Windows ครับ Error ที่ว่ามาจะไม่มีครับ

เทคนิคเพิ่มเติม
การลอง Windows จาก USB Flash Drive นั้น
ให้คุณ set Boot Order ใน Bios ให้ Boot แรก USB Flash Drive ครับ
เพราะจะทำให้ไม่ต้องเลือก Boot Menu หลายๆรอบครับ
และพอลงเสร็จ ก็ไม่ต้องแก้ Bios ครับ เพราะถ้าไม่มี USB Flash Drive
เครื่องจะ Boot จาก HD ปกติครับ

HeavenSmile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 17:47:26 »
ไปๆมาๆมันก็เหมือนเดิมอ่าครับ สั่ง boot จาก usb ขึ้นแต่ตัว j เฉยๆ = ="

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 19:11:44 »
หรอครับ
ปกติเครื่อง Boot USB ได้ไหมครับ

- ลองถอด HD ออก แล้ว Boot USB ครับ ดูสิว่าขึ้น j ปะครับ
...ถ้าขึ้น j ก็อาจจะเป็นที่ MBR ของ USB น่าจะผิดปกติครับ

- ลองถอด HD ออกแล้ว Boot จาก HD ครับดูว่าขึ้น j ปะครับ
...ถ้าขึ้นลองใช้ FixMBR ดูครับ โดยเข้า Recovery Console อะครับ
...หรือใช้ Fdisk /mbr (Boot Win98/Me) ดูครับ

ลองดูครับไม่แน่ใจกับอาการ J ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 19:17:11 »
ไปๆมาๆมันก็เหมือนเดิมอ่าครับ สั่ง boot จาก usb ขึ้นแต่ตัว j เฉยๆ = ="

ตอนที่เอา Windows ใส่ลงใน USB ทำได้สำเร็จเรียบร้อยแล้วหรือครับ (สงสัย)
ไม่ใช่ Copy File Windows ไปใส่ใน USB เฉยๆนะครับ ต้องทำตามวิธีการ
เอา Windows มาใส่ใน USB ตามนี้ก่อนนะครับ http://www.varietypc.net/main/archives/769

ถ้าทำตามวิธีเรียบร้อยแล้ว ที่คอมพ์ตั้งให้ Boot USB เป็นอันดับแรก ในไบออส ก็จะลงเหมือนกับลงจากแผ่นนะครับ
ขอรายละเอียดของ คอมพ์ ที่ใช้ และ Windows ที่นำมาใส่ใน USB ด้วยครับ 
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

HeavenSmile

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 20:08:12 »
ทำแบบที่ข้างบนบอกทุกประการครับ ลองทั้ง ubsmultiboot ทั้งแบบนี้ ก็ขึ้น boot ขึ้นแต่ตัว j
ผมใช้  WINDOW XP SP3 แบบไม่โมของ SKZ กับ Window SP3 July New โหลดมาจาก 2bbit ครับ เป็นเหมือนกันทั้ง 2 ตัว คือ boot แล้วขึ้นแต่ตัว j
เครื่องผมก็
Intel D 2.66 GHZ
เมนบอร์ด ASROCK 865 GV
RAM 256ครับ
การ์ดจอ on board

ลอง เอาไปboot เครื่องอื่นก็เป็นเหมือนกัน

USB ก็ RunDisk 2 GB

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 20:27:10 »
ลองแบบนี้ครับ
ใช้โปรแกรม Grub4Dos Installer ที่อยู่ใน กระทู้นี้ สร้าง MBR ดูครับ
แล้วนำไป Boot ใหม่ดูว่า Error เปลี่ยนไปไหมครับ

**usb บางตัวก้ใช้ไม่ได้ครับแต่เท่าที่อ่าน ไม่เจอ RunDisk เลยครับ
้เท่าที่จำได้จะมี U3 บางตัวใช้ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 20:33:37 »
มั่นใจไหมครับว่าขั้นตอนการทำ Windows ใส่ใน USB สมบูรณ์ถูกต้อง
จากที่เล่ามาเหมือนกับว่า วิธีการใส่ Windows ลงใน USB ไม่สมบูรณ์

เพราะถ้าสมบูรณ์ รอสักครู่ จะมีขั้นตอนต่อไปให้ทำได้ เช่น ขึ้นมาให้กด F6,F2 Format Partition
เพราะผมก็ใช้ เมนบอร์ด Asrock เหมือนกัน ทำได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ป.ล. ตอน Boot เมนบอร์ด Asrock กด F11 แล้วเลือก Boot ได้เหมือนกันครับ
และเคยได้ลง แบบนี้มาแล้วมาแล้วหลายเครื่อง