# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยที Windows 7 Home Premium 32 bit ขึ้น Force Shutdown ครับ  (อ่าน 5542 ครั้ง)

ออฟไลน์ talejaisa

• VPC Member
  • *
  • Liked: 0
ช่วยที Windows 7 Home Premium 32 bit ขึ้น Force Shutdown ครับ
« เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 15:16:12 »
มันเกิดหลังจากที่ผมกดปุ่มพาวเวอร์แช่ไว้เพื่อให้มันดับ  พอเปิดเครื่องขึ้นมาสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ  แต่พอเลิกใช้และจะ Shutdown มันจะมีหน้าต่าง Force Shutdown ขึ้นมาตลอดเลยครับ ทั้งที่ไม่มีโปรแกรมใดเปิดค้างไว้นะครับ แต่มันขึ้นมาแปบเดียวแล้วก็หายไป และเครื่องก็ดับไปเอง พอมีวิธีแก้ไหมครับไม่ให้มันขึ้นมาอีก รบกวนช่วยทีครับ

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
Re: ช่วยที Windows 7 Home Premium 32 bit ขึ้น Force Shutdown ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 15:40:31 »
มันเป็นปรกติอยู่แล้วน่ะท่าน
ที่วินโดวส์พยายามปิดการทำงานของโปรแกรมที่เปิดอยู่เบื้องหลัง

โน้ตบุ๊คที่ใช้ก็ขึ้นอยู่บ่อย ๆ เวลาปิดเครื่อง

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ช่วยที Windows 7 Home Premium 32 bit ขึ้น Force Shutdown ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 15:43:00 »
ผมเองยังไม่ไม่ได้ใช้ 7 เป็นจริงเป็นจัง เพียงลองๆ ใช้บ้างเท่านั้นครับ... Force Shutdown เป็นระบบที่กำลังจะเซฟข้อมูลเมื่อเราสั่ง Shutdown เครื่อง ในแบบผิดวิธีนะครับ ส่วนวิธีแก้กรุณารอท่านต่อไปครับ >>>>

ปล. ท่าน แฟนต้าฯ เข้ามาตอบพอดี เพราะ 7 ผมยังไม่ค่อยจะแข็งแรงครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ talejaisa

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 15:53:20 »
มันเป็นปรกติอยู่แล้วน่ะท่าน
ที่วินโดวส์พยายามปิดการทำงานของโปรแกรมที่เปิดอยู่เบื้องหลัง

โน้ตบุ๊คที่ใช้ก็ขึ้นอยู่บ่อย ๆ เวลาปิดเครื่อง

แล้วทำไงมันถึงจะหายไปละครับท่าน โดยที่ไม่ให้ Force Shutdown มันขึ้นมากวนใจอีกครับ

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 เมษายน 2010, 00:30:52 »
ปรกติแล้ว หน้าต่าง Force Shutdown (การสั่ง Auto End Task) มันจะมีอยู่ตลอดเวลา
ขึ้นอยู่กับว่า ระบบนั้น เสถียรมากน้อยแค่ไหน หรือมีโปรแกรมที่เข้ากับวินโดวส์ได้ดีแค่ไหน
หากว่าโปรแกรมบางตัว เกิดไม่ยอมปิดตัวเอง ในขณะที่สั่งปิดเครื่อง
วินโดวส์ก็จะบังคับปิด เหมือนอย่างที่เราเคยสั่ง End Task
เวลาโปรแกรมค้าง (ไม่ตอบสนอง (Not Responding)) นั่นเอง
การปิดหน้าต่างนี้ จะต้องเข้าไปแก้ไขรหัสในระบบวินโดวส์ (Registry)
หรือจะใช้โปรแกรมช่วย จำพวก Tools, Utilities

วิธีปิดโดยการแก้ไขด้วยตัวเอง จำไม่ได้แล้วล่ะท่น [emo10]
คงต้องไปพึ่งเครื่องมือช่วยเหลือ
หรือต้องคอยดูว่า ตอนที่หน้าต่าง Force Shutdown ขึ้นมานั้น
วินโดวส์กำลังบังคับปิดโปรแกรมใดอยู่ ก็ไปจัดการแก้ไข หรืออัพเดทโปรแกรมนั้น ๆ
อาการที่ว่าก็จะหายไปเองล่ะท่าน

แต่มีอีกอาการหนึ่ง ที่แก้ไขไม่หายจริง ๆ
ก็คือ Explorer.exe เกิด error เสียเอง จึงต้องโดน Force Shutdown อยู่ตลอดเวลา
เหตุก็เพราะว่า ระบบทำงานผิดพลาด จากการปิดเครื่องแบบไม่ถูกต้อง
แล้วทำให้วินโดวส์เขียนรายงานการผิดพลาด และก็ทำให้ไฟล์นั้นแก้ไขไม่ได้
อาการนี้ ต้องลงวินโดวส์ใหม่อย่างเดียว [emo18] ถ้าหากรำคาญหน้าต่างนั้น ทุกครั้งที่ปิดเครื่อง

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 เมษายน 2010, 03:17:35 »
ลองกด Ctrl + Shift Left + ESC เพื่อเรียกหน้าต่าง Windows Task Manager ขึ้นมา แล้วดูในแท็บ Applications ว่ามีโปรแกรมอะไรกำลังทำงานอยู่บ้างหรือไม่

รวมทั้งที่หน้าต่าง System Configuration -> ที่แท็บ Startup ลองดูว่าท่านหรือโปรแกรมได้ตั้งค่าให้มีโปรแกรมอะไรเริ่มต้นการทำงานพร้อมกับวินโดวส์อยู่บ้าง

[emo02]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ sonpunya

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 16:54:03 »
แนะนำให้เข้าไปศึกษาค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับ windows 7 เพิ่มเติมได้ที่ http://www.microsoft.com/thailand/technet/wins7_FAQ.aspx

ออฟไลน์ kerid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 18:54:39 »
ของผมก็เป็น มันฟ้อง เกี่ยวกับVIA HD(ไดร้เวอร์เสียง) ทุกครั้ง แต่เสียงมันก็โอเคนะครับ แต่ทำไมมันฟ้องล่ะ