# Notification.
ทางเว็บ VarietyPC.net ขอปิดการใช้งานโพสต์ถาม/ตอบบนเว็บบอร์ดที่เพื่อนๆเห็นอยู่ ณ เวลานี้อย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆสามารถสลับไปใช้งานเว็บบอร์ดใหม่ได้ที่นี่

http://www.varietypc.net/forum/

กระทู้มาใหม่

ผู้เขียน หัวข้อ: แจกโปรแกรม "เร่งความเร็วเน็ตฯ ADSL” ครับ...  (อ่าน 13613 ครั้ง)

ออฟไลน์ MILD_PLUS

• Webmaster
  • Liked: 23
  • สมุทรปราการ/10270
เป็นโปรแกรม ชื่อ สควิดครับ ของอิตาลี่ ใช้ proxy caching ทำให้เชื่อมต่อไว
เป็นการเก็บ ip dns ของเว็ปไว้ในแรม เช่นเข้าเว็ปนี้แล้วปิดไป เปิดเว็ปอื่น พอมาเข้าเว็ปนี้อีกที จะเร็ว เพราะมันไม่ต้องขอ dns มาใหม่ มันแคชไว้ในแรมของเรานั่นเองครับ  [emo01]  

แต่ความเร็วโหลด เท่าเดิม เพราะ isp เขาล็อกไว้ ไม่เกินที่เราจ่าย เช่น จ่าย1เมก ก็ล็อกไว้ 1 เมก  [emo02]

เราไม่ต้องทำอะไร ก็แค่ติดตั้งแล้วระบบจะเริ่มทำงานของมันเองครับ โดยที่เราไม่ต้องไปปรับอะไรทั้งสิ้นนะครับ  [emo04]

ปล. ผมได้ลองแล้วเห็นว่าดี เลยนำมาฝากกัน ลองนำไปใช้กันดู และผลออกมาเป็นอย่างไร ก็มาบอกกล่าวกันด้วยนะครับ  [emo01]

โหลดครับ >  http://plunder.com/2e69c53dff

เนื่องจากไฟล์ที่ผมได้มามันออกจะแปลก ๆ ผมก็ลองอยู่ตั้งนานว่าต้องทำอย่างไร ทำตามภาพเลยครับ (แนบไฟล์ได้ครั้งละ 3 ภาพ และผมไม่ต้องการฝาก เลยขอวางเป็น 2 กระทู้เอาก็แล้วกันครับ)

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
Re: แจกโปรแกรม "เร่งเน็ต ADSL โปรแกรมของคนไทย” ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 14:05:33 »
มาต่อกันอีก 3 ภาพครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
Re: แจกโปรแกรม "เร่งเน็ต ADSL โปรแกรมของคนไทย” ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 14:40:00 »
ขอเพิ่มสาระความรู้ที่เกี่ยวข้องสักนิดนะท่าน MILD_PLUS [emo19]

จริง ๆ แล้ว โปรแกรมนี้ช่วยในการจำเลขไอพีของเวบ
ซึ่งในความเป็นจริง เวลาที่เราเปิดเวบต่าง ๆ ก็ต้องใช้เลขไอพีในการเข้า แต่ว่าจะมีสักกี่คนที่จำแต่เลขไอพี
ก็เลยต้องใช้เป็นชื่อโดเมนอย่างที่ใช้ ๆ กันอยู่

เปรียบกับ โดเมน เป็นชื่อบริษัท ชื่อร้าน
เลขไอพี (DNS) เป็นที่อยู่ของ บริษัท ร้าน
เช่น เราจะไปบริษัท ก. เราก็ต้องรู้ถึงที่อยู่ของบริษัท ก.
แต่ในบางครั้งบริษัท ก. นั้นย้ายที่อยู่ไป เราก็ต้องค้นหาที่อยู่ใหม่ของบริษัท ก. จากสมุดหน้าเหลือง จากคนรู้จัก
ก็เหมือนกับการที่เราเปิดเวบขึ้นมา (อยากจะไปบริษัท ก.) แล้วบราวเซอร์ติดต่อไปยัง ISP (สมุดหน้าเหลือง) เพื่อของ IP, DNS (ที่อยู่) ของบริษัท
ถ้าเปรียบเทียบให้ง่ายขึ้นไปอีก ก็คล้าย ๆ กับเวลาเราเรียกแท็กซี่
เราบอกแต่ชื่อบริษัท (ชื่อโดเมน) บางครั้งคนขับ (ISP) ก็ไม่รู้จัก เราก็ต้องบอกที่อยู่ (IP, DNS)
แต่ถ้าเราบอกที่อยู่แทนชื่อบริษัท ก็จะเป็นการสะดวกกว่า

• Webmaster
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 15:07:14 »
ความรู้คู่สาระล้วน ๆ เรื่อง Network ผมเองก็ไม่ค่อยจะสามารถเลยครับท่าน ก็พองู ๆ ปลา ๆ ไปได้บ้างเล็กน้อยเท่านั้นเอง ผมพอจะสรุปได้ประมาณแบบนี้ จะใช้ได้ไหมครับ?  [emo02]

-ถ้าเราลงโปรแกรมที่ว่านี้ ก็เปรียบเสมือนเรามีคนขับรถคู่ใจ คือรู้หมดว่าเราจะไปที่ไหน? อย่างไร? ไม่ต้องเรียกแท็กซี่ขาจร ที่ต้องมานั่งอธิบายว่าจะไปที่ใด/อยู่ที่ไหน? และทางลัดต้องเข้า/ออกตรงไหน? อะไรประมาณนี้ได้หรือเปล่าครับ รบกวนท่าน fantasy สรุปปิดท้ายให้ด้วยครับ  [emo22]

ออฟไลน์ fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • Liked: 44
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 16:55:58 »
ความรู้คู่สาระล้วน ๆ เรื่อง Network ผมเองก็ไม่ค่อยจะสามารถเลยครับท่าน ก็พองู ๆ ปลา ๆ ไปได้บ้างเล็กน้อยเท่านั้นเอง ผมพอจะสรุปได้ประมาณแบบนี้ จะใช้ได้ไหมครับ?  [emo02]

-ถ้าเราลงโปรแกรมที่ว่านี้ ก็เปรียบเสมือนเรามีคนขับรถคู่ใจ คือรู้หมดว่าเราจะไปที่ไหน? อย่างไร? ไม่ต้องเรียกแท็กซี่ขาจร ที่ต้องมานั่งอธิบายว่าจะไปที่ใด/อยู่ที่ไหน? และทางลัดต้องเข้า/ออกตรงไหน? อะไรประมาณนี้ได้หรือเปล่าครับ รบกวนท่าน fantasy สรุปปิดท้ายให้ด้วยครับ  [emo22]

ถูกต้องเลยล่ะครับ อย่างที่ท่านอธิบายไว้เลย ท่าน MILD_PLUS [emo01]
เพราะเครื่องที่ใช้ประจำ ไม่ค่อยใส่ชื่อเวบ สำหรับเวบที่ใช้บ่อย ๆ เพราะมันช้า
จะกดเป็นตัวเลขซะมากกว่า บางทีเอาไปให้เพื่อน ก็โดนถามกลับ ว่าเอาเลขอะไรมาให้ [emo05]

ความคิดผมก็เรียบเรียงออกมาได้แบบที่อธิบายไปข้างต้นน่ะครับ
สงสัยออกเชิงเทคนิคเกินไป เวลาอธิบายให้ลูกค้าฟัง ก็อธิบายแนวนี้ บางทีลูกค้าบางคนก็ยังไม่เข้าใจ
ต้องมีล่ามที่อธิบายแบบไม่เชิงเทคนิคอีกรอบ [emo10]

• Webmaster
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 17:28:53 »
ผมได้ลองใช้ดูแล้ว..และมาเห็นชัดเจนเมื่อตอนที่ลูกชายคนเล็กกลับจากโรงเรียน เพราะจะต้องมานั่งเล่นเกมออนไลน์ก่อนเลย เมื่อก่อนที่ยังไม่ได้ลงโปรแกรมนี้ เวลาจะเล่นเกมออนไลน์ ลูกชายผมก็จะก็มาที่เครื่องผมก่อน (เพราะผมโหลดบิทอยู่) แล้วมาคลิกขวาที่ Icon uTorrent แล้วเลือก "พักงานทั้งหมด" ถึงจะเล่นเกมออนไลน์ได้ดี แต่วันนี้ไม่มาที่เครื่องผมอีกเลย ผมเลยเปิดดูเครื่องผมก็ยังโหลดบิทอยู่ เกมออนไลน์ก็เล่นอยู่ แปลกครับ จะเป็นที่โปรแกรมนี้หรือเปล่า ผมเองยังไม่ขอยืนยัน แต่อยากให้หลาย ๆ ท่านลองเอง แล้วมาเล่าสู่กันฟังว่าเป็นอย่างไรดีกว่าครับ [emo01] [emo02]

ออฟไลน์ M!N!Dragon

• VPC Member
  • Liked: 0
  • Live in Songkhla
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 17:36:34 »
เท็งกิ้ว ทีชเช่อร์   [emo19]

ของดีมาอีกแล้ว อิอิ เก็บ...
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

ออฟไลน์ microsoft

• บุคคลไปทั่ว
  • Liked: 87
    • VarietyPC.Net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2010, 00:04:33 »
ขอบคุณมากครับท่าน MILD_PLUS และท่าน fantasy กระทู้นี้สาระความรู้ล้วนๆเลย เรื่อง network ลึกๆผมไม่ค่อยถนัดเหมือนกันนะ

## กดขอบคุณกันมันส์เลย  [emo03]  [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ pLasTiCz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2010, 08:17:59 »
ขอบคุณมากนะครับ มีประโยนช์ [emo04]

ออฟไลน์ projectd

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 21:21:28 »
ขอบคุณมากครับ
ขอโหลดไปลองมั่งนะครับ [emo06]

ออฟไลน์ Noi noi

• Liked: 1
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 16:45:04 »
รองรับวิน 7 ด้วยหรือเปล่านะครับ ขอบคุณครับ [emo01] [emo01] [emo05] [emo09]

• Webmaster
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 16:56:05 »
นั้นนะซิ..ผมเองก็ไม่ได้ใช้ Windows 7 ซะด้วย (XP) แนะนำว่า ให้โหลดไปลงเลย หากลงได้ก็แสดงว่าใช้งานได้แล้วครับ แต่ถ้าไม่รองรับ ก็จะลงไม่ได้แน่ๆ ครับ [emo01]

ปล. ท่านใดใช้กับ Windows 7 บ้างแล้ว ได้ผลเป็นอย่างไร เข้ามาส่งเสียงบอกกันดังๆ บ้างนะครับ [emo02]

ออฟไลน์ Acriric_Pastel

• MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 18:47:53 »
ขอเอาไปลองหน่อยนะครับ ท่าน MILD_PLUS
บ้านใช้ Windows 7 เดี๋ยวลองแล้วจะมารายงานผลครับ [emo01]

ออฟไลน์ Acriric_Pastel

• MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 19:16:55 »
มารายงานผลครับ
windows 7 ใช้ได้ครับ
เข้าเว็บเร็วขึ้นเยอะเลยครับ [emo01] [emo01]

• Webmaster
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 19:47:02 »
มีมาเพิ่มอีก 1 เสียงแล้วครับว่า ใช้งานได้ดีจริง และใช้ได้กับ Windows 7 อีกด้วย เชิญพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านเข้ามาโหลดไปใช้งานกันให้ถ้วนๆ หน้าได้เลยครับท่าน [emo01] [emo02]